What's new

Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Tháng 10/2013_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

18/10/2013
Cuộc gặp gỡ của 24 con người xa lạ, sau này thân nhau như một gia đình, bắt đầu từ TP.HCM, đến Hà Nội và điểm dừng chân đầu tiên là sân bay Song Lưu, Thành Đô, Trung Quốc (Shuangliu, Chengdu, China/ 成都市双流县) ở độ cao 495m.
Có 1 trục trặc nho nhỏ trong thủ tục hải quan xuất cảnh tại sân bay Nội Bài, nhân viên hải quan bắt chúng tôi giải trình về các túi miếng dán nhiệt mà vali nào cũng mang theo. Sau 1 hồi giải thích, năn nỉ ỉ ôi, và cúng cho anh ấy 1 gói 10 miếng nhỏ, chúng tôi đã đến Thành Đô trót lọt ^^

Thành Đô chào đón chúng tôi bằng biều tượng của thành phố, bằng những con đường cao tốc, cầu vượt, những tòa nhà cao tầng, những hàng cây mà chỉ có xứ ôn đới mới có.

Và không thể không gửi lời cảm ơn chân thành đến các anh chị, các em du học sinh ở đây đã nhiệt tình giúp đỡ đoàn trong suốt chặng đường dài.

Đêm đầu tiên ở Thành Đô vẫn chưa quen với không khí lạnh, nhưng mọi người rất phấn khởi khám phá những điều mới lạ. Chúng tôi được các anh chị dẫn đi bộ qua những đại lộ sầm uất với các cửa hiệu bày bán nhiều sản vật vùng này (thức ăn đường phố, trái cây, thịt khô ... ) để đến Ngõ rông, Ngõ hẹp (Kuānzhǎi Xiàngzi, 宽窄巷子), một khu phố cổ mà theo tôi đã được chỉnh trang khá nhiều, thương mại hóa cho ngành du lịch nên không có nhiều cảm xúc ở đây, có lẽ địa điểm này chỉ thích hợp để tham quan khi trời còn sáng.

Nói đến vùng đất Tứ Xuyên, không thể không nhắc đến 1 đặc sản nổi tiếng vùng đất này, và ngay đêm đầu tiên, chúng tôi đã được thưởng thức ... Lẩu Tứ Xuyên.
Nếu bạn chưa từng thử qua Hoa Tiêu (hua jiao, 花椒) thì nên cẩn thận với nó, Hoa Tiêu không cay một cách bình thường như ớt, nó làm tê đầu lưỡi của bạn một cách kỳ quặc. Do sống ở vùng lạnh, người dân ở đây ăn rất nhiều dầu mỡ và cay, hạt Hoa Tiêu giúp giảm bớt vị cay của ớt, họ dùng Hoa Tiêu trong tất cả các món ăn và nếu nhìn người Tứ Xuyên thưởng thức, bạn sẽ không thể nào tưởng tượng được vị của nó lại đáng sợ như vậy. Nhưng vẫn đáng để thử ;)

Last edited:
Re: Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Tháng 10/2013_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Cảm xúc của người chào đón:
18th Oct, 5pm đã có mặt tại Nice hostel để chào đón các bạn từ VN qua. Cảm giác trước đó rất háo hức vì chưa từng gặp mặt bạn nào trong nhóm trước đó cả. Thông thường các đoàn từ VN qua sẽ đến hotel trong khoảng từ 5-5pm30, vậy mà mãi 6pm30 mới thấy đoàn mình lầm lũi tới.
Thư chủ thớt chưa nhắc tới cái sai sót đầu tiên của nhóm là chọn cái Nice hostel. Dù sao thì lỡ rồi, nhưng các đoàn sau rút kinh nghiệm tránh xa cái hostel này: vừa đắt vừa kém. Nếu cần phải đưa ra ví dụ sinh động thì nó tọa lạc trong 1 con hẻm nhỏ cũng giống như kênh Nhiêu Lộc ở SG.
Tối đầu tiên nhóm ko có nhiều thời gian, quân số cũng hơi đông nên chỉ còn cách bầu đoàn kéo nhau tản bộ từ Nice hostel tới Ngõ rộng hẹp (Wide-Narrow lane or Big-Small Alley).
Cái lẩu mà các bạn ăn trong đêm đầu tiên đính chính là lẩu Trùng Khánh (Chongqing) chứ ko phải lẩu Tứ Xuyên nhe! Có lẽ câu "Bụt chùa nhà ko thiêng" đúng nên số lượng quán lẩu Trùng Khánh tại Thành Đô (Tứ Xuyên) ngày càng nở rộ theo thời gian ... Lúc đó mình muốn giới thiệu các bạn quán lẩu Tứ Xuyên chánh hiệu, nhưng đoàn đông quá mà quán TX cũng xa nên đành dùng tạm quán ấy, chất lượng cũng tạm chứ ko đặc sắc lắm.
Ngày đầu thế nhe! Sẽ theo dõi và comment những ngày tiếp theo :D

