What's new

[1 - 11/11/2012] Myanmar

[7 - 18/11/2012] Myanmar

Mình tính đi Myanmar

* tháng 11, từ ngày 7 - 18/11/2012, lịch trình là
* Lịch trình: SG - Bangkok - Yangon - Mandalay - Bagan - Heho (Inle Lake) - Yangon - Golden rock - SG
* Ăn ở: Sẽ cố gắng thu xếp ở tại các thiền viện, mình đang nhờ bạn hỏi hộ

Tổng chi phí dự tính < 1000 USD
Hiện giờ đoàn có 3 người, 2 nữ chắc chắn đi, 1 nữ dập dòm, mong rủ thêm được các bạn tham gia và đóng góp ý kiến

Last edited:
Mình đang muốn đi Myanmar từ lâu và đang quyết tâm đây! Cho mình đăng ký một suất nhé!

Mình cũng sẽ bay từ SG. À các bạn mua vé chưa? Visa thế nào? Hihi, còn ít thông tin quá!!!

Tháng 11 là thời gian peak season của du lịch Myanmar nên bạn phải dự trù các chi phí cao hơn bình thường khoảng 20% và phải đặt trước vé máy bay, KS hay resort nhé.

Nghe Mèo bay nói mà mình hoang mang quá :( ngta đi Myanmar đâu độ 800 USD thôi, không biết mình lên đến bao nhiêu đây.
@Sữa... Mình cũng hơi run run khi chưa có bạn đồng hành chắc chắn. Các bạn bảo trong tuần này trả lời chắc rồi mình tính sang tuần sau mua vé máy bay và lo visa tầm t10.
Về lịch trình chi tiết mình đang nghiên cứu thêm.
Nếu bạn là female thì chúng ta có thể đi chung với nhau, chắc chắn. Mình rất muốn đi Myanmar :)

Có thể sẽ mắc hơn nhưng bù lại đây là mùa đẹp ở Myanmar. Được này mất kia nên cũng ko phí lắm :)

Mình cũng vậy, cũng quyết tâm rất cao, đã để dành đủ tiền, đang định nếu tháng 11 ko tìm đc nhóm thì tháng 12 mình sẽ book tour đó, hihi. Nhưng vẫn lăn tăn vì mình thật sự muốn đi ngắm làng quê ở Mandalay và đi xe đạp ở Bagan hoặc tự do ngắm bình minh, hoàng hôn ở các nơi, mà đi tour thì khó làm đc điều đó...

Mình chỉ băn khoăn việc Visa là chủ yếu vì mình ở cách Sg 130km, công việc ko thuận tiện nếu phải đi xin visa ở SG, do đó bạn có thông tin gì về điều này thì chia sẻ với mình nhé

Mình rất thích Myanmar và đó là ước mơ của mình. Khi nào có kế hoạch cụ thể thì báo mình để book vé máy bay cùng với...Transit ở KL mà đi một mình thì cũng ớn, hizzz, và mình cũng k thích đi đâu một mình nữa, hihi

Mình sẽ chốt đoàn <31/8 để thống nhất 2 vấn đề sau:
1. Đến yangon qua Kualar Lumpur hay Bangkok
Con đường chính thống là qua BKK, nhưng mình thích Kualar Lumpur hơn, ghé đi tháp đôi và Batu (đi rồi muốn đi lại) 1 lần.
Và vé KL - Yangon đang sale = 41USD
Thông nhất sớm để đặt vé khuyến mãi sớm
2. Cuối t9 mình sẽ ra HN tiện xin visa cho cả đoàn
Lý do ĐSQ Myanmar chỉ có ở HN: Địa chỉ như sau:
Embassy of Myanmar in Hanoi, Vietnam - A-3 (101-104), Vanphuc Diplomatic Quarters Kim MA St.
Tel: (84-4) 845 3369, 823 2056. Fax: (84-4) 845 2404. E-mail:[email protected]
Tuy nhiên đối với các bạn ở TPHCM thì xin Visa Myanmar tự túc sẽ rất khó vì họ bắt buộc bạn phải đến nộp hồ sơ tại... Hà Nội. Nếu không thì bạn phải qua các Cty được ủy quyền.
Các bạn muốn đi pm với mình qua nick yahoo huangjizhen nha

