What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Điểm đến cuối cùng trong chuyến tham quan này là Chateau Desmirail - một ngôi lâu đài nổi tiếng ở vùng Margaux, Pháp, nơi sự tinh tế tỏa sáng rực rỡ. Với một lịch sử lâu đời từ thế kỉ 17 và được vinh danh trong Grand Cru Classe năm 1855, Château Desmirail không chỉ là một biểu tượng của vùng Margaux, mà còn là huyền thoại tiền thân của Château Palmer. Chateau Desmirail và chuỗi lịch sử cao quý Chateau Desmirail là một nhãn hiệu được xếp hạng Ba trong Grand Cru Classe năm 1855 - Danh hiệu cao quý chỉ dành cho những dòng vang xuất sắc và có quy trình sản xuất nghiêm ngặt, đạt được các tiêu chuẩn riêng tại Pháp. Bắt đầu từ thế kỉ 17, Chateau Desmirail hình thành dưới sự xây dựng của một gia tộc có sức ảnh hưởng lớn đối với rượu vang Pháp...
Các bạn vào link trên để có thể xem việc lên kế hoạch khám phá làng cổ Shirakawago từ Tokyo chi tiết đến từng hạt gạo nhé. :D. Hy vọng với những gì mình chia sẽ có thể giúp các bạn tự mình lên được lịch trình chuyến đi cho riêng mình. Còn bây giờ ! Nào cùng mình khám phá ngôi làng Shirakawago, ngôi làng được mệnh danh mang vẻ đẹp như cổ tích. Và tại sao nó lại cuốn hút hằng trăm ngàn khách du lịch đến đây mỗi năm. Và được xem là một trong những ngôi làng cổ đẹp nhất còn sót lại trên thế giới. Thôi không PR dài dòng nữa. Vì nói thêm cũng có được tiền catxe đâu :D. LET’S GO. À mình xin chia sẽ lại lịch trình khám phá Shirakawago nhé để các bạn tiện theo dõi. NGÀY 1 (20/1/2019) Lễ hội thắp sáng 7:05 Xuất phát Tokoyo (Shinjuku) => Takayma...
6.000Km, 35 ngày, 30 triệu, 2 người, 1 xe máy, và 1 đống thứ thổ tả... Ở tuổi 26, bạn có dám cưới vợ? Cưới xong rùi? bạn có dám vác cô vợ ấy đi hay không? Câu chuyện này thật khó có thể bắt đầu từ đâu. Đại loại là chúng tui là 1 đôi vợ chồng trẻ mới cưới, và quyết tâm làm 1 chuyến trăng mờ trăng mịt ra trò, sau khi nghĩ tới nghĩ lui, chúng tui bèn lập mưu hèn kế bẩn là đi 1 vòng quanh cái vùng gọi là Đông Dương, khám phá chân giời mới. Ấy nhưng mà vì sợ đôi bên họ hàng ngăn cấm, đâm ra chúng tui phải lén xách mông lên mà đi :D Đôi vợ chồng thổ tả chúng tui trước giờ khởi hành. Đó là 1 ngày đầu tháng 10, nói mẹ nó là ngày 1-10 cho nhanh. Đây là quán cafe Quốc lộ 1, nơi vợ chồng chúng tôi lấy làm điểm tập kết đồ và xuất phát Hành...
In late spring 2023, I made my own trip to Europe, a destination that tops the list for many travelers. Not that my story in the old continent would be entirely a beautiful dream. If you are planning for your first trip to Europe and don’t mind the mixed words, we’ll get along. Perhaps, the most challenging step for my trip was the Schengen visa application. It was indeed. It took time and effort to prepare a bunch of documents to demonstrate my bonds of work in Vietnam and the purpose of my visit. Tips should note are that all bookings can be reserved without pay and free of cancelation, and genuine travelers would not be denied. Additionally, I found convenience in purchasing a Eurail Global Pass through the Klook app, as most of my...
