What's new

Xuyên Việt ... Mùa thu .

Sáng nay chủ nhật ... chạy con ngẽo ra Ký con , con đường xe máy của Sài gòn xúc lại bình xăng con , thay nhớt và kiểm tra lại máy móc . Qua tuần tôi lại lên đường ra Bắc ... trước đây tôi thường ra Bắc vào dịp cuối năm ... mùa đông hoặc mùa hè . Lần này dự định đi vào lúc chớm Thu ... lúc các ruộng lúa bậc thang vùng Tây bắc , Đông bắc bắt đầu chín vàng ...

Con ngựa của tôi đã sẵn sàng lên đường ... máy móc mọi thứ đều ok .

DSC_7124 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7127 của tuan_coi, trên Flickr

Lang thang ở Ký con tìm mua được cái túi để đồ linh tinh ... có 300k giá rẻ bất ngờ , tìm mua được 1 bộ áo mưa Givi rất tốt cho mùa mưa ...

DSC_7159 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7157 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7133 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7136 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_7139 của tuan_coi, trên Flickr

Last edited:
Hì hì chú rất hiểu tâm trạng cháu .... lúc ngắm nhìn sao mà nó đẹp thế nhưng sao chụp vào coi lại hình sao mà chán thế ... cũng không vấn đề gì đâu . Nếu cháu đam mê thì 1 ngày nào đó cháu sẽ dành được tiền để mua 1 cái máy ảnh DSLR ... MÁY DSLR giờ cũng ko còn đắt đỏ như trước kia nữa chỉ hơn chục triệu là chụp ok rồi . Nhưng có máy DSLR ko có nghĩa là chụp đẹp được đâu , hehe cháu cũng phải chịu khó tìm tòi học hỏi nhiều , vì chú có quen nhiều người có máy , ống kính còn xịn hơn cả chú nữa nhưng chụp cũng xấu òm , cũng ko bằng người có nghề chụp bằng máy compac du lịch bình thường.
Cháu thế là cũng hạnh phúc rồi dẫu sao cũng được ngắm nhìn cảnh lúa chín vàng trên các thửa ruộng bậc thang ở Mù cang chải , chứ nhiều người cũng ước mơ lắm mà vì điều kiện họ cũng ko đi được .

Chú chắc cũng tại lông nhông , vui tính nên cũng ko đến nỗi trông già lắm chứ cũng gần 60 tuổi rồi mà cháu .

Chú post trước mấy tấm chú chụp cũng ở La pán tẩn , Mùng cang chải , chú chụp vào khoảng 7h- 8h sáng ngày 22/09/2013 trước cháu ít ngày .

DSC_9515 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_9572 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_0013 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_9647 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_9687 của tuan_coi, trên Flickr

DSC_9749 của tuan_coi, trên Flickr

Các bức hình này đều rất đẹp nhưng bức thứ 1 và 2 thì anh sáng quá đẹp anh Tuấn .

Chào bạn Tuấn Còi, bạn có khiếu chụp hình rất đẹp. Hy vọng bạn sẽ làm một chuyến xuyên Việt để vẽ tranh bằng tay như bố của bạn ngày xưa đã từng làm thì những bức tranh của bạn sẽ có giá trị gấp ngàn lần. Mong lắm thay!

Chào bạn Tuấn Còi, bạn có khiếu chụp hình rất đẹp. Hy vọng bạn sẽ làm một chuyến xuyên Việt để vẽ tranh bằng tay như bố của bạn ngày xưa đã từng làm thì những bức tranh của bạn sẽ có giá trị gấp ngàn lần. Mong lắm thay!

Cám ơn bạn ... Mình cũng rất muốn như vậy nhưng tài năng có hạn ...

Tôi nghĩ bạn có dư tài năng nhưng vì đam mê chụp hình quá cho nên bây giờ làm biếng vẽ tranh bằng tay, có đúng như vậy không? :)

Ai cũng có thể chụp hình đẹp nếu có máy tốt, ống kiếng xịn và biết chút căn bản về chụp choẹt nhưng không phải ai cũng có thể vẽ tranh như bạn và ông bố của bạn. Tôi thấy bạn có điều kiện đi khắp nơi để tham quan các cảnh đẹp của Việt Nam mà không phát huy tài năng vẽ tranh thì quá uổng, một bức tranh vẽ bằng tay tôi nghĩ có giá trị ít nhất cũng gấp cả ngàn lần mấy tấm hình chụp bằng máy digital, hình chụp bằng film thật ra đẹp hơn máy digital nhiều nhưng bây giờ ít ai còn xài vì bất tiện.

Con số họa sĩ ở Việt Nam phải tính bằng đơn vị vạn, trong đó xếp hàng tài năng chẳng được mấy người. Tranh anh Tuấn mình chưa được xem qua không dám nói liều nhưng bản thân anh chưa bao giờ dùng từ này để nói về mình. Ông cụ nhà anh Tuấn thì lại khác, danh tiếng có thể xếp ngay sau tứ trụ trong nền hội họa nước nhà, mang anh ra sánh với ông cụ e quá khiêng cưỡng. Ngoài ra một chuyến marathon vẽ tranh xuyên Việt không đơn giản chỉ có tài năng mà thực hiện được.

Quan niệm cứ có thiết bị đắt tiền võ vẽ thêm vài kiến thức nhiếp ảnh là có ảnh đẹp thì thật sự là ấu trĩ mà ngay như trên anh Tuấn cũng có viết rồi và ai đã cầm máy đều biết là không phải vậy. Máy ảnh phim cho ra ảnh đẹp hơn máy số điều đó cũng chỉ đúng cách đây chục năm hơn.

Gọi ông cụ anh Tuấn là "ông bố của bạn" thì chắc tuổi tác quá nhiều nên lú lẫn chăng.

Tiện thể gửi lời cảm ơn anh Tuấn về những bài viết đã đóng góp rất nhiều cho diễn đàn.

Tôi nghĩ bạn có dư tài năng nhưng vì đam mê chụp hình quá cho nên bây giờ làm biếng vẽ tranh bằng tay, có đúng như vậy không? :)

Ai cũng có thể chụp hình đẹp nếu có máy tốt, ống kiếng xịn và biết chút căn bản về chụp choẹt nhưng không phải ai cũng có thể vẽ tranh như bạn và ông bố của bạn. Tôi thấy bạn có điều kiện đi khắp nơi để tham quan các cảnh đẹp của Việt Nam mà không phát huy tài năng vẽ tranh thì quá uổng, một bức tranh vẽ bằng tay tôi nghĩ có giá trị ít nhất cũng gấp cả ngàn lần mấy tấm hình chụp bằng máy digital, hình chụp bằng film thật ra đẹp hơn máy digital nhiều nhưng bây giờ ít ai còn xài vì bất tiện.
Cám ơn bạn rất nhiều ... Mình hiểu ý bạn ... Và sẽ cố gắng thể hiệnnhuwxng vùng miền đi qua vào tranh vẽ , mặc dù có thể chưa được như ý muốn .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back