What's new

[Tổng hợp] Vân Đồn- Quan Lạn

Bao nhiêu năm nay đọc sách báo, thấy tây ta đều khen về vẻ đẹp hoang sơ của những bờ biển Việt Nam. Năm nay em cũng liều đánh bạo cho nó bằng chúng bằng bạn, vai đeo balo, tay xách túi, rủ thêm được vài đứa bạn làm một chuyến xuống Vân Đồn -Quan Lạn, cũng tìm cái thú thưởng thức vẻ đẹp của những bài cát trắng trài dài, chói lòa trong nắng, đồng thời tìm một cảm giác khác đi với biển Hạ Long. Gom góp cũng được vừa 6 nhân, vừa tiện thuê phòng vừa dễ thuê xe, thế là lên đường. Vì khoảng cách Hà Nội và Quảng Ninh cũng không quá xa, nên lịch trình của bọn em là mở tối đa, đúng kiều "vui đâu trầu đó", từ khi bắt đầu tới khi kết thúc của chuyến đi 5 ngày.

Mặc cho dự báo thời tiết có bão ngoài biển từ hôm trước, cả nhóm đã quyết tâm sẽ đi bằng được, cùng lắm nếu không có tàu ra đảo Quan Lạn thì sẽ ở lại Vân Đồn hoặc quay ngược về Bãi Cháy- Tuần Châu.
May mắn buổi sáng ngày đầu tiên, mặt trời vẫn rạng rỡ trên bầu trời thủ đô thân yêu. Bến xe Mỹ Đình ngày lễ đông như chảy hội. Sau 1 tiếng chờ đợi gom góp quân số do cái thói "ngủ ngày cày đêm" quen của "gái ế chồng", cuối cùng chúng em cũng chen lấn xô đẩy lên được 1 chuyến xe khách về Bãi Cháy (hichic), lúc đó kim đồng hồ đã chỉ là 9h sáng. Sau 5 tiếng đồng hồ đày ải trên chuyến xe (mặc dù em cũng đã nhiều lần bị đày ải thế này rồi, nhưng mà tính em "tham tiền", lại noi gương tình thần tiết kiệm, cần cù của dân tộc, nên vẫn thích bị đày ải hơn:LL), cuối cùng nó cũng dừng lại đúng nơi có cái biển Bến xe Bãi Cháy.

Last edited by a moderator:
Bạn đi đợt tháng mấy đấy, hè vừa rồi bọn mình cũng đi đợt bão lũ, lúc về chỉ sợ biển động không có tàu về. Về đến nhà là 12h đêm, Hà nội mưa như trút nước. Góp với bạn tấm ảnh chụp vịnh Hạ Long lúc trời âm u.

Sau khi đọc xong bài của Amei xong thấy đi lại lằng nhằng rắc rối lại chẳng mấy thuận tiện.Nếu đi xe khách với khoảng dưới 10 người thì đi xe khách nhưng nếu từ 12 đến 15 người thì đi xe riêng,tính ra rẻ,nhanh,thuật tiện.Còn nhà nghỉ thì khi vào mùa thì giá nhà nghỉ hay KS giá cũng tương đương như nhau cả,mà ở dưới này chỉ có đúng 1 cái SK đạt tiêu chuẩn thôi.Tui chạy xe tour thì chạy thẳng xuống KS gần cảng vì từ KS ra cảng rất tiện lại tránh việc nhỡ tàu vì tàu chở đủ 50 người là không cần đúng giờ là nó té mất tiêu rồi.Còn đường từ ngã 3 bưu điện đến cảng là hơn 1,2km 1 chút,lần trước khách có hỏi để nghỉ ở cái KS THÙY LINH thì chủ nhà nghỉ bảo gần lắm,đi bộ mấy bước là ra tới cảng trong khi mình chạy hết 1,1km mới thấy cái nhà nghỉ đó(lúc quay về) thế nên chớ tin mấy vị có nhà nghỉ gần bến xe Cái Rồng đó nhé.tháng 11 vừa rồi có chở 1 tốp khách của box Du Lịch ở TTVN đi Cô Tô,tính cả mọi chi phí mỗi người hết 750k

Bạn Whitetiger thông cảm, gái ế chồng em là hay dài dòng thế đấy ah:D. Hành trình của bọn em ngắn gọn là thế này:
- Ngày 1: Bến xe Mỹ Đình/Hà Nội- Bến xe Bãi Cháy- thành phố Hạ Long (dừng ăn trưa ở nhà người quen)- Bãi dài (Khu nghỉ dưỡng Bái Tử Long, Vân Đồn, qua thị trấn Cái Rồng khoảng 10 phút đi bus. Khu này thì chỉ có nghỉ nhà nghỉ của dân hoặc vào khu nghỉ dưỡng Bái Tử Long giá 700k/ đêm/ phòng nhà sàn, buổi tối tối um và cực nhiều muỗi thôi ah, giá tháng 4/2008 đấy ah)
- Ngày 2: Bãi Dài- thị trấn Cái Rồng- đảo Quan Lạn (Vân Hải Xanh resort)- lượn lờ ở biển Quan Lạn.
- Ngày 3: Lượn lờ tiếp các bãi biển ở Quan Lạn
- Ngày 4: Sáng sớm lên tàu về Cái Rồng, ăn trưa tại đó- ngược về Bãi Cháy- lượn lờ tiếp ở Bãi Cháy (ngó biển, đi chợ đặt chả mực...)- tối ra Tuần Châu xem nhạc nước
- Ngày 5: đón xe tour từ Bãi Cháy quay về Hà Nội, buổi chiều nghỉ ngơi, mai đi làm coi như chưa xảy ra chuyện gì.

