What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
@Bác Chinh: Em sẽ đi tàu từ Colmar sang Interlaken. Dự tính sẽ có 2 ngày, 2 đêm ở khu vực này để tham quan những vùng lân cận như hồ Thun, Brienz, Grindelwald, lên đỉnh Jung ... Sau đó em đi tàu từ Interlaken về Lucern. Chơi và nghỉ 1 đêm ở Lucern. Sau đó từ đi tàu từ Lucern về Zurich, rồi mua vé tàu từ Zurich về Wienn (không nghỉ đêm ở Zurich). Như vậy sử dụng Swiss travel Pass khi đi tàu ở khu vực interlaken và tàu từ Interlaken về Lucern, tàu từ Lucern về Zurich đươc miễn 100% và lên đỉnh Jung được giảm 40% (như bác nói trên) phải không bác. Nếu mua supersaver trước 1 tháng thì có bị fix giờ lên tàu không bác? Nếu fix giờ thì em sợ đoàn 6 người sẽ bị áp lực, em muốn giờ lên tàu thỏa mái chút ạ.

@Bác Chinh: Em sẽ đi tàu từ Colmar sang Interlaken. Dự tính sẽ có 2 ngày, 2 đêm ở khu vực này để tham quan những vùng lân cận như hồ Thun, Brienz, Grindelwald, lên đỉnh Jung ... Sau đó em đi tàu từ Interlaken về Lucern. Chơi và nghỉ 1 đêm ở Lucern. Sau đó từ đi tàu từ Lucern về Zurich, rồi mua vé tàu từ Zurich về Wienn (không nghỉ đêm ở Zurich). Như vậy sử dụng Swiss travel Pass khi đi tàu ở khu vực interlaken và tàu từ Interlaken về Lucern, tàu từ Lucern về Zurich đươc miễn 100% và lên đỉnh Jung được giảm 40% (như bác nói trên) phải không bác. Nếu mua supersaver trước 1 tháng thì có bị fix giờ lên tàu không bác? Nếu fix giờ thì em sợ đoàn 6 người sẽ bị áp lực, em muốn giờ lên tàu thỏa mái chút ạ.

Tàu đi và tàu đến thuộc tàu liên vận rất khó sử dụng swiss pass, trừ phi bạn đi bằng pass đến trạm biên giới và mua vé tàu tiếp từ biên giới đi Wienn.

Hãy tra cứu vé bình thường của các tuyến, tôi tin rằng cộng các tuyến bạn đi cũng chỉ dưới 150Fr thôi. Vé lên Jung đi vào mùa hè sau 5/5 có vé good morning chịu khó dậy sớm đi thì cũng rẻ nganh với giảm 50%. Mua supersaver, bạn cũng chỉ cần mua 2 tuyến chính Inter - Luzern, Luzern - Zurich, các tuyến tàu địa phương trong vùng Inter giá không cao và không giảm supersaver. Đi 3 ngày như các bạn chịu khó mua vé chuyến OK hơn. Đi khắp Thụy sỹ như ngựa vía 3 ngày dùng pass mới có lợi.

Chia sẻ
Em có HAFL FAIR CARD & supersaved (nếu có) đi ngày 6 Apr
- Geneva - Lauterbrunnen : 22 CHF
- Vé lên Jung khứ hồi : 94.48 CHF
- Lauterbrunnen - Jurich : 38.80CHF

Ko biết mắc hay rẻ mà e ko còn cách nào khác

Chia sẻ
Em có HAFL FAIR CARD & supersaved (nếu có) đi ngày 6 Apr
- Geneva - Lauterbrunnen : 22 CHF
- Vé lên Jung khứ hồi : 94.48 CHF
- Lauterbrunnen - Jurich : 38.80CHF

Ko biết mắc hay rẻ mà e ko còn cách nào khác

Đã có Hafl Card thì làm gì còn lựa chọn nào khác nữa. Còn nếu lựa chọn từ đầu thì cứ mua vé lẻ không dùng Hafl Card (mua supersaver) là rẻ nhất, mua vé thường là rẻ nhì. Duy vé lên Jung thì mua Good morning.

Vậy tuyến Interlaken-Lucern, Lucern-Zurich em sẽ mua theo supersaver. Những tuyến tàu địa phương trong vùng Interlaken em sẽ mua ngay tại bến (em băn khoăn là nếu mua ngay tại bến vé có dễ không ạ, các chuyến có liên tục cũng như có phải chờ đợi quá lâu không ạ). Còn vé lên đỉnh Jung em sẽ nghiên cứu có thể dậy sớm được nên sẽ mua vé good morning. Thực ra bay sang Paris là em về thẳng Colmar 2 ngày, sau đó về Interlaken ngay, tuần đầu mới sang jet lag nên không muốn dậy sớm cũng bị dậy sớm nên không ngại :) Tks bác nhiều.

Vậy tuyến Interlaken-Lucern, Lucern-Zurich em sẽ mua theo supersaver. Những tuyến tàu địa phương trong vùng Interlaken em sẽ mua ngay tại bến (em băn khoăn là nếu mua ngay tại bến vé có dễ không ạ, các chuyến có liên tục cũng như có phải chờ đợi quá lâu không ạ). Còn vé lên đỉnh Jung em sẽ nghiên cứu có thể dậy sớm được nên sẽ mua vé good morning. Thực ra bay sang Paris là em về thẳng Colmar 2 ngày, sau đó về Interlaken ngay, tuần đầu mới sang jet lag nên không muốn dậy sớm cũng bị dậy sớm nên không ngại :) Tks bác nhiều.

Mấy cái tàu địa phương ghế ngồi đi thoải mái. Cẩn thận thì mua trước cũng rất tốt, còn không gần giờ tàu chạy mua tại ga đi luôn. Riêng vé Good morning cũng nên mua trước vài ngày cho chắc ăn (sau khi đã xem dự báo thời tiết), còn không mua ngay đi ngay cũng OK. Bạn đi từ ga nào (ví dụ Grindelwarld , thi mua đi từ đó)

Đã có Hafl Card thì làm gì còn lựa chọn nào khác nữa. Còn nếu lựa chọn từ đầu thì cứ mua vé lẻ không dùng Hafl Card (mua supersaver) là rẻ nhất, mua vé thường là rẻ nhì. Duy vé lên Jung thì mua Good morning.
Dạ
Nhưng có vé e đc giam 2 lần, e nói thiệt
Geneva - Lauterbrunnen : e dc cả 2 cái. E trả 22CHF, e đã thử, nếu e ko click vào supersave thì giá cao hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,566
191,423
Latest member
dothinh06
Back