Re: Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Mình rất nhiều lần dẫn các thương lái Q.5 mua Đông Trùng Hạ Thảo ở Chengdu rùi. Mấy bác thương lái này quần nát chợ đầu mối thảo dược ở Guangzhou rồi, bây giờ mới chuyển hướng sang Tứ Xuyên xem như về nguồn vì nơi này mới chính là nguồn xuất sản phẩm ấy.
Dẫn các bác tới Chợ đầu mối thảo dược tại Chengdu, Bác nào cũng trầm trồ và phán ngay đây là chợ dược liệu TO NHẤT CHINA ... heheheh
Mình chỉ đi theo xem các bác ấy mua thôi. thấy Đông Trùng Hạ Thảo tại chợ bán sỉ này rẻ nhất cũng 120 tệ/ g và đắt nhất lên tới gần 1 tỷ VND/ kg :D

Re: Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Tháng 10/2013_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Cái lẩu mà các bạn ăn trong đêm đầu tiên đính chính là lẩu Trùng Khánh (Chongqing) chứ ko phải lẩu Tứ Xuyên nhe! Có lẽ câu "Bụt chùa nhà ko thiêng" đúng nên số lượng quán lẩu Trùng Khánh tại Thành Đô (Tứ Xuyên) ngày càng nở rộ theo thời gian ... Lúc đó mình muốn giới thiệu các bạn quán lẩu Tứ Xuyên chánh hiệu, nhưng đoàn đông quá mà quán TX cũng xa nên đành dùng tạm quán ấy, chất lượng cũng tạm chứ ko đặc sắc lắm.

Ô hay nhỉ, thế bạn post giúp cho phượt và mình biết cách phân biệt nào là lẩu Trùng Khánh và nào là lẩu Tứ xuyên ( lẩu Thành Đô)nhé,kẻo các bạn đi sau không ăn đúng lẩu thì tiếc....:( tks bạn

Ô hay nhỉ, thế bạn post giúp cho phượt và mình biết cách phân biệt nào là lẩu Trùng Khánh và nào là lẩu Tứ xuyên ( lẩu Thành Đô)nhé,kẻo các bạn đi sau không ăn đúng lẩu thì tiếc....:( tks bạn
Đoạn sau nhóm mình đi Trùng Khánh thì thổ địa bên ấy nói rằng lẩu Trùng Khánh và lẩu Tứ Xuyên tuy cùng 1 nguồn gốc nhưng lẩu Trùng Khánh đậm đà hơn, ngon hơn nên sau này nổi tiếng hơn cả cha đẻ của nó ^^, người ngoài thì chắc không phân biệt nổi đâu, cũng cay y chang nhau ah`.

18th Oct, 5pm đã có mặt tại Nice hostel để chào đón các bạn từ VN qua. Cảm giác trước đó rất háo hức vì chưa từng gặp mặt bạn nào trong nhóm trước đó cả. Thông thường các đoàn từ VN qua sẽ đến hotel trong khoảng từ 5-5pm30, vậy mà mãi 6pm30 mới thấy đoàn mình lầm lũi tới.
Thư chủ thớt chưa nhắc tới cái sai sót đầu tiên của nhóm là chọn cái Nice hostel. Dù sao thì lỡ rồi, nhưng các đoàn sau rút kinh nghiệm tránh xa cái hostel này: vừa đắt vừa kém. Nếu cần phải đưa ra ví dụ sinh động thì nó tọa lạc trong 1 con hẻm nhỏ cũng giống như kênh Nhiêu Lộc ở SG.
Tối đầu tiên nhóm ko có nhiều thời gian, quân số cũng hơi đông nên chỉ còn cách bầu đoàn kéo nhau tản bộ từ Nice hostel tới Ngõ rộng hẹp (Wide-Narrow lane or Big-Small Alley).
Thanks a nhắc nhở vụ Nice, vì em không giới thiệu nó trong topic nên em cũng chưa có dịp chê nó ^^. Em đã post đến ngày 22/10 rồi đấy a.

