What's new

Visa Du lịch Canada

Re: Thông tin đi Canada

Mình vừa hoàn thành trong hôm nay, khoản upload thì thoải mái thôi, up từ từ cũng ko sao cả. Mình bị cái file PP nó to quá, do nhiều trang nhiều dấu nên dư, sửa mãi mới up được. Lên lấy dấu vân tay thì bị lỗi ghi tên, sau đó làm 1 cái mail sửa lại tên cho bên LSQ ( họ sửa trong khảong 40 -60 phút). In ra và lên lấy dấu vân tay và chụp hình.
Kết quả hồ sơ đã nhận, ngồi chờ điện thoại thôi

Dear Applicant/Cher(e) Client(e),

We would like to inform you that your application has been processed in our office on 24 Jul 2015
You can track the status of your application through our website mentioned below using your tracking number.
Tracking Number:20150724XXXXXXXXXXXX
http://www.vfsglobal.ca/canada

Bạn phải vào tong ID của bạn tren web & vao message xem họ nói gì, roi vào dơn mình đã gửi xem như thế nào, lúc đó mới biết là bị sai chổ nào.

Mình đã đợi 8 tuần rồi, gửi cả case enquiry từ thứ 2 vừa rồi mà không có động tĩnh gì luôn. Có thể lên gặp trực tiếp lãnh sự quán không moi người? Vì mình thấy lên hỏi trung tâm tiếp nhận hồ sơ cũng chẳng làm được gì. :( có ai biết trường hợp nào phải đợi lâu hơn 8 tuần không?
Theo trường hợp của mình thì lên gặp lãnh sự quán người ta ko giải quyết gì cho mình hết, chỉ một câu "về chờ tiếp" thôi à. Chỉ khi mình gởi case enquiry thì mới thấy có kết quả.
Hồ sơ của bạn có nêu lý do cần gấp visa ko? Lúc ở lãnh sự người ta có nói với mình là hồ sơ được sắp xếp giải quyết theo thứ tự ưu tiên. Lãnh sự thời gian này ưu tiên giải quyết visa cho sinh viên nhập học tháng 9 này nên các hồ sơ khác phải chờ lâu hơn. Mình nghe vậy nên khi gửi enquiry mình nhắc lại là mình đã mua vé máy bay ko được hoàn tiền vào 28/7, với mình đã xin nghỉ phép tháng 8, đầu tháng 9 phải đi làm lại (những lý do này đều đã ghi trong hồ sơ, mình chỉ tóm tắt lại trong enquiry). Mình cũng nói mình hiểu thời gian này họ rất bận, nên đã chủ động xin cty cho dời ngày phép trong trường hợp visa giải quyết ko kịp cho mình đi tháng 8, nhưng cty ko đồng ý. Vậy nên mình xin người ta thông cảm cho hoàn cảnh "lực bất tòng tâm" của mình. Có vẻ như người ta thông cảm thật, nên sáng thứ 4 mình gửi enquiry, thứ 5 họ cho visa, gửi về vfs, thứ 6 vfs chuyển passport về nhà cho mình.
Bạn có thể chờ thêm 1 tuần nữa rồi gửi lại enquiry. Đừng gửi dồn dập quá (mình nghĩ) sẽ gây ác cảm. Gửi lại enquiry bạn tóm tắt, nhấn mạnh lại hết những lý do bạn cần visa, nếu có thể thì lồng vô những lý do bạn phải về lại Việt Nam (như mình là đầu tháng 9 phải về đi làm lại). Năn nỉ thống thiết vô. Nhân viên lãnh sự sẽ đọc enquiry, nếu họ thấy hợp lý và thông cảm, họ sẽ ưu tiên giải quyết visa cho mình.
Chúc bạn may mắn nha. Mình với bạn cùng chờ visa bao nhiêu tuần nay, mình mong bạn được cấp visa :)

