What's new

Xuyên Việt ... Mùa thu .

Sáng nay chủ nhật ... chạy con ngẽo ra Ký con , con đường xe máy của Sài gòn xúc lại bình xăng con , thay nhớt và kiểm tra lại máy móc . Qua tuần tôi lại lên đường ra Bắc ... trước đây tôi thường ra Bắc vào dịp cuối năm ... mùa đông hoặc mùa hè . Lần này dự định đi vào lúc chớm Thu ... lúc các ruộng lúa bậc thang vùng Tây bắc , Đông bắc bắt đầu chín vàng ...

Con ngựa của tôi đã sẵn sàng lên đường ... máy móc mọi thứ đều ok .

DSC_7124 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7127 của tuan_coi, trên Flickr

Lang thang ở Ký con tìm mua được cái túi để đồ linh tinh ... có 300k giá rẻ bất ngờ , tìm mua được 1 bộ áo mưa Givi rất tốt cho mùa mưa ...

DSC_7159 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7157 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7133 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7136 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7139 của tuan_coi, trên Flickr

Last edited:
Cơm trưa xong tôi tiếp tục lên đường đi bản Dền , Thanh kim và bản Phùng ... nghe mọi người nói đường đi Thanh kim , bản Phùng lúa chín rất đẹp ...

DSC_5540 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_5532 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_5538 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_5533 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_5534 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_5539 của tuan_coi, trên Flickr

Chú làm ơn cho cháu hỏi loại filter chú dùng để chụp cảnh là gì vậy? Cháu rất thích phượt và chụp ảnh nhưng kiến thức về máy ảnh vẫn còn ít quá....Nhiều khi cảnh đẹp mà ko thể chụp để lưu giữ lại đc...

Chú làm ơn cho cháu hỏi loại filter chú dùng để chụp cảnh là gì vậy? Cháu rất thích phượt và chụp ảnh nhưng kiến thức về máy ảnh vẫn còn ít quá....Nhiều khi cảnh đẹp mà ko thể chụp để lưu giữ lại đc...

Chú thường chụp bằng filter B&W

Người Mông ở bản Cát Cát sinh sống chủ yếu bằng nghề trồng lúa trên các ruộng bậc thang, các nghề truyền thống như dệt vải, chạm trổ bạc và rèn nông cụ. Hiện nay, do du lịch phát triển, một bộ phận người Mông ở Cát Cát đã chuyển hẳn sang làm dịch vụ du lịch. Nhiều người - đa số là người trẻ biết nói cả tiếng Anh, tiếng Pháp và đi làm hướng dẫn viên du lịch. Những người lớn tuổi thì làm nương, làm rẫy, làm nghề truyền thống

Một nét thú vị ở bản Cát Cát đó là nơi đây còn lưu giữ khá nhiều phong tục độc đáo mà các vùng khác không có hoặc không còn tồn tại nguyên gốc, chẳng hạn như tục kéo vợ. Khi người con trai quen biết và đem lòng yêu một cô gái, anh ta sẽ tổ chức làm cỗ mời bạn bè và nhờ các bạn lập kế hoạch “kéo” cô gái về nhà một cách bất ngờ, giữ cô trong ba ngày. Sau đó, nếu cô gái đồng ý làm vợ thì chàng trai sẽ tiến hành lễ cưới chính thức. Còn không thì họ cùng nhau uống bát rượu kết bạn và mọi việc trở lại bình thường như chưa có điều gì xảy ra.

0004 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_5968 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_5977 của tuan_coi, trên Flickr

0005 của tuan_coi, trên Flickr

0006 của tuan_coi, trên Flickr

0001 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_5978 của tuan_coi, trên Flickr

Bác Tuấncho em hỏi : ở trang 113 trong phần bản Cát Cát bác có chụp cái chợ phiên, cho em hoi đó là chợ tên gì, và họp vào ngày nào ạ? Em cám ơn bác.

Bác Tuấncho em hỏi : ở trang 113 trong phần bản Cát Cát bác có chụp cái chợ phiên, cho em hoi đó là chợ tên gì, và họp vào ngày nào ạ? Em cám ơn bác.[/

Đó không phải chợ phiên đâu bạn , mà là những cửa hàng bán đồ lưu niệm trong bản Cát Cát cho du khách ngày nào cũng bán hết bạn ah .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back