What's new

[Chia sẻ] 1 ngày mình ở Shangri La Lệ Giang TQ thăm học viện Phật giáo Tây Tạng như nào ?

Chặng đường tới được ShangriLa thật là gian nan, mình sẽ chia sẻ cụ thể ở 1 bài khác

Bài này mình chia sẻ lịch trình 1 ngày ở ShangriLa, điểm mình ấn tượng nhất chính là tu viện phật giáo Songzanlin

Tu viện Songzanlin được vị Đạt Lai Lạt Ma thứ 5 tức Losang Gyatso (1617-1682), người lãnh đạo chính trị và tinh thần của Tây Tạng, xây dựng trong hai năm 1679-1681. Tương truyền sau bảy năm khô hạn, dân sinh đói khó, sau khi bói toán, Ngài được cử xây 13 tu viện trong vùng mà Tùng Tán Lâm là một. Qua thế kỷ XVIII, tu viện được mở rộng, từ 330 tu sĩ dần dần lên đến quá 1200 và vào thời thịnh vượng nhất, 3000 nhà sư tu hành ở đây, ngày nay chỉ còn khoảng 700 vị, phần lớn được gia đình bao nuôi. Trải qua biết bao biến cố thăng trầm của lịch sử Trung Quốc, nhờ nhiều lần trùng tu, nay vẫn chưa xong, tu viện ngày nay tồn tại gần như nguyên vẹn. Hành lang dẫn lên hội trường chính của tu viện gồm 146 bậc.

7h sáng: Nạp năng lượng bằng 1 tô mỳ gì mình cũng chả nhớ tên, ăn lợ lợ, nhiều mùi thảo mộc, nhưng mà cũng không tệ. Tô này tầm 50k vnd (15 tệ)

Cơ mà quên, thật thiếu sót nếu không show căn "hostel" cổ mình ngủ ở đêm trước

1 căn nhà cổ không khác gì trong phim kiếm hiệp Trung Quốc, thật sự đẹp ngỡ ngàng đến nỗi ... quên cả chụp hình
Screenshot 2024-03-19 at 00.29.44.jpg

8:00 Như thói quen mình sẽ kiếm bus nhưng check maps thì cũng ko xa lắm. Từ trung tâm mình bắt xe Didi nhờ chở lên Songzanlin cơ mà a tài xế nghĩ sao lại đưa mình tới 1 trạm xe bus, và hướng dẫn mình mua vé bus lên Songzanlin, tới trạm mua vé, rồi cứ thế lên tham quan

Ngỡ ngàng với khung cảnh nơi đây, cả trong và bên ngoài tu viện. Thanh bình tới lạ thường.

Vài cô gái bản địa mặc trang phục Tây Tạng

Thầy tu cho vịt ăn

Có bảng cấm xả rác, may quá ko có ... 'Tiếng Việt' :D :D

Đến chiều, tiếp tục di chuyển đi thảo nguyên Yila cưỡi ngựa xem trâu (bò Tây Tạng), trải nghiệm này chỉ tốn chừng 500 cành nhưng xứng đáng nha.

..
Hì hục úp lỗi, hóa ra, thật tiếc khi chỉ được post tối đa 10 ảnh, thôi tạm dừng ở đây, chúc các bạn du lịch qua màn ảnh nhỏ vui vẻ

Ngoài ra, nếu bạn nào có dịp ngang Lệ Giang Shangri La, cũng muốn trải nghiệm, thì mình có chia sẻ lịch trình ở Tripical, chi tiết giờ giấc di chuyển, mình set giá Free nên anh chị em cứ coi thoải mái

ss.tripical.vn/QN2Y2

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back