Theo trường hợp của mình thì lên gặp lãnh sự quán người ta ko giải quyết gì cho mình hết, chỉ một câu "về chờ tiếp" thôi à. Chỉ khi mình gởi case enquiry thì mới thấy có kết quả.
Hồ sơ của bạn có nêu lý do cần gấp visa ko? Lúc ở lãnh sự người ta có nói với mình là hồ sơ được sắp xếp giải quyết theo thứ tự ưu tiên. Lãnh sự thời gian này ưu tiên giải quyết visa cho sinh viên nhập học tháng 9 này nên các hồ sơ khác phải chờ lâu hơn. Mình nghe vậy nên khi gửi enquiry mình nhắc lại là mình đã mua vé máy bay ko được hoàn tiền vào 28/7, với mình đã xin nghỉ phép tháng 8, đầu tháng 9 phải đi làm lại (những lý do này đều đã ghi trong hồ sơ, mình chỉ tóm tắt lại trong enquiry). Mình cũng nói mình hiểu thời gian này họ rất bận, nên đã chủ động xin cty cho dời ngày phép trong trường hợp visa giải quyết ko kịp cho mình đi tháng 8, nhưng cty ko đồng ý. Vậy nên mình xin người ta thông cảm cho hoàn cảnh "lực bất tòng tâm" của mình. Có vẻ như người ta thông cảm thật, nên sáng thứ 4 mình gửi enquiry, thứ 5 họ cho visa, gửi về vfs, thứ 6 vfs chuyển passport về nhà cho mình.
Bạn có thể chờ thêm 1 tuần nữa rồi gửi lại enquiry. Đừng gửi dồn dập quá (mình nghĩ) sẽ gây ác cảm. Gửi lại enquiry bạn tóm tắt, nhấn mạnh lại hết những lý do bạn cần visa, nếu có thể thì lồng vô những lý do bạn phải về lại Việt Nam (như mình là đầu tháng 9 phải về đi làm lại). Năn nỉ thống thiết vô. Nhân viên lãnh sự sẽ đọc enquiry, nếu họ thấy hợp lý và thông cảm, họ sẽ ưu tiên giải quyết visa cho mình.
Chúc bạn may mắn nha. Mình với bạn cùng chờ visa bao nhiêu tuần nay, mình mong bạn được cấp visa :)
Hj. Cám ơn bạn nha. Chắc mình không gửi lại enquiry đâu. Sợ người ta lại khó chịu. Chắc hồ sơ mình có vấn đề gì đó nên phải xem xét kĩ hơn. Mình giờ chỉ lo là người ta không cấp visa cho mình. :(. Nhưng mà không sao, cũng chỉ là đi du lịch thôi. Không được thì mình đi nước khác. Hj.
Ah, khi nào bạn bay vậy? Mình đi montreal, quebec. Nếu có thể thì đi toronto thăm bạn mình. :)

Bạn danhoang cứ bình tĩnh, trong thời gian này họ xét hồ sơ hơi lâu, do du học sinh xin visa nhiều. đầu tháng 6 mình cũng mới làm hồ sơ cho người quen nhưng giờ vẫn chưa có kết quả cũng đang lo lắng giống bạn:). VFS nói thời gian chờ bây giờ 6-8 tuần.
Lúc mình đi lấy kết quả cũng gặp chú kia xin Visa mất 5 tuần vì chú đó cũng viết thư xin giải quyết nhanh để tham dự lễ tốt nghiệp con thì 2 ngày sau được cấp visa. Nên nếu bạn cần phải đi gấp, lý do hợp lý thì hẵng viết thư.
Đợt mình xin Visa cũng vào lúc cao điểm nhưng họ xét chưa đến 6 tuần là có Visa rồi.
@tntran: Tuần trước mình mới đi Montreal - Quebec có nhiều nhà thờ rất đẹp, giống Pháp:)) Ở Montreal có smoked meat nổi tiếng ăn cũng ngon. Nếu bạn có qua đó nên ăn thử.
Mình đi từ Mỹ qua Canada ở Canada 1 tháng những bữa trước buồn ông Xã lại chở mình qua NYC chơi, ngày mai mình lại đi Chicago. Qua bên đây gia đình mình phải thuê xe chứ ko có xe, mọi người đi làm giống như cụt chân chán lắm.

