What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Mình phân vân lựa chọn giữa Jungfrau và Titlis chứ ko có ý định đi cả 2 vì biết chắc ko đủ thời gian bạn ơi. Nên mình mới mạn phép hỏi các cao thủ review về 2 điểm này để mình quyết tâm chọn ấy mà, hihihi. Tks bạn

Mình chưa ngủ ở Luzern nhưng cũng lên Titlis rồi. Mình vote interlaken và Jungfrau ạ. Cảnh từ Interlaken lên Jungfrau tuyệt đẹp đối với đứa đi lần đầu như mình :D

Kinh nghiệm các bạn đi Thụy Sỹ là cần nghiên cứu kỹ để bố trí thời gian đủ để thăm đâu, đi đâu, mua vé loại gì... Nếu bạn nào chốt 2-3 ngày ghé Thụy Sỹ thôi (lần đầu) thì cũng không nên cầu toàn mà nên hoạch định cho mình 1 plan phù hợp nhất, còn lại để dành các đợt sau. Đời các bạn còn dài và tuổi các bạn còn trẻ mà. Cá nhân tôi, lần đầu tôi đến Thụy Sỹ (2012) là lúc tôi 60 tuổi, tôi ghé 3 ngày và chỉ kịp đi vùng Bern - Zurich - Luzern và quả là Thụy Sỹ gây cho tôi cảm hứng và ấn tượng mãnh liệt để phượt. Lần 2 tôi đến Thụy năm 2016 với 6 ngày, trong đó có 2,5 ngày + 3 đêm cho vùng từ Interlaken đi Jungfrau. Tôi dự định năm nay tháng 10 sẽ đến Thụy tiếp khoảng 7 ngày để đi các chỗ cần đến (cũng chủ yếu ở 2 bên dãy Alpo).

Đó là chưa nói, đi Thụy sỹ mùa thu đầy rủi ro thời tiết, nhất là leo núi cao như Rigi, Tiliz hay Jung, biện pháp là kế hoạch phải có dự phòng và khi đến chân núi rồi mới quyết định lên núi nếu trời đẹp (trời mù mưa tuyết thì lên cũng bằng thừa, giống như đi Sapa hôm gió mùa đông bắc mưa phùn mù mịt).

Thấy vùng Jungfrau - Grindelwald đẹp mà coi thường vùng Luzern thì thật sai lầm. Dưới đây là mấy ảnh tôi chụp ở vùng hồ Luzern.
IMG_0475 by kimvanchinh, trên Flickr

IMG_0444 by kimvanchinh, trên Flickr

DSC05572 by kimvanchinh, trên Flickr

a1 by kimvanchinh, trên Flickr

Bác nói rất đúng ạ, đúng là lên Jung thì cần phải tính nhiều đến yếu tố thời tiết nữa, trời rất hay mù. Người trẻ như cháu tầm nhìn ngắn hạn, đi lần đầu chỉ muốn đi được chỗ nào "nổi nhất". Lần sau nếu có cơ hội nhất định sẽ ngủ lại Luzern.
À cũng quên mất không nhắn bạn chủ thớt là nếu đi Jung thì nên ngủ ở đó 2 đêm mới đủ time ngắm cảnh ạ :)

Bác nói rất đúng ạ, đúng là lên Jung thì cần phải tính nhiều đến yếu tố thời tiết nữa, trời rất hay mù. Người trẻ như cháu tầm nhìn ngắn hạn, đi lần đầu chỉ muốn đi được chỗ nào "nổi nhất". Lần sau nếu có cơ hội nhất định sẽ ngủ lại Luzern.
À cũng quên mất không nhắn bạn chủ thớt là nếu đi Jung thì nên ngủ ở đó 2 đêm mới đủ time ngắm cảnh ạ :)

Cảm ơn bạn nhé. Nói thật là ngắm ảnh + review của các phượt thủ mà băn khoăn càng thêm băn khoăn, vì đẹp quá đâu cũng muốn đi :).

Tuy nhiên mình đã quyết định đi Titlis cho lần đầu đến TS rồi và hẹn Jung ở những lần sau, hihihhi.

Nếu bất chấp khí hậu để lên đỉnh núi thì chỉ nhìn thấy như thế này:

IMG_0264 by kimvanchinh, trên Flickr

Dạ cảm ơn bác kimvanchinh nhiều nhiều lắm ạ, hihihihi. Cháu đã quyết định chọn Titlis rồi ạ. Cháu hoàn toàn đồng ý là đi núi thì phải để ý thời tiết, chấp nhận rủi ro và cầu trời cho ngày mình chọn trời quang mây tạnh ạ, hihhii.

Cháu đã từng có 1 ngày dài rong ruổi Hankone từ 8h sáng đến 12h đêm với mong ước dc tận mắt ngắm nhìn núi Phú Sỹ và cuối cùng mây mù đành nhìn em nó qua màn sương, huhhu. Trong khi đó ngay ngày hôm sau bạn cháu đi Hakone thì nắng đẹp rực rỡ :)

Cả nhà cho em hỏi vụ săn vé supersaver trên app sbb tí:

em search chặng Geneve Airport - Bern nó ghi là "from 13.8 chf". Nhưng khi vào tiếp trong thì supersaver của nó là 24.4 chf. Sau đó nhập tên passenger nó có thêm 2 option nữa là 1/1 và 1/2 gì đó ko hiểu và thấy giá chênh lắm.
- chọn 1/1 thì giá là 24.4 chf
- chọn 1/2 thì giá là 13.8 chf

(đặt trên web hình như ko thấy có lựa chọn 1/1 hay 1/2 gì cả, và giá vẫn là 24.4 chf)

Last edited:
Chắc bạn khai Lan anh tick ở ô nửa giá gì đó ở trên nó ra vậy> nếu không có hưởng g,iamr giá bạn phải book lại, nhớ chọn các ô không giảm giá , hình như bên trái bạn tich nhầm ô giá vé 1/2 đấy, chuyển sang ô 1/1 . Như vậy vé supersaver nếu chịu khó đi giờ không cao điểm chỉ bằng 1/3 giá vé nguyên, nếu đi ít không cần dùng Swiss pass hay haft card. Ai chỉ đi từ sân bay về 1 chỗ chính là tp nào đó (ví dụ Interlaken) rồi đi ngược ra sân bay mua loại vé 2 chiều còn rẻ hơn.

Cả nhà cho em hỏi vụ săn vé supersaver trên app sbb tí:

em search chặng Geneve Airport - Bern nó ghi là "from 13.8 chf". Nhưng khi vào tiếp trong thì supersaver của nó là 24.4 chf. Sau đó nhập tên passenger nó có thêm 2 option nữa là 1/1 và 1/2 gì đó ko hiểu và thấy giá chênh lắm.
- chọn 1/1 thì giá là 24.4 chf
- chọn 1/2 thì giá là 13.8 chf

(đặt trên web hình như ko thấy có lựa chọn 1/1 hay 1/2 gì cả, và giá vẫn là 24.4 chf)

Khả năng 1/2 là vé dành cho đối tượng có:
- half fare travelcard
- hoặc trẻ em từ 6-16 tuổi bác ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back