Thắm thoắt 2 năm từ đại dịch covid, loay hoay bon chen cống hiến tuổi thanh xuân cho công việc. Tối đó vợ mình call báo “công ty em năm nay du lịch Đài loan anh ơi, anh đi chung đoàn không?”. Sau khi lướt qua file lịch trình của tour vợ gửi, mình quyết định đi Đài nhưng…… đi riêng =)) Vì cái máu phượt đã ngấm tự bao giờ hôm nay lại trổi dạy. Mình quyết định lên plan 6 ngày 5 đêm du hí tự do Taiwan nhưng hứa sẽ sắp xếp gặp bà xã 2 đêm dù 2 đứa đi riêng =)) Thế là plan bắt đầu. Bạn nào chưa đi hoặc muốn trải nghiệm có thể follow theo plan mình bên dưới. Overview chi phí Vietjet khứ hồi 5,400,000 ₫ Visa 3,000,000 ₫ (làm dịch vụ) khách sạn 2,305,333 ₫ chi phí khách sạn cho 5 ngày, phòng dorm...
Dẫn nhập Góp mặt vào Phượt cũng một thời gian rồi, chủ yếu là a dua, cổ vũ các bạn là chính chứ với một dân phượt amateur như tôi, rất ngại viết vì thấy những gì mình đã trải nghiệm còn nhỏ bé, hơn nữa văn lại dốt nên càng thấy ngại. Nhận thấy, chẳng lẽ cứ view mãi, nên quyết tâm phọt 1 lần Nước Nhật có lẽ là điểm khởi đầu cho thú "xê dịch" của tôi. Trong khoảng thời gian ngắn ngủi chứng 7 tháng ở đó, tôi đã đi từ Osaka sang Nara, Kyoto, Kobe, đã xuôi tàu JR về Okayama, Hiroshima, thăm cây cầu Sheto Ohasi, đã bắt tàu Kintetsu từ Yokkaichi đi Nagoya, đã xuôi xuống Mikimoto-jima trên vịnh Ise, cùng những người bạn chạy xe từ Yokkaichi đi Tokyo Disneyland, và leo đỉnh Phú sĩ đôi lần. Chọn đỉnh Phú sĩ cho thread đầu tiên vì tôi thấy các...
Bạn đang có kế hoạch du học tại Nhật Bản vào năm 2023? Bài viết này sẽ giới thiệu và cung cấp cho bạn những thông tin mới nhất về thủ tục xin visa du học Nhật 2023. Chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn danh sách các tài liệu cần thiết, quy trình nộp hồ sơ, và những lưu ý quan trọng để bạn có thể chuẩn bị và nộp đơn xin visa một cách hiệu quả. Điều này sẽ giúp bạn tiến gần hơn đến ước mơ du học tại Nhật Bản và trải nghiệm những cơ hội học tập và trau dồi kỹ năng tại đất nước này. Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu thêm về thủ tục xin visa du học Nhật 2023 mới nhất. 1. Cần lưu ý những gì khi làm thủ tục xin Visa Du học Nhật 2023 mới nhất? Những bạn học sinh-sinh viên muốn học tập tại Nhật Bản visa được xem như là một trong những thủ tục đầu tiên mà...
Xuân hè 2018, một xuân hè đặc biệt. Hành trình đến với mình một cách khá may mắn và cũng không nằm trong kế hoạch. Thực ra trước đây mình không thích đi du lịch bụi những nước phồn thịnh, xa hoa, phát triển mà thiên về phong cảnh tự nhiên và ý nghĩa lịch sử nhiều hơn. Nhưng chuyến đi may mắn này đã cho mình thấy có một Châu Âu hoàn toàn khác (nhất là vùng Bắc Âu), một Châu Âu tráng lệ,cổ kính và những con người thân thiện. Chuyện là thế này, vốn dĩ tớ đang chuẩn bị kế hoạch đi Nepal thì nhận được thông tin được đi học ở Nauy 2 tuần. Thông báo chỉ trước đó 2 tháng nên kế hoạch chuẩn bị cũng khá gấp rút. Mình xin nghỉ thêm hơn 2 tuần để vừa đủ cho lịch trình đã vạch ra suốt 2 tháng qua. Vui mừng, hồi hộp, phấn khích và đủ các cung bậc cảm...