Bạn có thể nói thêm thông tin bị lỗi TÊN không?

Ví dụ trên mình là NGUYỄN VĂN AN,

Mình chọn Familyname: NGUYỄN
GIVEN NAME: VÂN AN.

và form gia đình, DO CIC yêu cầu khai thêm tên tiếng Việt, mình khai

VAN AN NGUYEN
NGUYỄN VĂN AN

như vậy có đúng không mọi người.

Đúng đó bạn. Mình cũng mới bị khi khai lần này.

Lỗi tuy nhỏ, nhưng mất thời gian chạy đi chạy về.
Theo như mình đoán thì do VN ngày xưa thuộc Pháp, Canada thì dùng cả Pháp lẫn Anh nên việc ghi tên phải xuôi. ( đoán mò nhé)

Đúng đó bạn. Mình cũng mới bị khi khai lần này.

Lỗi tuy nhỏ, nhưng mất thời gian chạy đi chạy về.
Theo như mình đoán thì do VN ngày xưa thuộc Pháp, Canada thì dùng cả Pháp lẫn Anh nên việc ghi tên phải xuôi. ( đoán mò nhé)

Cái này là do VFS kĩ tính, vì mình lúc đầu cũng ghi ngược, nhưng confirmation letter và email của LSQ gửi yêu cầu đi lấy biometrics vẫn ghi chính xác y như trong hộ chiếu luôn. (Họ có sẵn bản scan hộ chiếu trong hồ sơ nộp online mà.) Dĩ nhiên không trách VFS vì họ làm trung gian nên muốn đúng qui tắc để tránh phiền hà.

Bạn danhoang cứ bình tĩnh, trong thời gian này họ xét hồ sơ hơi lâu, do du học sinh xin visa nhiều. đầu tháng 6 mình cũng mới làm hồ sơ cho người quen nhưng giờ vẫn chưa có kết quả cũng đang lo lắng giống bạn:). VFS nói thời gian chờ bây giờ 6-8 tuần.
Lúc mình đi lấy kết quả cũng gặp chú kia xin Visa mất 5 tuần vì chú đó cũng viết thư xin giải quyết nhanh để tham dự lễ tốt nghiệp con thì 2 ngày sau được cấp visa. Nên nếu bạn cần phải đi gấp, lý do hợp lý thì hẵng viết thư.
Đợt mình xin Visa cũng vào lúc cao điểm nhưng họ xét chưa đến 6 tuần là có Visa rồi.
@tntran: Tuần trước mình mới đi Montreal - Quebec có nhiều nhà thờ rất đẹp, giống Pháp:)) Ở Montreal có smoked meat nổi tiếng ăn cũng ngon. Nếu bạn có qua đó nên ăn thử.
Mình đi từ Mỹ qua Canada ở Canada 1 tháng những bữa trước buồn ông Xã lại chở mình qua NYC chơi, ngày mai mình lại đi Chicago. Qua bên đây gia đình mình phải thuê xe chứ ko có xe, mọi người đi làm giống như cụt chân chán lắm.
Mình đang cảm thấy khá chán nản với cái thời gian xét visa của mình. Hơn 8 tuần rôi.Nếu thấy không thể cấp visa cho mình thì cũng phải có kết quả để người ta biết mà còn sắp xếp công việc nữa chứ. Ngày nào cũng chờ mà không thấy gì. Người quen của bạn đã có kết quả chưa? Mình chẳng biết hồ sơ của mình người ta đã xét chưa nữa hay bỏ xó luôn rồi. Chắc mình sẽ lên lấy lại passport, không chờ đợi gì nữa.

