What's new

Xuyên Úc bằng xe tự lái, từ Melbourne đến Alice Spring T11+12/2011

]Mình có ý định tập hợp một nhóm khoảng 6 người đi xuyên Úc, bắt đầu từ Melbourne.
Hiện đã có 4 bạn đăng ký
Thời gian: tầm 2 tuần cuối t11 và đầu t12 năm 2011
Phương tiện : thuê xe tự lái cho vui, rẻ và chủ động
Chi phí : ko quá 2000$
Lịch trình sẽ up sau, nhưng nếu muốn có thể tìm hiểu ở topic https://www.phuot.vn/threads/1985-Đi-vòng-quanh-bờ-biển-Úc-vào-tháng-5/page2
Các bạn nào quan tâm thì liên lạc để cùng nhau đặt vé cho rẻ.
Các bạn có kinh nghiệm gì về Úc và thuê xe ở đó xin cho lời khuyên nhé. Cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator:
Re: Xuyên Úc bằng xe tự lái cuối tháng 11 đầu tháng 12 năm 2011

Chị ơi, ÚC lái xe tai lái nghịch mà. Nếu biết cũng phải quen. Em đang cố tập lái. Nhưng chắc k dám lái theo tour của chị. Em vẫn đặt gạch. :D
Tay lái nghịch cũng ko lo, lái vài tiếng là quen.
Các em chị (từng lái) bảo đã đi đc ở VN rồi thì còn chỗ nào mà ko đi đc (trừ đường núi ở Nam Mỹ)
Hơn nữa Úc lại thoáng, mình lái chủ yếu trên đường to

Cho mình xin 1 suất nhé....biết lái xe, biết nhiều thứ luôn :))

Hi các bạn: Từ nay đến lúc mua đc vé rẻ còn lâu , các bạn cứ tìm hiểu hành trình, cách thuê xe bên Úc và tự nâng cấp bằng lái của mình
Nhưng quan trọng nhất là việc đặt vé, vì vậy mọi người ai muốn join phải xác định quyết tâm có đi đc ko để cùng nhau book vé và đặt xe bên kia. Khi đã fixed rồi thì ko được bỏ (bỏ là mất vé và cả tiền đặt xe)
Đề nghị các bạn cung cấp thông tin cá nhân :tên , số HC,ngày hết hạn, nơi cấp, ngày sinh... để khi có vé rẻ đặt đc ngay
Về thời gian đi thì mình định là t 11 năm nay từ 19/11 đến 4/12 /2011, hoặc tháng 9 năm sau
Hành trình thì tạm thời lấy của bạn HK thế này, có thể sẽ có điều chỉnh sau:
D1: Hà Nội – Kuala Lumpur
Chuyến bay 09h20 từ Hanoi đi Kuala Lumpur đến nới 13h20,

lấy chuyến bay lúc 22h đi Melbourne.

D2: Melbourne và vùng cháy 280km (4h)
Đến Melbourne lúc 8h50 sáng, lấy xe… hôm nay sẽ đi Philip Island xem chim cánh cụt ( nhưng muốn đi xem cháy thì chắc là khó ) và lượn lờ ở vùng cháy , cách Melbourne khoảng 100km. Ngủ tối xung quanh Melbourne

D3: Melbourne qua Great Ocean Road tới Princetown 320 Km đường biển (4h30)
Rời Melbourne đi qua Geelong rồi tới Torquay, dừng lại tại Quiksilver và Rip Curl rồi tới bãi biển nổi tiếng Bells Beach. Con đường Great Ocean Road bắt đầu từ đây và như các bạn đánh giá là along one of the most spectacular coastal roads in Australia. Dừng xem Koalas rồi đi tới thị trấn ven biển Lorne và tới Apollo Bay ăn trưa , Chiều sẽ đi Otway National Park xem Otway Fly, Ngắm sunset ở the Twelve Apostles. Ăn tối và ngủ đêm ở Princetown. (D)

D4 : Princetown tới Grampians National Park 260 km (3h45)
Sáng sớm trèo xuống theo Gibson Steps để tới ra biển nhìn góc khác của the Twelve Apostles vào bình minh Đi tiếp về phía Tây để kết thúc con đường Great Ocean Road gồm London Bridge, the Bay of Martyrs và Bay of Islands. Dừng lại tại Warrnambool, Tiếp tục tới Grampians National Park. Có thể lên The top of the Pinnacle. Đi dạo ở The Balconies và Reeds Lookout, Ngủ đêm ở Grampians

D5 : Halls Gap đi Adelaide 531km (7h)
Hollow Mountain , MacKenzie Falls, north of the Grampians.Ăn trưa tại Horsham , đi qua vùng trang trại Victoria và sang bang South Australia. Xem White Western Grey Kangaroosm vượt sông Murray River, được coi là king of Australia’s rivers, tới Adelaide Hills before ngủ đêm ở Adelaide city.