Những điều bạn thích giống như những điều mình thích vậy đó "đi ngắm làng quê ở Mandalay và đi xe đạp ở Bagan hoặc tự do ngắm bình minh, hoàng hôn ở các nơi"
Mình cũng xác định là chi phí không thiếu nhưng sẵn sàng ăn bờ ngủ bụi theo đúng tinh thần phượt, miễn cảm thụ được triệt để cuộc sống của Burma
1 bạn trong đoàn đang tìm hiểu thông tin các thiền viện sẽ cho ở free. Nhưng nên đem theo túi ngủ nữa khi đi.

Last edited:
Giá vé hiện tại là:

BKK – Yangon 43.13USD 7/11
FD 2755
1135 (DMK)
1220 (RGN)
FD 2753
1625 (DMK)
1710 (RGN)

Yangon – BKK 36.78 USD 18/11
FD 2756
1250 (RGN)
1440 (DMK)

SG – BKK 75USD (chưa có KM)
* hiện bọn Airasia này vẫn chưa tung khuyến mãi cho tháng 11 nên mình cũng nghi lắm :-?

Mình nghĩ nên dời lịch trình lại là 7/11 - 18/11 qua BKK. Và nên mua sớm vé BKK - RGN

Last edited:
@ Yanfei: ăn bờ ở bụi bên Myanmar nghe chừng cực lắm đấy bạn ạ, vì điện đóm, nước máy bên đó không được dồi dào như những nơi khác nên chỗ rẻ tiền sợ không đủ tiện nghi mấy đâu; đồ ăn Myanmar ăn trong nhà hàng còn không ngon vì khá là đạm bạc, đừng nói gì ăn linh tinh bên ngoài. Ở những nhà trọ/ khách sạn nhỏ vị trí không thuận lợi thì khi cần thuê cái taxi cũng rất khó (mà qua bên đó ngoài taxi thì không có phương tiện gì khác để đi, ngoài chuyện ở Bagan có thể đi xe ngựa).

Nếu sức khỏe không thật tốt, không quen đạp xe đạp thì đừng nghĩ đến chuyện đạp xe đạp đi thăm các chùa miếu ở Bagan vì khí hậu Bagan rất nóng và khô; vả lại không có đường mà phải đi trên những con đừong mòn đầy cát rất lún => đạp xe rất mất sức. Hôm mình đi thấy các bạn khoai Tây gò lưng đạp xe dưới trời nắng mà mình ái ngại quá đi mất.

P/S: mình đi Myanmar cuối tháng 5 vừa rồi, đi 8 ngày, chi phí mất ~100$/ ngày, không tính tiền mua sắm. Đó là mùa thấp điểm mới thế, có điều giá đó là có thể ở KS tốt ngay trung tâm, ở resort có sao, ăn nhà hàng, đi taxi từ đầu đến cuối và đính kèm 2 chuyến máy bay nội địa nữa.

Ở SG có lãnh sự danh dự của Myanmar

Địa chỉ: 50 Sầm Sơn, Phường 4, Quận Tân Bình, Thành phố Hồ Chí Minh

Điện thoại: 0987 38 83 89

Fax: (84-8) 38428879

Lưu ý làm visa Myanmar ở đây mất 35$ và 14 ngày làm việc nhé (ở HN chỉ mất có 25$ và 4 ngày làm việc thôi). Ai không để ý thời hạn 14 ngày làm việc mà đến muộn hơn sẽ phải làm visa nhanh, mất 60$ và 5-7 ngày làm việc đấy. Visa Myanmar thời hạn có 1 tháng thôi. Ảnh để xin visa là ảnh 3x4 chứ không phải 4x6 như xin visa các nước khác. Hôm mình vác mấy tấm hình 4x6 lên phải ngồi dùng kéo resize lại thành cỡ 3x4 đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back