What's new

[Chia sẻ] 10 năm tìm vắt trên Núi Chúa (Phan Rang)

Câu truyện phiêu lưu của một nhóm người 10 năm lang thang tìm vắt trên núi Chúa được bắt đầu từ Nopass một người đàn ông hiền lành chất phác làm trong ngành dầu khí.

Anh có một cô bạn gái vừa xinh đẹp lại giỏi giang, thông tường địa lý, nói chỗ mô cô cũng biết chỗ tê.

Để luôn giữ tình yêu của mình Nopass dần dần dấn thân vào con đường khám phá. Anh bắt đầu từ việc dễ nhất là thu gom đồ đạc, đồ đạc ở đây ko phải TV tủ lạnh mà là quần trek, áo trek, giầy trek không thấm nước, ba lô trek thoáng khí, kính bơi snokeling... dao găm... hòng làm bạn gái lác mắt. Sau đó anh tiếp tục rèn luyện tính kiên nhẫn bằng việc xem chim. Đầu tiên anh xem chim cúi, tức là cúi xuống mà xem thôi.... sau đó anh mua ống nhòm xem chim ngửa tức là ngửa lên để xem...

Nhưng xem ra xem chim vẫn dễ quá. Anh nghĩ tiếp đến việc thực sự đi trek.

Thế là một hôm sau khi nghiên cứu kỹ càng intenec anh thủ thỉ với bạn gái:
- Anh sẽ đưa em đi đến một vùng rừng khô hạn mà vẫn xanh tươi, sẽ đưa em đi đến sa mạc tình yêu trên núi... sẽ đưa em vượt qua gian khổ đạp trên những thảm vắt nhung nhúc hung ác. Nhưng dù thế nào anh cũng ở đó bảo vệ em
Người yêu anh rung động trả lời:
- Thật là có nơi tuyệt vời như thế sao... Vậy mình cùng đi anh há!

Thế là Nopass lên đường. Không quên dẫn theo một đám tùy tùng đi theo cho vui.

Họ bắt chuyến xe đêm lên đường tới Phan Rang, Vĩnh Hy rồi từ đó câu chuyện phiêu lưu 10 năm tìm vắt trên núi chúa bắt đầu...

Tèn ten,...

Thành phần tham gia hành trình:

Phượt Member: Đen, Nopass, Bodyparty, Du

Đi theo cho vui: LinhEvil, Nopass's ( Chị Giao), Còi, C.Vân, C. Nhàn

Đoàn múa lân: gồm 3 bạn tâm giao của Du và Đen.

Hành trình 4 đêm 3 ngày
Địa điểm: Sa mạc tình yêu, Rừng khô hạn - Núi Chúa tại Vĩnh Hy - Phan Rang

Rồi, lúc nào tiện thì cho tau biết là từ chỗ Vĩnh Hy sang bên Nha Trang có đường đi xuyên "lúi" chưa, hay phải quay lại Phan Rang ?

part 1: Từ Phạm Ngũ Lão tới biển hoang Hawaii

Hành trình sa mạc tình yêu của Nopass bắt đầu dư lày. 8h tối xe Trà Lan Viên xuất phát từ Phạm Ngũ Lão. Tùy tùng đoàn đã đầy đủ trên xe trừ Body và Evil vẫn muộn như thường lệ =))

Và thế là một cảnh taxi rượt đuổi xe buýt lại diễn ra như xi nê Thái Lan từ Q1 tới Q2, và rồi mừng mừng tủi tủi cả đoàn gặp nhau trên xe, sau khi tay bắt mặt mừng thì lăn quay ra ngủ. Riêng samac tình yêu Nopass thì nhứt định xí hai cái ghế nằm cạnh nhau vì " nếu không nắm tay vợ đến tựn Samac tình yêu thì không thế chấp nhận được", haizzzzz

Chuyến xe chạy xuyên đêm đến 5h sáng thì đến Ngã 5 Phan Rang. Từ đây đường dẫn bạn lên Đà Lạt, 1 ngả về hà Nội thương yêu và 1 đường vào Phan Rang. Co ro trong cái rét đầu ngày chờ bình minh lên, chị em phụ nữ tranh thủ làm quen. Mỗi người đều có những hành trình, những trả giá rất riêng.

