What's new

[Chia sẻ] 11/2013 Tour de North (continue)

Phần trước các bạn có thể xem tại đây.

Phần này gồm các tỉnh Quảng Bình - Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng - Hội An. Mình tách ra cho đúng box. ^^

Hà Nội: Page 1 - Part 1
Điện Biên Phủ - A Pa Chải (cực Tây): Page 1-2 - Part 1
SaPa - Fansipan: Page 2-3 - Part 1
Hà Giang - Lũng Cú (cực Bắc) - Đồng Văn: Page 3 - Part 1
Cao Bằng - Thác Bản Giốc - Động Ngườm Ngao: Page 3-4 - Part 1
Bắc Kạn - Hồ Ba Bể: Page 4 - Part 1
Quảng Ninh - Yên Tử - Vịnh Hạ Long: Page 5 - Part 1
Ninh Bình: Page 6 - Part 1
Thanh Hóa - Suối cá thần: Page 6 - Part 1
Quảng Bình (Động Thiên Đường - Động Phong Nha) - Quảng Trị (địa đạo Vịnh Mốc): Page 1 - Part 2
Huế: Page 1 - Part 2
Đà Nẵng - Hội An: Page 2-3 - Part 2

Chú ý nếu ko xem được ảnh: Vì mình dùng account Photobucket free nên bandwidth mỗi tháng chỉ có 10G, hết 10G sẽ bị khóa ảnh, và sẽ reset vào ngày 17 hàng tháng. Nếu các bạn ko xem được ảnh là do hết 10G bandwidth của tháng đó, các bạn có thể đợi hết ngày 17 hàng tháng sẽ xem lại được, hoặc ghé thăm fb mình ở chữ kí để xem ảnh. Thân.

Last edited:
Phần 9: Quảng Bình - Quảng Trị (địa đạo Vịnh Mốc)

Lên đường đi tp.Đồng Hới. Đến thị trấn Tĩnh Gia - Thanh Hóa bị bắn tốc độ 45km/h, nhẹ nhàng vui vẻ các siu nhơn áo zàng thu 200k. Mình đưa tờ 500k thối lại 300k. Đậu các loại. @.@

Cầu Bến Thủy bắc qua sông Lam - tp Vinh - Nghệ An.

Đến Hà Tĩnh nhiều quán "kẹo cu đơ" quá, kén chọn 1 hồi tấp vào quán cuối cùng thì gặp lúc ngta đang làm kẹo, thế là được xem cách làm. Ăn kẹo mới làm như ăn mạch nha, dính hết cả vào răng. ^^

Ngồi ăn kẹo uống trà, nghe mọi người nói chuyện mà cứ như đi du lịch nước ngoài, vì không hiểu mọi người đang nói j cả ^^ Nói tiếng khó nghe.

Cho những ai chưa biết, kẹo cu đơ là bánh tráng, đậu phộng nấu với nước đường. Ko hiểu vì sao lấy cái tên sốc như vậy. ^^

Bước đến hầm đèo Ngang bóng xế tà ^^

Đến tp.Đồng Hới. Nghỉ ở ks Thiên Long 16 Quang Trung - 052.3820519, 250k/ngày.

Cầu Nhật Lệ, tp.Đồng Hới.

Ăn tối ở quán vỉa hè Thu Hường đường Quang Trung, 200k (2 tô miếng lòng gà, nửa con gà, 10 cuốn ram).

Sáng hôm sau, lịch trình là đi động Thiên Đường rồi đi động Phong Nha.

Động Thiên Đường ở xa hơn, nằm trên đường Hồ Chí Mính Tây, động Phong Nha nằm trên đường HCM Đông.

Đường HCM Đông và Tây vắng hoe không có xe chạy, ko rõ mục đích xây dựng làm gì.

2 tuần sau siêu bão Haiyan, hai bên đường HCM Đông là những rừng cao su non trẻ chưa đến kỳ thu hoạch gãy đổ, nghiêng ngả. Gió vẫn thổi phần phật lạc cả tay lái. Rõ ràng là rừng cao su ko thể thay thế rừng tự nhiên được.

Đi 1 lát là thấy đường rẽ vào động Phong Nha. Nhưng mình đi động Thiên Đường trước vì sợ lúc về trời tối đi đường rừng.

to be continued...

Cổng Động Thiên Đường.

Từ cổng Động Thiên Đường, đi xe máy vào sâu trong rừng 1 đoạn nữa là đến bãi giữ xe 5k/xe, vé tham quan động Thiên Đường 120k/ng.

Từ chỗ bán vé đến đường đi bộ lên động phải đi thêm 2km nữa. @.@ wtf, thế sao ko xây chỗ bán vé sát đấy rồi chạy xe vào luôn.

Các bạn có thể đi bộ hoặc đi xe điện 100k/xe 2 lượt đi về như này, làm tiền hết cỡ. =.=

Đường lên động, 570m đường đèo đi bộ lên núi. Nếu bạn đi bộ 2km từ chỗ bán vé thì đến cửa động xác định là thở oxy. ^^!

