Dịp mùng 2/9 này mình muốn đi lên Lai Châu thăm hòn đá thiêng người Hà Nhì, mình rủ rê thêm 1 - 2 xe nữa, đã có 2 xe full, các xế ôm tự liên hệ vs nhau nếu muốn join. Chuyến đi này phụ thuộc vào thời tiết và tàu xe, nếu trời mưa thì chuyển cung khác, nếu ko mua đc vé tàu hỏa lên Lào Cai thì chuyển sang chạy cung Hà Giang. Sơ bộ lịch trình như sau:
Ngày 0(tối t6 29/08): 21h tập trung tại ga Trần Quý Cáp, cho cả người và xe lên tàu đi Lào cai
Ngày 1(t7 30/08): Lào cai - Lai Châu - Pa Tần - Thu Lũm.
LC – Tx Lai Châu (125km)
Đến tx vào BCH quân sự tỉnh xin giấy phép vào Thu Lũm. Ăn trưa ở Lai Châu.
Tx Lai Châu – Pa Tần (45km)
Pa tần rẽ phải vào con đường mới mở (có thể chưa gọi là đường)
Pa Tần – Mường Tè ( offroad 68km)
Mường tè – Ka lăng (45km)
Tổng ~285km
Ngày 2(cn 31/08): Thu Lũm: đi ông già đá trắng - mốc 26, 27. Trưa vòng về Thu Lũm. Chiều đóng lên Uma - thăm mốc 29. tối về Thu Lũm.
=>ko xác định được ngày này đi bao nhiêu km vì hòn đá thiêng ko có trên bản đồ
Ngày 3(t2 01/09): Thu Lũm – tx Mường Lay (170km)
Mường Lay – đèo Pha Đin – tp Sơn La (170km)
Tổng 340km
Ngày 4: Sơn La – Hát lót – CÒ Nòi – offroad đến thị trấn Bắc Yên(90km)
Đi thăm hang vợ chồng a Phủ, Hồng Ngài.
Trưa quay lại tt Bắc Yên ăn trưa.
Chiều tt.BY – tt.Phù Yên (30km)
tt.PY – Thu Cúc – Thanh Sơn – HN (160km)
Tổng ~300km
Cung này khá là khoai và offroad nhiều, cái khó nữa là vụ xin giấy phép, còn đường khó đi thì có thể khắc phục bằng cách sáng đi sớm và tối đến muộn. Còn đến hôm đó trời mà mưa thì hủy cho nhanh.
Các điểm quan trọng:
- Ông già đá trắng(hòn đá thiêng người Hà Nhì), mốc 26,27, 29
- Thủy điện Lai Châu
- Đèo Pha Đin, đèo Ô Quý Hồ (từ LCai sang Lai Châu)
- Hang vợ chồng a phủ
- Ngoài ra thì đường từ Lai Châu vào những vùng sâu vùng xa cảnh rất đẹp, ruộng bậc thang, lúa xanh….
Chi phí chuyến đi: vé tàu + gửi xe ~ 400-500k/pax, ăn 4 ngày 600k/pax, nhà nghỉ 3 ngày ~200k/pax, đồ chung ~50k/pax, dự trù phát sinh 150k(do đi dịp lễ tết), tổng ~1500k/pax(chưa kể tiền xăng xe)
Thùy Link mọi người tham khảo cung Lai Châu: https://www.phuot.vn/threads/136892...ường-Tè-Thu-Lũm-3-năm-1-con-đường-(2011-2013)
Lịch off + Chốt đoàn thứ 6 (22/08). Nếu ko đi đc cung này sẽ bẻ cung đi Hà Giang - cửa khẩu Săm Pun - thủy điện Nho Quế - Du Già - Mậu Duệ.
Người lập topic: Alex Hưng (27t), zalo,viber,imes: O9.8557.8553 (vui lòng ko call giờ hành chính)
Thanks all!!!
Ngày 0(tối t6 29/08): 21h tập trung tại ga Trần Quý Cáp, cho cả người và xe lên tàu đi Lào cai
Ngày 1(t7 30/08): Lào cai - Lai Châu - Pa Tần - Thu Lũm.
LC – Tx Lai Châu (125km)
Đến tx vào BCH quân sự tỉnh xin giấy phép vào Thu Lũm. Ăn trưa ở Lai Châu.
Tx Lai Châu – Pa Tần (45km)
Pa tần rẽ phải vào con đường mới mở (có thể chưa gọi là đường)
Pa Tần – Mường Tè ( offroad 68km)
Mường tè – Ka lăng (45km)
Tổng ~285km
Ngày 2(cn 31/08): Thu Lũm: đi ông già đá trắng - mốc 26, 27. Trưa vòng về Thu Lũm. Chiều đóng lên Uma - thăm mốc 29. tối về Thu Lũm.
=>ko xác định được ngày này đi bao nhiêu km vì hòn đá thiêng ko có trên bản đồ
Ngày 3(t2 01/09): Thu Lũm – tx Mường Lay (170km)
Mường Lay – đèo Pha Đin – tp Sơn La (170km)
Tổng 340km
Ngày 4: Sơn La – Hát lót – CÒ Nòi – offroad đến thị trấn Bắc Yên(90km)
Đi thăm hang vợ chồng a Phủ, Hồng Ngài.
Trưa quay lại tt Bắc Yên ăn trưa.
Chiều tt.BY – tt.Phù Yên (30km)
tt.PY – Thu Cúc – Thanh Sơn – HN (160km)
Tổng ~300km
Cung này khá là khoai và offroad nhiều, cái khó nữa là vụ xin giấy phép, còn đường khó đi thì có thể khắc phục bằng cách sáng đi sớm và tối đến muộn. Còn đến hôm đó trời mà mưa thì hủy cho nhanh.
Các điểm quan trọng:
- Ông già đá trắng(hòn đá thiêng người Hà Nhì), mốc 26,27, 29
- Thủy điện Lai Châu
- Đèo Pha Đin, đèo Ô Quý Hồ (từ LCai sang Lai Châu)
- Hang vợ chồng a phủ
- Ngoài ra thì đường từ Lai Châu vào những vùng sâu vùng xa cảnh rất đẹp, ruộng bậc thang, lúa xanh….
Chi phí chuyến đi: vé tàu + gửi xe ~ 400-500k/pax, ăn 4 ngày 600k/pax, nhà nghỉ 3 ngày ~200k/pax, đồ chung ~50k/pax, dự trù phát sinh 150k(do đi dịp lễ tết), tổng ~1500k/pax(chưa kể tiền xăng xe)
Thùy Link mọi người tham khảo cung Lai Châu: https://www.phuot.vn/threads/136892...ường-Tè-Thu-Lũm-3-năm-1-con-đường-(2011-2013)
Lịch off + Chốt đoàn thứ 6 (22/08). Nếu ko đi đc cung này sẽ bẻ cung đi Hà Giang - cửa khẩu Săm Pun - thủy điện Nho Quế - Du Già - Mậu Duệ.
Người lập topic: Alex Hưng (27t), zalo,viber,imes: O9.8557.8553 (vui lòng ko call giờ hành chính)
Thanks all!!!