D6:: Adelaide - Quorn 350 km (4h20)
the Clare Valley , Melrose xem toàn cảnh the Mt Remarkable. Tới Quorn, cửa ngõ vào Richman Valley. Dutchman's Stern xem toàn cảnh 360° views của Quorn, Spencer Gulf và the Flinders Ranges! We return to Quorn . BBQ ở đây coi là đặc biệt nhất của người Úc

D7: : Flinders Ranges and Wilpena Pound 200 km (3h)
Sáng xem The Flinders Ranges và Wilpena Pound/Chiều đi Yourambulla Caves xem tranh vẽ trên đá Aboriginal rock paintings./ Yellow Footed Rock Wallaby và Warren Gorge.

D8: Quorn đi Coober Pedy 580km (7h30)
Port Augusta , Glendambo , hồ muối , tới Cooper Pedy , đi underground, tối có thể ngủ ớ ks dưới lòng đất.
D9 : Coober Pedy đi Uluru 750km ( 9h)
Lái dọc qua sa mạc để tới Yulara và xem sunset ở Uluru (Ayers Rock)
Đêm ngắm trời sao giữa sa mạc

D10 : Từ Uluru đi Kata Tjuta và Kings Canyon 310km (4h)
Dậy sớm để xem Sunrise over Uluru , điểm không thể không đến trong đời, đi quanh Uluru’s base hoặc leo lên đỉnh
Sau đó thăm Kata Tjuta (The Olgas) rồi thẳng tiến Kings Canyon, ngủ đêm tại đây.

D11: Từ Kings Canyon về Alice Springs 330km (4h15)
Nhiều thứ để xem ở Kings Canyon, bao gồm the Lost City, the lush and ancient Garden of Eden và the sheer outcrops of the North and South Walls. Nhưng cũng phải về Alice Spring vì hôm sau hết thời gian rồi. Lại đi qua sa mạc để về ngủ đêm tại Alice Springs.

D12 : Alice Springs – Melbourne
Lấy chuyến bay của Tiger Airway từ Alice Spring về Melbourne lúc 12h45,đến Mel 16h45
D13 +14 +15: Đi Canbera hoặc Sydney ,
D16: bay lúc 10h sáng về Kuala Lumpur vào 15h

D17: Kuala Lumpur - Hanoi, về lúc 8h sang vẫn kịp đi làm
Theo plan này sẽ chỉ phải xin nghỉ 10 ngày + 6 ngày weekend

Chị ơi,

Em biết chị vất vả tổ chức chuyến này mà không đặt được gạch vì phải sau 30.04 em mới có lịch cho cuối năm.

Tết Âm lịch vừa rồi em tí nguy tại Ai Cập làm cả gia đình lo lắng nên em quyết định là không đi đâu đợt Tết nữa mà ở nhà với gia đình. Từ giờ đến cuối năm em còn 02 chuyến Ấn Độ (35 ngày). Em phải vét hết cơ số nghỉ để đi mà không ảnh hưởng đến công việc (dù nghỉ không lương). Và nếu ổn thì sau tết Âm lịch 2012 té đi Châu Phi nghía tí (vé em đã book chặng HN-BKK-HN 28.01-13.02.2012, tuyến còn lại các hãng khác chưa mở).

@ Các bạn đi với chị Nheva không phải lo lắng gì. Nếu ai có TT (Thời gian-Tiền bạc) rất nên đi một chuyến Australia để cảm nhận thiên nhiên nước Úc. Với tài tổ chức của bác Nheva, đảm bảo các bạn có chuyến đi ngon-bổ-rẻ. Trước mình cũng định quay lại Úc cùng chị Nheva đợt này. Song bây giờ "thân bất tự kỷ" đành lỗi hẹn.

Chúc các bạn có được vé rẻ và VISA cho chuyến đi để đời:L.

Mình đã tham khảo bạn HK và được biết, giá thuê xe là 200$/ngày, chưa xăng. Thuê xe thì địa chỉ này: britz.com
Hồi nhóm í đi 14 ngày hết total đi lại ăn ở là 1100$, chưa kể vé bay (500$)

Chị Nheva, pp của em k thang 6-7 là phải đi đổi rồi ah (hết hạn 13/2/2012). nên giờ chưa thể cung cấp được ah.
Còn tên - chi tiết cá nhân em sẽ gửi PM cho chị ah.

Dear Nheva,

Mình xin phép đặt 1 xe gạch đã, về thông tin Passport thì chắc là sẽ phải email or msg riêng cho bạn Nheva rồi vì đây là personal info. mà (Tạm gọi là bạn vì chưa biết tuổi, nếu đắc tội thì mình sorry nhé),

Năm ngoái sang Úc on-job training hồi tháng 10 đến tháng 11, tính ngày ra thì hơn 1 tháng mà chả đi được đâu vì 9h sáng đi làm đến 8h tối thì vì apartment. Thế nên rất muốn quay lại Úc để được du hí đó đây,

Rất hi vọng bạn Nheva sẽ tổ chức thành công được chuyến đi này,

Đây là Info. của mình, bạn liên lạc giúp mình nhé
Yahoo: Loongtoong_kholoilem
Mobile: 0918 650 488

Thanks & Regards,
LoongToong

Nếu tháng 9 năm sau thì càng tuyệt, vì em dự định đợt đó nghỉ việc dài hạn :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back