Bọn em đi có 6 người thôi, con nhà nghèo nên ứ dám thuê xe riêng mà đi xe chợ cho nó bình dân, tổng chi phí của đợt đấy hết đúng 1.2tr/ người.
Còn từ chỗ cầu tàu về đến Bưu điện Cái Rồng, bọn em cũng không đo, nhưng anh lái taxi lấy của bọn em đúng 10k/ chuyến ah:L

Cảm ơn bạn Thương Thương, đợt bọn mình đi là 30/4-1/5/2008, ảnh chụp về xem lại tới 90% là giống ảnh bạn gửi!

Bạn Whitetiger thông cảm, gái ế chồng em là hay dài dòng thế đấy ah:D. Hành trình của bọn em ngắn gọn là thế này:
- Ngày 1: Bến xe Mỹ Đình/Hà Nội- Bến xe Bãi Cháy- thành phố Hạ Long (dừng ăn trưa ở nhà người quen)- Bãi dài (Khu nghỉ dưỡng Bái Tử Long, Vân Đồn, qua thị trấn Cái Rồng khoảng 10 phút đi bus. Khu này thì chỉ có nghỉ nhà nghỉ của dân hoặc vào khu nghỉ dưỡng Bái Tử Long giá 700k/ đêm/ phòng nhà sàn, buổi tối tối um và cực nhiều muỗi thôi ah, giá tháng 4/2008 đấy ah)
- Ngày 2: Bãi Dài- thị trấn Cái Rồng- đảo Quan Lạn (Vân Hải Xanh resort)- lượn lờ ở biển Quan Lạn.
- Ngày 3: Lượn lờ tiếp các bãi biển ở Quan Lạn
- Ngày 4: Sáng sớm lên tàu về Cái Rồng, ăn trưa tại đó- ngược về Bãi Cháy- lượn lờ tiếp ở Bãi Cháy (ngó biển, đi chợ đặt chả mực...)- tối ra Tuần Châu xem nhạc nước
- Ngày 5: đón xe tour từ Bãi Cháy quay về Hà Nội, buổi chiều nghỉ ngơi, mai đi làm coi như chưa xảy ra chuyện gì.

Bọn em đi có 6 người thôi, con nhà nghèo nên ứ dám thuê xe riêng mà đi xe chợ cho nó bình dân, tổng chi phí của đợt đấy hết đúng 1.2tr/ người.
Còn từ chỗ cầu tàu về đến Bưu điện Cái Rồng, bọn em cũng không đo, nhưng anh lái taxi lấy của bọn em đúng 10k/ chuyến ah:L

Đi những 5 ngày cơ à,lần sau có đi tầm 12 đến 15 người đi QUAN LẠN hay CÔ TÔ thì gọi tui,đưa đến thẳng KS luôn ở Cái Rồng luôn,giá cũng phải chăng,còn ăn dọc đường thì tui đưa đi chọn món cho,phương châm của tui là ngon,bổ rẻ :D

Cảm ơn anh Bạch Dần nhiều nhé! Đầu tháng 4 này em đang dự định đi Coto nhưng mà tình hình mới được khoảng 4 nhân thôi ah, có khi lại đi xe chợ!

@Amei: Hì đi Coto có ddc đkí đi cùng ko ạ? :)

Hehe, mình cũng đang vận động thêm để cho đông vui đây, lich của bọn mình là đi 3-5/4, nếu bạn Nana muốn thì join nhé, cho vui. Mình cũng chưa quen ai trên forum cả, vẫn bơ vơ một mình lắm:D

Quan Lạn đẹp thật,đẹp vì cảnh vật hoang sơ,tự nhiên,đẹp vì nơi đây chưa bị thương mại hóa và rồi cả những đứa trẻ nơi đây,ôi sao yêu thế!!!

Nói về Quan lạn thì em cũng đã trải qua 2 lần nếm mật nằm gai.

Con đường nhỏ dẫn ra bãi biển Minh Châu mới thật đẹp

Những chuyến xe túc túc thế này, ngày ngày chở bọn em cùng đống ắc quy, máy móc đi quanh các khu vực lắp đặt. Hay có hôm thì thả hồn dọc theo đảo, suốt từ Minh Châu qua vườn thông Việt Mỹ mát lạnh, khu Vân Hải xanh khô khan, Vân Hải đỏ nhiều vỏ ốc đẹp thần kỳ, ngắm chú gấu non lạc mẹ, thăm đình Quan Lạn mốc mác, rêu phong, hay dừng lại uống bia ngắm trăng đêm ở một nhà nghỉ ngay ngã 3.

Và điều ý nghĩa nhất là bọn em lắp được mấy giàn pin cho trường học, trạm y tế, bưu điện, khu nghỉ Việt Mỹ nữa.

nói chung là Vân đồn đẹp lắm. các bác chưa đi chưa biết được đâu, trong máy em có nhiều ảnh của nó hồi hè, rảnh em up lên cho

Vân Đồn cũng đẹp thật nhưng chưa nổi trội lắm. Chụp ảnh k đẹp như ở bên ngoài. Mình cũng yêu thích vẻ hoang sơ của nó.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,151
Latest member
tuanhaanh
Back