What's new

[Hỏi đáp] Visa Đài Loan

Cái cách nói và làm khác nhau xíu bạn ơi.
Ví dụ: tôi định vào HK bằng đường bộ từ Macao. Hỏi dịch vụ: đa số nói OK, 1 số nói hên xui, 1 số nói không thể, và 1 nơi nói: anh vào theo đoàn thì được, còn đi alone thì không được, 1 nới khác nói: anh phải làm Visa Triple mới vào được. v.v....
Cuối cùng thì câu trả lời là: đi đường bộ theo đoàn từ Macao vào HK thì ok, còn lại thì... tự hiểu.
Đáp án cho chủ thớt là: làm lại HC là đúng nhất. Hết

Cái cách nói và làm khác nhau xíu bạn ơi.
Ví dụ: tôi định vào HK bằng đường bộ từ Macao. Hỏi dịch vụ: đa số nói OK, 1 số nói hên xui, 1 số nói không thể, và 1 nơi nói: anh vào theo đoàn thì được, còn đi alone thì không được, 1 nới khác nói: anh phải làm Visa Triple mới vào được. v.v....
Cuối cùng thì câu trả lời là: đi đường bộ theo đoàn từ Macao vào HK thì ok, còn lại thì... tự hiểu.
Đáp án cho chủ thớt là: làm lại HC là đúng nhất. Hết

Bạn này bị lạc đề rồi.
Thông tin chính xác về việc nhập cảnh vào HK bằng đường bộ: phải có visa triple
Việc HK khó cấp visa cho công dân VN không phải và chuyện ngoại nữa mà là do trước đây có quá nhiều người VN vượt biên qua đây

Việc VN không công nhận và quan hệ ngoại giao với họ là vấn đề hoàn toàn khác với việc cấp chiếu kháng để vào lãnh thổ Đài Loan đối với người mang hộ chiếu phổ thông. Nếu bạn là người mang hộ chiếu ngoại giao/công vụ mà đi Đài Loan thì tôi tin việc không cấp Visa cho người đó vào TQ là chính xác. Còn việc mang hộ chiếu phổ thông, đi ĐL với mục đích cá nhân(du lịch, thăm thân nhân) thì tôi nghĩ không có chuyện đó
Cái bạn nghĩ cái bạn tin lại là cái người ta không quan tâm, tiếc thế!

Với những câu hỏi về chính sách/quy định của các tổ chức, công ty như thế này, các bác vui lòng chỉ tư vấn nếu có thông tin chính thức và chính xác! Đừng tư vấn theo kiểu: "tôi nghĩ thế này vì nó hợp lý"; hay "làm sao mà thế được vì vô lý quá!" vv và vv...

Kani copy paste từ bên webtretho

Em xin thông báo tình hình là thế này:
1. Các bác có visa USA, EU, Japan, Australia, ... đã hết hạn thì các bác chỉ cần điền form, nộp form + hộ chiếu, không cần thêm giấy tờ gì sất .... đem lên nộp ở VPDD Đài Bắc, 50USD phí visa
2. Các bác có visa USA, EU, Jap, Aus còn hạn thì đăng ký visa exemption ở đây https://nas.immigration.gov.tw/nase/ click vào cái link đó, điền thông tin, xong, in ra, lên máy bay đi hehe... free không phí visa. Các bác lưu ý: visa USA, EU, Jap, Aus PHẢI CÒN HẠN TỨC LÀ PHẢI SỬ DỤNG ĐƯỢC ĐỂ ĐẾN CÁC NƯỚC ĐÓ. Khi nhập cảnh ĐL, show cái Authorization Certificate + passport có visa US, EU, Jap, Aus, ... là ok

Cả 2 phương pháp trên em đã từng xài qua rất nhiều lần, OK hết.

thay đổi nội dung bởi: leelongvn, 19/03/2010 lúc 02:56 PM

Không biết phượt gia nhà mình có bác nào xin visa ĐL thế này chưa?Có phải có booking hotel khi xin visa ko nhỉ?
Thế nếu có visa còn hạn vào UK thì có đc ko bạn?

Cái bạn nghĩ cái bạn tin lại là cái người ta không quan tâm, tiếc thế!

Với những câu hỏi về chính sách/quy định của các tổ chức, công ty như thế này, các bác vui lòng chỉ tư vấn nếu có thông tin chính thức và chính xác! Đừng tư vấn theo kiểu: "tôi nghĩ thế này vì nó hợp lý"; hay "làm sao mà thế được vì vô lý quá!" vv và vv...