Có ai gửi về nơi ấy Mongolia một cơn gió ? Có ai muốn tui mang về, Một chú cừu con kêu be-be... Ôi Monglia... Thành Cát Tư Hãn, ngài có ngờ đâu, đế quốc của ngài Đìu hiu trong gió lạnh Tôi, một thằng người nhỏ bé, xứ Đại Việt Đang ghé thăm xứ Hãn Mông... Thắng hay bại đâu còn gì để luận anh hùng Khi quá khứ đã về trong cát bụi Giữa công nghiệp khói bụi Vẫn còn đây mênh mông thanh vắng Tôi đi tìm những thảo nguyên Với lời hát 'hai giọng' cao vút Theo cánh chim đại bàng Cưỡi ngựa lùn đi lang thang Theo những dòng sông vắng... Khovd, Tuul, Selenge và Orkhon... Từ Sa mạc Gobi lên hồ Khusgol... Ngược qua Bayan Olgii, ngắm núi Tavan Bogd Tôi đi tìm tuyết rơi... giữa thảo nguyên Tuyết trên núi đã rơi... tìm về lại Altai Tuyết sẽ rơi trên...
Kabukicho là Phố đèn đỏ rất nổi tiếng ở Tokyo mà hầu như bất cứ du khách nào đến Nhật bản cũng tới thăm, đi dạo và mua sắm. Nơi đây cực kỳ sầm uất về đêm bởi các hoạt động mua sắm và hơi hướng nhạy cảm "đèn đỏ". Xin mời cùng xem video, cám ơn cả nhà nhiều! Rất vui nếu mọi người Follow mình để xem nhiều hơn video mình đầu tư thực hiện kỹ lưỡng trên kênh của mình và sắp tới. Tất cả video đều ở chất lượng cao 4K 60fps nên có thể xem ở mọi thiết bị chất lượng như TV. Chúc các bạn một ngày an lành!
Hình như tầm thời gian này 3 năm trước Vietjet mở đường bay đi Ấn Độ, mình rủ thêm 3 người bạn làm 1 chuyến vào tháng 12. Thật tình trước giờ cũng không có kế hoạch đi Ấn nên hoàn toàn không có thông tin gì về Ấn Độ ngoài hình ảnh ngôi đền Taj Mahal và cảnh người dân tắm ở sông Hằng linh thiêng. Book đại tổng cộng 5 ngày cho khứ hồi Sài Gòn – New Delhi, lịch trình tính sau. Visa cũng tương đối dễ, chỉ cần điền form online, mấy ngày sau nhận kết quả qua email. Nhóm mình 3 người phải xin visa, 1 người báo là được miễn visa. Không kịp tìm hiểu nên lịch trình chuẩn bị cũng hơi sơ sài. Chủ yếu loanh quanh ở Delhi, từ Delhi đi Agra bằng xe lửa để ghé Taj Mahal rồi quay lại Delhi để bay về Việt Nam, sơ bộ là vậy. Gần đến ngày đi book khách...