Vì đoàn không có trưởng đoàn mà dựa trên tinh thần thỏa thuận là chính vì thế lúc đầu tuy có chút bỡ ngỡ nhưng mọi việc vào guồng rứt nhanh, đâu ra đấy. Sau khi nhận tin cả Phan Rang chỉ có 1 chiếc Taxi đang chạy đứt phanh thì cả đoàn bắt xe ôm về bến xe buýt và từ đó bắt chiếc xe buýt chạy thẳng ra Vĩnh Hy với giá chỉ 13nghin

Chuyến xe sớm đưa cả đoàn qua những vườn nho xanh mướt, những núi đá lô xô xen giữa cánh đồng, biển nước hay những làng mắm sực mùi cá...

Mới chỉ 8h sáng cả đoàn đã yên vị ở Vĩnh Hy choáng váng vì vẻ đẹp đầu ngày của biển trời nơi đây,

Ngày đầu tiên là ngày của Biển, Sa Mạc Tình yêu phải chờ. Vì thế cả đoàn tiến về nhà anh Nam, HDV của đội tàu du lịch để cất đồ nghỉ ngơi và cùng ra đảo ngắm san hô, ăn hải sản và tắm biển.

cuộc đời không còn gì đẹp hơn trong ngày đầu tiên này.

Em Demo hành trình ở đây để anh em post ảnh ạ... Giờ em đi ngủ đã....

Đây là bạn Sa mạc Tình yêu hôm họp đoàn ở cafe hẻm

Porter kiêm đầu bếp, kiêm mồi nhử vắt của đoàn lúc ngồi chờ xe bíp

Vĩnh Hy phút đầu gặp gỡ

Đoàn hùng dũng tiến vào làng

Và tấn công ngay cây trùm ruột của bà con làng chài

Em rảnh nên demo tí thế cho có khí thế. Đặng trả lại topic cho bác Nopass kể chuyện chuyên môn. Nhờ có sa mạc tình yêu mà bọn em có chuyến đi tuyệt vời :) ( nịnh tí)

Lần này không đi cùng mọi người được tiếc quá, nhưng mà cũng may không đi vì mấy ngày vừa rồi ở nhà cũng nằm bẹp vì sốt...chờ bài viết của mọi người...bạn Vồ miu tả chiện tìn iu của bạn Nopass càng nhiều càng ít nhá...e he he he...(beer)

Lần này không đi cùng mọi người được tiếc quá, nhưng mà cũng may không đi vì mấy ngày vừa rồi ở nhà cũng nằm bẹp vì sốt...chờ bài viết của mọi người...bạn Vồ miu tả chiện tìn iu của bạn Nopass càng nhiều càng ít nhá...e he he he...(beer)

Chiện đời tư và tình yêu của bạn Nopass thì tớ ko biết, chuyện tớ kể toàn chuyện bịa cho gay cấn thôi. Ít tình tiết có thật lắm ạ...( phong cách kể chuyện có nhân vật của tớ, còn đoạn nào ko có nhân vật thì là có thật hị hị

Sài Gòn mưa tầm tã, chả bù cho những ngày Sa mạc ở Vĩnh Hy. Hình như các bạn đồng hành vẫn đang ngất. Vì đi trek nên cũng ko ai mang máy ảnh. Mỗi tớ dũng cảm mang em Panasonic nên có ảnh về khoe các bạn.

Trước khi kể chuyện đi trek để tớ ngồi kể chuyện biển ở Vĩnh Hy cho các bạn nghe.

