What's new

[Tổng hợp] Vân Đồn- Quan Lạn

Bao nhiêu năm nay đọc sách báo, thấy tây ta đều khen về vẻ đẹp hoang sơ của những bờ biển Việt Nam. Năm nay em cũng liều đánh bạo cho nó bằng chúng bằng bạn, vai đeo balo, tay xách túi, rủ thêm được vài đứa bạn làm một chuyến xuống Vân Đồn -Quan Lạn, cũng tìm cái thú thưởng thức vẻ đẹp của những bài cát trắng trài dài, chói lòa trong nắng, đồng thời tìm một cảm giác khác đi với biển Hạ Long. Gom góp cũng được vừa 6 nhân, vừa tiện thuê phòng vừa dễ thuê xe, thế là lên đường. Vì khoảng cách Hà Nội và Quảng Ninh cũng không quá xa, nên lịch trình của bọn em là mở tối đa, đúng kiều "vui đâu trầu đó", từ khi bắt đầu tới khi kết thúc của chuyến đi 5 ngày.

Mặc cho dự báo thời tiết có bão ngoài biển từ hôm trước, cả nhóm đã quyết tâm sẽ đi bằng được, cùng lắm nếu không có tàu ra đảo Quan Lạn thì sẽ ở lại Vân Đồn hoặc quay ngược về Bãi Cháy- Tuần Châu.
May mắn buổi sáng ngày đầu tiên, mặt trời vẫn rạng rỡ trên bầu trời thủ đô thân yêu. Bến xe Mỹ Đình ngày lễ đông như chảy hội. Sau 1 tiếng chờ đợi gom góp quân số do cái thói "ngủ ngày cày đêm" quen của "gái ế chồng", cuối cùng chúng em cũng chen lấn xô đẩy lên được 1 chuyến xe khách về Bãi Cháy (hichic), lúc đó kim đồng hồ đã chỉ là 9h sáng. Sau 5 tiếng đồng hồ đày ải trên chuyến xe (mặc dù em cũng đã nhiều lần bị đày ải thế này rồi, nhưng mà tính em "tham tiền", lại noi gương tình thần tiết kiệm, cần cù của dân tộc, nên vẫn thích bị đày ải hơn:LL), cuối cùng nó cũng dừng lại đúng nơi có cái biển Bến xe Bãi Cháy.

Last edited by a moderator:
Hi chào cả nhà,

Vì mọi người cũng đang nhắc đến Cô Tô, e đang cần tìm thông tin và dịch vụ của điểm đến này, có ai biết chỉ giùm với ạ.

Em cảm ơn nhiều,

@Bubucoi: mình cũng chưa đi đến đấy lần nào, nhưng bạn mình đi năm ngoái thì chụp hình về biển khá đẹp: hoang sơ và thoáng đạt. Vì nó là đảo dân sinh, nên cũng có phần giống Quan Lạn, mặc dù Quan Lạn thì dịch vụ còn phát triển hơn. Theo thông tin mình biết ngoài đảo Coto chỉ có 1 Guest house thôi, nhưng tiến bộ hơn Quan Lạn là có 1 cái taxi (Quan Lạn thì chỉ có xe lam). Đi thì cũng tương tự như đi Quan Lạn, chỉ khác ra càu tàu Cái Rồng thì mình lên tàu ra đảo Coto chứ không lên tàu ra đảo Quan Lạn, hehe.

@Bubucoi: mình cũng chưa đi đến đấy lần nào, nhưng bạn mình đi năm ngoái thì chụp hình về biển khá đẹp: hoang sơ và thoáng đạt. Vì nó là đảo dân sinh, nên cũng có phần giống Quan Lạn, mặc dù Quan Lạn thì dịch vụ còn phát triển hơn. Theo thông tin mình biết ngoài đảo Coto chỉ có 1 Guest house thôi, nhưng tiến bộ hơn Quan Lạn là có 1 cái taxi (Quan Lạn thì chỉ có xe lam). Đi thì cũng tương tự như đi Quan Lạn, chỉ khác ra càu tàu Cái Rồng thì mình lên tàu ra đảo Coto chứ không lên tàu ra đảo Quan Lạn, hehe.