Haizzz, hôm nay Sydney lại mưa, họp xong thấy đói, làm 2 cục sushi cho đỡ đói thôi ae.... Xong dự định lên tàu ra quán cũ ngồi chơi....chợt phát hiện lên nhầm cmn chuyến rồi...thôi kệ check thử xem quanh đây có cái gì ? Thật bất ngờ, đi đại mà lại nhầm vào khu người Việt ??? hay là nói bên này người Việt chiếm hết rồi ??? Ơ...lại thấy cái quán quen quen mà lần trước cũng mưa nhưng mình không vào, đây chắc chi nhánh của nó, ok coi như có duyên vào luôn... Đây là khung cảnh quán... Quán này chỉ bán loại ly giấy nhưng mình không thích uống ly giấy chút nào...đòi cho được ly thủy tinh....hehe Khu này hơi chán, lại thim trời mưa, cả đám ngồi chém gió hồi cho tạnh mưa lại kéo nhau đi ăn. Trời lạnh mau đói, ăn miết.... Vì là khu...
Sydney đón mình bằng tiết trời âm u và mưa tầm tã, haizzz vừa từ vùng nắng ấm đến vùng mưa bão, lạnh teo. Thế nhưng mình vẫn kiếm ra được ly cafe đúng ý còn ngon hơn cả ở mây bùn, nếu không có gì thay đổi chắc ngồi quán này miết... Thằng bạn dẫn đi 1 quán khét tiếng ở khu này nhưng mà ngoài trời thì bị mưa, dù có mái che thì vẫn ướt át bên dưới sàn mình thì thích ngoài trời nhưng không thích dưới chân chèm nhẹp, còn trong nhà thì bố cục hơi chật cũng đông vui, nhưng có lẽ để lần sau khi trời không mưa sẽ ghé quán này sau Một khu chợ đông và lớn như này mình tin rằng không thể chỉ có 1 quán, thế là cả đám với hơn 75 năm kinh nghiệm uống cafe bắt đầu dùng bản năng của mình đi kiếm 1 quán phù hợp. Cuối cùng thì trời mưa cũng có báo...
Ô...lại một buổi sáng đẹp trời, nắng ấm, trời trong, mình lại tiếp tục lê la cafe sau chuỗi ngày ngồi cf trong siêu thị đến chán chường... Khởi động bằng 1 ly campuchiano, tại quán cũ, vị trí bàn cũ. Đây cũng là 1 quán bán cf Ý đại lợi ưa thích của mình. Viu đẹp, cf ngon, giá ok 5 AUD. Gọi thêm phần ăn sáng, mình cũng ko quen với mấy món Tây lắm, nên mở menu ra rồi chỉ đại thôi. Thằng bạn gọi y choang (tình cờ đúng món nó tính gọi) nên mình chụp hình dĩa nó luôn, do góc nắng bên phía nó đẹp, bên mình bị dù che hơi tối. Món này có trứng, xúc xích nướng, cá chiên giòn (trong fish & chip), thịt xông khói, cà chua nướng và rau gì mình cũng ko biết. Nhìn chút xíu vậy chứ ăn no cành hông, nhưng mà ngon....thiệt hại 18 AUD. ....đến giờ...
Lại một ngày nắng đẹp, hôm nay mình mò tới 1 khu cũng đông người Việt sinh sống, lại ngồi ngoài đường hưởng cái lạnh tê tái cùng ly cf sữa đá 4.5AUD.
Trong kinh, đức Phật đã nói bốn loại nhân duyên. Tất cả chúng ta có mặt với nhau ở đây không phải tự nhiên mà do có nhân duyên với nhau nhiều đời nên nay mới gặp. Có người mình chưa bao giờ biết, nhưng vừa gặp thì thấy thân thiện, quen quen, như đã gặp ở đâu rồi. Có người vừa mới gặp là đã thấy ghét. Đó là dấu hiệu cho thấy mình đã có duyên với nhau từ nhiều kiếp trước, bây giờ mới gặp lại đây. Người mình từng mang ơn thì vừa trông thấy liền cảm mến. Người đã tạo oán thì trông thấy liền bực mình. Con người chúng ta do tạo các nhân duyên thiện ác lẫn lộn nên sanh ra ở cõi ta bà phải kham nhẫn này. Từ duyên mà lại, cũng từ duyên mà tan. Đủ duyên thì còn, hết duyên thì hết. Khi nhân duyên còn thì có phá phách cỡ nào cũng không hỏng được...