Theo như lời kể của chị Giao thì cách đây 2 - 3 năm khi chị Giao đi du lịch bằng xe máy đến Vĩnh Hy thì dê vẫn chạy đầy đường, cầu cảng chưa xây xong mọi thứ hoang sơ và vẫn chưa được biết đến như bây giờ.

Vùng vịnh Vĩnh Hy khá đẹp, ở bãi chính Vĩnh Hy là làng chài nhưng nước biển vẫn giữ được độ trong vắt, ít rác thải ở biển. Từ Vĩnh Hy có rất nhiều đội tàu du lịch đáy kính đưa khách du lịch đi tham quan các vùng san hô. Tuy nhiên san hô ở đây chủ yếu là san hô bèo, ít màu sắc và cũng không có nhiều cá.

Các bãi biển nằm rải rác xung quanh vịnh còn rất hoang sơ chưa được khai thác. chỉ có một bãi chính cạnh rặng san hô đã được khai thác dựng lều... bán hải sản.

Khách du lịch thường mua vé tàu 50,000VNĐ/ lượt để đi xem san hô, ăn hải sản, nhúng nước rồi về

Ngày càng nhiều du khách đến Vĩnh Hy.

Nhưng theo lời No Pass thì Vĩnh Hy đẹp và quý là ở những bãi biển như bãi Thịt, nơi có trung tâm bảo tồn rùa biển. Những bãi biển còn hoang sơ ko có khách du lịch. Nơi nắng vàng biển trong ( 3*) cát trắng ( 4*) có thêm dừa nữa thì tuyệt ( 5*)... chỉ những nơi 5* anh Nopass mới hạ cố nhúng mình xuống nước.

Được đi với những bạn tao nhã vậy, mình vô cùng hân hạnh

Thế cho 500 ảnh nhé

Biển qua cửa xe bíp

Đi vào Vĩnh Hy xe bíp đón 1 đoàn đại biểu trẻ con đi chơi biển. Các cháu tuổi từ 7 - 12 sợ sệt khi phải ngồi chung xe với các bạn Phượt đặc biệt là bạn Bodyparty có râu, bạn Đen quá đen và hung ác, Bạn Nopass trông kỳ kỳ làm sao... vì thế các cháu thi nhau cầm túi ni lông và uuuuuuueeeee... mỗi khi xe lật người qua một khúc quanh

Đến bến cuối cùng, xe đậu trước cây cầu mới dẫn vào Vĩnh Hy. Xe píp to phải đỗ ở ngoài. Trước khi xe bíp rời bến xe bấm còi pin pin pinnnnnnn.... để dục bà con
Còn lúc đi trên đường thì xe píp kêu bíp bíp nên em gọi là xe bíp

Không thể tin được mới hơn 7h sáng mà mình đã ở tít xa mù khơi.

Nơi có dừa, và mủng

Và xoài, và trùm ruột, và thạch rau câu, và bánh canh....

Ở đầu đường có tượng đài anh Hai trèo mủng, cổ đeo khăn rằn chân ống thấp ống cao tượng trưng cho sự hi sinh vất vả của đàn ông xứ biển

Vào trong làng thấy ngạc nhiên vì trên cát hoa vẫn nở, xoài lúc lỉu trên cây, dừa vô số, quả lựu chín đỏ... mẹ chua đầy cành...

Đang vào phố thì gặp 1 anh siêu nhân chuẩn bị lên phi thuyền

Phi thuyền của anh màu xanh hòa bình vì thế băng đạn của anh bằng xốp thôi, dọa thôi ko bắn ai

Anh mặc áo siêu nhân kết hợp với quần tà lỏn, thanh gươm ánh sáng kết hợp với mái chèo

Ra khơi ban ngày hay đi câu mực, chăm bè về đêm, thu nhập của người dân Vĩnh Hy đủ ăn đủ tiêu, có nhưng đêm mực về họ thu về 500,000vnd/ đêm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,481
190,101
Latest member
Tantrinhminh
Back