Tôi chỉ tranh luận về vấn đề này chứ tôi chưa kết luận và tư vấn cho ai cả. Các bạn đưa ra bằng chứng cụ thể là người nào mang hộ chiếu phổ thông đi Đài Loan sau đó không được cấp Visa TQ xem?

Công ty mình ít nhất là 2 em rồi bạn ạ! đồng đội phượt của mình cũng có 1 em bị vấn đề này! Mục đích tranh cãi cái điều mà mình không thể "nghĩ" hay "cho rằng.." ở đây là gì hả bạn Bill Clinton?

Topic này của em hơi bị hot nhỉ. Em đã đi làm lại HC rồi, 5 ngày nữa là có HC mới :) Ngoài lề tí chút, việc xin VISA ở bất kỳ đại sứ quán nào mà không được thì nó cũng hiếm khi giải thích cho mình là TẠI SAO KHÔNG ĐƯỢC, nên việc có VISA Đài Loan mà TQ sẽ không cấp VISA cũng là chuyện thường và chúng ta cũng không cần tranh cãi.

Chào các bạn, việc căng thẳng giữa Trung Quốc và Đài Loan mấy năm trước là có thật, giờ đỡ rồi. Mình nghĩ bạn gì đi đổi hộ chiếu chắc không cần thiết. Vì thấy mọi người bàn tán quá, chợt nhớ mình đã từng đi 2 nơi này. Mở hộ chiếu của mình ra coi lại thì thấy mình đi Trung Quốc tháng 6/2007, Đài Loan 9/2009, rồi lại Trung Quốc 5/2010, trong cùng 1 cuốn hộ chiếu phổ thông. Giờ mình vẫn còn xài cuốn này. Mình ở Sài Gòn, các visa Trung Quốc và Đài Loan đều xin ở đây. Vì trước không để ý đến mấy chuyện căng thẳng nên cứ đi xin bình thường, kết quả là cấp bình thường.

Chắc cũng do hên xui thôi, Mình cũng đi Đài Loan trước rồi mới đi TQ bằng hộ chiếu phổ thông , nhưng khi xin visa vào TQ cũng không có vấn đề gì . Giờ xin lại visa đi Đài mới khó ấy!

Thế nếu có visa còn hạn vào UK thì có đc ko bạn?

Em vừa kiểm tra lại thông tin, xin đưa lại để khẳng định với chị là vẫn được:

Công dân của năm nước Đông Nam Á là Ấn Độ, Thái Lan, Việt Nam, Phi-li-pin và In-đô-nê-xia đến Đài Loan hãy xin qua mạng và phải phù hợp với các điều kiện sau đây:

I. Điều kiện cơ bản: (Phải phù hợp các điều kiện)

1. Hộ chiếu phải còn hạn trên 6 tháng(Từ ngày nhập cảnh Đài Loan mà không phải là ngày xin qua mạng).
2. Có vé máy bay,vé tàu trở về.
3. Người lao động chưa từng làm công nhân tại Đài Loan

II. Điều kiện đặc biệt: (Có một trong những giấy tờ sau đây)

Người có giấy tờ là một trong những nước Hoa Kỳ, Ca-na-đa, Anh, Nhật Bản, Úc, Niu Di-lân và các nước schengen(Châu Âu).
1. Người cư trú vĩnh viễn hoặc 2. người có giấy phép nhập cảnh
( Phải xuất trình giấy tờ để kiểm tra khi nhập cảnh, không xuất trình được thì không được nhập cảnh)

III. Những điều cần chú ý:

1. Giấy chứng nhận có hiệu lực 30 ngày, giấy chứng nhận có thể đăng ký lại trước khi hết thời hạn 7 ngày, có thể nhập xuất cảnh nhiều lần trong thời gian giấy chứng nhận còn hiệu lực.
2. Có thể lưu trú 30 ngày, kể từ ngày nhập cảnh.

Chị phải khai một bản khai trước khi đi, sẽ nhận được thư khẳng định. Khi nhập cảnh cần trình thư đó kèm theo visa UK và các điều kiện như bên trên.

Nguồn:

https://nas.immigration.gov.tw/nase/ctlr?PRO=PRO_Task12Application

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back