Đoạn sau nhóm mình đi Trùng Khánh thì thổ địa bên ấy nói rằng lẩu Trùng Khánh và lẩu Tứ Xuyên tuy cùng 1 nguồn gốc nhưng lẩu Trùng Khánh đậm đà hơn, ngon hơn nên sau này nổi tiếng hơn cả cha đẻ của nó ^^, người ngoài thì chắc không phân biệt nổi đâu, cũng cay y chang nhau ah`.

Ah, vậy cứ vô quán nào có tiếng chút rồi hỏi phục vụ cái nào là lẩu TX, cái nào là TK là ok:D

Bổ sung Hoàng Long.
Không biết có phải do chứng huyết áp thấp của mình hay không mà mình vẫn rất nhức đầu, căng thái dương và đau kinh khủng đến muốn thét thật to, khó thở gần như ngất dù sáng hôm lên Hoàng Long mình đã uống 1 lọ chống sốc độ cao, đến gần đỉnh mình uống thêm 1 lọ nữa như lời khuyên của các anh chị đi trước.
Thật sự là 1 trãi nghiệm rất khó quên. Cảm giác cả đoàn rất thích thú khi bắt đầu thấy tuyết dọc đường lên đỉnh núi, dù mệt nhưng ai ai cũng cố gắng để thấy thoải mái nhất để không ảnh hưởng đến cả đoàn.
Mình minh họa thêm rõ nét vầ cái lẩu Trùng Khánh nhé.
[/URL][/IMG]

Một cái lẩu rất ấn tượng. :)

Tranh cãi nhau lẩu Tứ Xuyên và Trùng Khánh cái nào ngon hơn là đề tài vô bổ mà chẳng đi tới kết quả nào hết. Tất cả là tùy vào khẩu vị mỗi người thôi. Ngay cả việc số lượng lẩu Chongqing nở rộ tại Chengdu (tất nhiết số lượng vẫn còn thua xa lẩu bản địa) ko có nghĩa là nó ngon hơn :D. Tuy 2 loại cùng 1 gốc và rất giống nhau, nhưng vẫn phân biệt được! Dễ nhất là ngay từ ngoài nhà hàng có bảng hiệu ghi rõ 重庆火锅(Chongqing hotpot) là loại Trùng Khánh hoặc chỉ ghi mỗi chữ lẩu thì mặc định là Tứ Xuyên. Cũng như chưa thấy quán phở nào ở SG ghi tên là "Phở Sài Gòn" (có mà hâm mới ghi thế) mà chỉ toàn Phở Bắc, Phở Hà Nội, Phở Nam Định, ...
Ngoài ra thành phần trong lẩu cũng có chút khác nhau, mà khó liệt kê chi tiết ra ở đây. Đoàn của chủ thớt Thư-Phương chưa ở đủ lâu và chưa ăn đủ nhiều để phân biệt 2 loại đó thôi. Các bạn VN qua đến Chengdu, cứ hú tớ là phân biệt được ngay ... hahaha

Qua đêm trong Cửu Trại Câu trốn vé ngày 2 bị bảo vệ bắt được cũng không sao đâu chị ạ , mua bù vé là xong thôi . Mà năm nay chị đi hình như giá vé ưu đãi cho sinh viên mới thay đổi hay sao ý nhỉ ? Bthg e thấy được giảm có 50 tệ thôi
Khả năng bị bảo vệ bắt do trốn vé trong ngày thứ 2 là cực kỳ hiếm hoi ... người đông mịt mù làm sao mà bắt.
Đúng là luật du lịch có thay đổi trong năm nay, vé vào cửa 220 tệ, giảm 50% cho thẻ sinh viên. Ko những thế, luật còn qui định các công ty du lịch cũng phải trả lại chính xác 50% tiền vé cho khách mua tour mà có thẻ sv. Trước khi có qui định này, các hãng lữ hành dù chỉ thối lại 50 tệ cho những khách có thẻ sv thôi :D ... ăn gian thế cơ chứ!

Trong nam Người ta chỉ ghi phở bò hay gà thôi, quán nào ghi phở Hanoi hay Nam Định thì họ Focus thêm đến lượng khách bắc làm việc trong này, mặc dù các quán này cũng nam hoá rồi không thuần khiết như gốc phở bắc.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back