Tiến về hướng tây tìm quán cafe Việt, 5AUD/ly.... Quán này có trong nhà lẫn ngoài trời, tánh mình thích ngồi ngắm phố xá nên ngồi bên ngoài. Mặc dù trời nắng đẹp nhưng vẫn là mùa đông, lại uống cafe sữa ĐÁ, chỉ 10 phút sau là răng môi lẫn lộn, gió thổi phần phật, lạnh teo từ trong ra ngoài....nhưng phê....
Khởi động mùa đông tại nơi nắng ấm, trời xanh trong vắt và không khí se lạnh như Đà Lọt nhà mình với ly espresso yêu thích. Ly này giá 4.5AUD nhe. Điểm tâm lên món US Bagel, cái này là bánh vòng (donut) bagel gốc newyork (mẽo) ăn kèm với trứng đánh và cá hồi xông khói. Món này khá ngon, mình về mua donut thường rồi tự làm ở nhà chỉ ngon = 60%. Ra quán nó có cái giá của ra quán, món này tại quán giá 13AUD (ở nhà tự làm khoảng 4-5AUD). Xong ngồi ngắm trời mây và chém gió cùng thằng bạn.... Tới trưa roài, đi ăn cơm thôi....trải nghiệm món cơm kangaroo nướng mật ong....14AUD (quán cơm Việt) Rồi đi ngắm bông (FREE)... Ngắm vịt (FREE LUN).... Xong, chốt ngày bằng ly cafe sữa đá Việt Nam trong quán Tây (5 AUD)...
Chào các bác, Tình hình là hai năm dịch không đi đâu được, vừa nghe tin Philippines mở cửa là em sốt sắng đặt vé đi solo đảo Palawan, vì nghe nói đã lâu và muốn đi trước mùa bão khoảng tháng 6, 7. Em xin phép không review dài dòng vì nhớ trước đây cũng có nhiều bài review chi tiết rồi, nên em xin mạn phép chia sẽ một vài tips có thể sẽ hữu ích, tiết kiệm thời gian và tiền bạc cho bạn nào chưa đi Philippines. +Internet: nếu không có nhu cầu gọi điện mà chỉ cần lướt web, google map chỗ ăn chơi thì bạn nên mua sim data không giới hạn trong 15 hoặc 30 ngày. Đừng mua trước trong nước sẽ mắc gấp 3 lần, cũng đừng mua tại sân bay mà tìm các quán tạp hóa trong khu du lịch, ở đâu cũng bán, giá hợp lý. Mạng bên này chậm. +Đi lại: đừng bắt xe...
Sau chuyến đi 2 tháng bắt đầu từ cuối tháng 4 đến cuối tháng 6-2014, và đến bây giờ mình mới có thời gian và cảm hứng để viết bài. Tháng 5 là bắt đầu vào mùa Hot theo nghĩa đen ở xứ Trung Đông này rồi, và cụ thể là tại các nước tiểu vương quốc Ả rập thống nhất gọi tắt là UAE.Mình thì "hoạt động" chủ yếu ở Dubai và Abu Dhabi là 2 tiểu vương quốc chủ chốt của UAE.UAE có diện tích khoảng 83000km2, bao gồm 7 tiểu vương quốc là Abu Dhabi, Ajmān, Dubai, Fujairah, Ras al-Khaimah, Sharjahvà Umm al-Quwain.Với dân số khoảng 9 triệu người và ngôn ngữ chính là tiếng Ả rập, tiếng Anh cũng là ngôn ngữ phổ biến ở đây. Đơn vị tiền tệ ở đây là Dirham ( AED). Khí hậu ở UAE là khí hậu sa mạc, nóng và khô, nhiệt độ lạnh hơn ở vùng phía đông. Từ tháng 9...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,080
189,866
Latest member
batdangoai
Back