Bạn phải vào tong ID của bạn tren web & vao message xem họ nói gì, roi vào dơn mình đã gửi xem như thế nào, lúc đó mới biết là bị sai chổ nào.

TRACK YOUR APPLICATION
Your Passport Status
Visa application, tracking ID No.20150724XXXXXXXXXXXX Your processed passport has been forwarded to the Canada Visa Office, HO CHI MINH on 24/07/2015.To know more, please call VAC helpline number or visit VAC website.

ko có gì đặc biệt, chỉ là mới chuyển sang VP ở HCM. hì hì

Hôm qua mình mới apply online.
tên mình trên pasport là NGUYEN THANH SANG
Trong khi mình khai trong form là NGUYEN SANG THANH (theo trật tự của nước ngoài).
Vậy mà sáng nay lên VFS thì họ nói trật tự trên application của visa Can cũng phải giống như trên passport chứ không được đảo lại như mấy nước khác như là Mỹ.
Thế là phải gửi mail lên LSQ canda ở HCM để nhờ họ chỉnh lại application. Không biết bao giờ họ mới trả lời cho mình đây. trong mail autp reply thì báo trả lời trong vòng 28 ngày trong khi họ yêu cầu phải làm Biometric trong vòng 30 ngày từ ngày apply.
Bạn nào có kinh nghiệm về chỉnh lại thông tin trên application sau khi apply online thì chia sẻ cho mình với. Cảm ơn mọi người nhiều.

Giờ đọc lại, mình thấy có lỗi quá, mình ko đọc hết chỗ này. Xớn xác làm mất thời gian. hix hix

Mình đang cảm thấy khá chán nản với cái thời gian xét visa của mình. Hơn 8 tuần rôi.Nếu thấy không thể cấp visa cho mình thì cũng phải có kết quả để người ta biết mà còn sắp xếp công việc nữa chứ. Ngày nào cũng chờ mà không thấy gì. Người quen của bạn đã có kết quả chưa? Mình chẳng biết hồ sơ của mình người ta đã xét chưa nữa hay bỏ xó luôn rồi. Chắc mình sẽ lên lấy lại passport, không chờ đợi gì nữa.

Trời. Nghe nản dữ vậy, mình mới nộp tuần rồi. Mình thì ko nôn nóng lắm, vì lịch trình chưa định rõ.

Mà sao thu PP rồi? Bữa mình lấy dấu vân tay đâu bị thu PP ??? Chỉ bị dán lên 1 tờ mã vạch trên PP thôi.

@Vyvo: cám ơn bạn nha. Nếu thu xếp đc thời gian đi Montreal mình nhất định phải thử. Nghe bạn kể thấy ham quá :D Mình sẽ sắp xếp đi trong tuần, đến đó sau giờ lunch, hy vọng ko quá đông có thể ngồi lại ăn :D

@danhoang: chắc họ sẽ xét xong hồ sơ của bạn trong tuần tới thôi. Chờ 8 tuần rồi còn gì. Họ ko bỏ xó hồ sơ đâu, chỉ là mùa cao điểm nên họ xét lâu. Nếu bạn ko cần pp thì đừng lên lấy lại. Nhỡ khi vừa lấy lại pp thì họ cấp visa, lại phải tốn tiền nộp lại và mất thêm thời gian chờ.

Họ vẫn chưa có kết quả bạn ah. Nếu bạn cần pp thì khi mượn họ vẫn xét như thường ah. lúc mình xin visa có công việc cần mượn pp thì VFs có nói phải gửi trả pp họ mới tiếp tục xét. Nhưng khi mình mượn khoảng 2 ngày sau họ nhắn tin lên nhận hồ sơ làm mình lo lắng tưởng rớt, ai dè họ gửi thư yêu cầu mình nộp lại hộ chiếu, sau 2 ngay nộp hộ chiếu thì mình có visa:).
@tntran: Đó là cảm nhận của mình nha, có ko ngon đừng chửi mình, hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,947
190,282
Latest member
zbetvnapp
Back