Thanks Amei nhiều nhé,

Mình cũng tìm được một ít thông tin về Cô Tô nhưng cứ muốn đi xin thêm vì thừa còn hơn thiếu :D. Với lại do năm ngoái đi Quan Lạn, mọi người cứ chỉ ra cái đảo ở xa xa bảo là Cô Tô đó nên năm nay muốn thử xem thế nào, hihi...
Nếu bạn biết gì thêm thì báo mình nhé. Thanks.

Đợt 30/4 vừa rồi đi Quan Lạn, phải nói là hoanh sơ, rất đẹp và vắng vẻ quả là hiếm gặp ở miền Bắc này, có điều chuyến đi có quá nhiều vấn đề ban đầu là vụ ô tô phải may mắn lắm mới đến đc Vân Đồn với việc nhồi 6ng/ghế, may mà có thằng bạn ở Vân Đồn có KS Việt Linh nên lo đc chỗ ngủ, và cũng rất may mắn mới đi nhờ đc tàu ra Quan Lạn đông kinh người lúc về thì phải bắt một tàu ko đi Vân Đồn nhưng nó thấy đông quá nên làm 1 tăng :(), có điều trên đấy vắng quá chả có dịch vụ gì mấy hi vọng năm sau quay lại sẽ phát triển hơn

Vân Đồn Quan Lạn

E chào cả nhà. E là lính văn mới. :) .Cả nhà cho e hỏi là đi tàu từ Vân Đồn ra Quan Lạn thì 1 ngày có mấy chuyến và mỗi chuyến có mấy tàu, đi vào h nào thế ạh. Vì e sợ rớt tàu là phải ở lại qua đêm mất. :(
Thankiu cả nhà nghen :)

mình mới đi đợt 30/4, có 2 loại là tàu cao tốc và tàu thường tàu cao tốc của ủy ban chỉ chạy ngày thường chẳng biết bây h có chạy ngày nghỉ không nữa, hôm 30/4 thì kín đặc, tàu khách du lịch thì ngày 2 chuyến sáng chiều giá vé 50k đi mất hơn 2 tiếng nhưng đc ngắm cảnh đẹp hơn nhiều, có gì bạn điện hỏi lễ tân khách sạn Việt Linh ý 033 3793 898

Đường đến cầu cảng Vân Đồn

Chào cả nhà.
Mùng 2-9 này e dự định đi Vân Đồn một chuyến. E thích nhất là cái cầu vào cảng ở Vân Đồn mà mọi người hay chụp ảnh cưới ở đấy. Bác nào đã đi cho e hỏi cái cầu ý ở đâu ah, ở ngay trên bờ hay phải đi tàu ra đảo mới có ah? Mục tiêu chính củachuyến đi là e tự sướng vài tấm ở cái cầu ý thui ah. Ai đã đi rùi cho e xin tí kinh nghiệm thfi quý hóa quá :X
Link cái cầu cảng ý đây ah
http://www.chudu24.com/tour/1184/tour-den-voi-huyen-dao-van-don.html
Thanks cả nhà rất nhìu

Re: Đường đến cầu cảng Vân Đồn

Chào cả nhà.
Mùng 2-9 này e dự định đi Vân Đồn một chuyến. E thích nhất là cái cầu vào cảng ở Vân Đồn mà mọi người hay chụp ảnh cưới ở đấy. Bác nào đã đi cho e hỏi cái cầu ý ở đâu ah, ở ngay trên bờ hay phải đi tàu ra đảo mới có ah? Mục tiêu chính củachuyến đi là e tự sướng vài tấm ở cái cầu ý thui ah. Ai đã đi rùi cho e xin tí kinh nghiệm thfi quý hóa quá :X
Link cái cầu cảng ý đây ah
http://www.chudu24.com/tour/1184/tour-den-voi-huyen-dao-van-don.html
Thanks cả nhà rất nhìu

Cái này ở ngay trên Vân Đồn, bãi dài, không phải đi tàu bè gì cả. Cơ mà trên đảo, nếu đi sâu vào tới cảng cổ sẽ có mấy cái cầu sắt và đường hầm từ thời Pháp rất đẹp, chụp ảnh tự sướng ở đó thích hơn nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back