Đường lên động, xung quanh rừng núi còn khá hoang sơ. Dự là gỗ quí được khai thác hơi bị nhiều.

Đường lên động,cây dây leo to như cây thân gỗ.

Động Thiên Đường.

to be continued...

Động Thiên Đường.

Bây giờ đi Động Phong Nha. Từ đường HCM Tây đến ngã tư với đường 565, rẽ trái là đi động Phong Nha, rẽ phải là đi hang Tám Cô.

Đường 565 đi xuyên rừng âm u đáng sợ. @.@

Đến TL 20 nếu các bạn rẽ trái như trong maps sẽ đến sát cửa động Phong Nha và phải vòng lại ^^! vì chỗ bến đò và trạm bán vé cách đó 5km. Lại làm trạm bán vé thiệt xa động để làm tiền du khách, trong khi có thể chạy xe đến sát cửa động. =.=

Vòng lại ra trạm bán vé động Phong Nha.

Giữ xe 2k, vé 80k/ng, và tiền đò 320k @.@. Khuyến cáo các bạn nên đi buổi sáng để có nhiều người đi ghép mà share tiền đò. Chiều hôm đó may mà có 1 gia đình ở HN đi chung chứ ko mình đi về quá. ^^

Đây là đò chạy bằng máy, chở được 14 người.

Đi đò đến cửa động Phong Nha mất khoảng 30 phút. Xung quanh khung cảnh chả có j đặc sắc cả.

Cửa động Phong Nha, hình như mới được đục to ra để thuyền lớn vào. Vào trong động thì phải chèo đò bằng tay. @.@

to be continued...

Động Phong Nha.

Chỗ hang này để tấp vào cho khách xuống tham quan nhưng đang sửa chữa hệ thống đèn.

Trần đồng Phong Nha.

Thuyền di 1 đoạn rồi vòng lại. Gần đến cửa động thuyền tấp vào 1 bến cho khách xuống tham quan.

to be continued...

Cửa động Phong Nha. Đi lên cầu thang là ra bến có thuyền chờ sẵn. Ở đây có bán trứng gà ta luộc nhỏ như trái chanh, ăn cũng ngon. Ko biết giá vì được gia đình đi cùng bao. ^^ Ăn free thật ngại.

Từ đây cũng có thể đi bộ lên động Tiên Sơn, nhưng lúc mình đi, động Tiên Sơn đang bảo trì, ko mở cửa đón khách.

Sáng hôm sau đi địa đạo Vịnh Mốc rồi về Huế luôn.

Cổng địa đạo Vịnh Mốc. Vé 20k/ng, giữ xe 3k.

Đường vào địa đạo như trong phim kiếm hiệp TQ. ^^

Bảo tàng.

Sơ đồ địa đạo Vịnh Mốc. Địa Đạo Vịnh Mốc có 3 tầng.

Bảo tàng là ngôi nhà mái đỏ ở góc trên. Được cô bán nước hướng dẫn là từ bảo tàng, vào 3 ra 4, quay lại, ra 6, quay lại, xuống tầng 3 ra cửa 10, rẽ trái, lên bậc thang vào lại 4 và ra 5.

@.@ mới nghe mình cũng loạn cào cào, sợ bị lạc thì chết, nhưng chỉ cần đi theo đèn điện là ok.

Vào cửa số 3 gần bảo tàng.

Trong hầm địa đạo.

Hai bên có những khoang nhỏ để ở.

Đang lúi cúi đi thì bên cạnh xuất hiện những bức tượng mô phỏng, giật cả mình. Ai mà núp hù trong này thì xác định đập đầu vào nóc hầm. ^^!

to be continued...

Đi xuống tầng 2.

Có cả cát biển và nghe được tiếng sóng biển.

Ra cửa số 4.

Cửa số 4 thông ra biển.

Vào lại đi tiếp. Nhà hộ sinh.

Cứ đi theo đường có đèn, vì đường ko có đèn tối đen thui.

Ra cửa số 5, quay lại.

Hố tránh bom, chui xuống chắc mắc kẹt. ^^!

Ra cửa số 6.

Cửa số 6 cũng thông ra biển.

to be continued...

Vào lại, tiếp tục đi xuống tầng 3.

Giếng nước đầy tràn ra ngoài.

Nhờ có cái "giếng Thạch Sanh tràn mãi ko cạn" mà đường đi như này đây. Vừa nóng, vừa chật chội, vừa lầy lội.

Có những mạch nước ngầm chảy thành tia thế này.

Ra cửa số 10.

Hậu quả. ^^

Ra biển chơi.

Có mấy bé đang nhặt rong biển cười đùa ríu rít. ^^

Màu đen là để nấu canh, màu xanh cho heo ăn.

to be continued...

Từ cửa số 10 rẽ trái quay lại cửa số 4 để ra cửa số 5.

Ra cửa số 5.

Đi cầu Hiền Lương.

Cầu Hiền Lương (cũ) bắc qua sông Bến Hải, nơi chia cắt 2 miền Nam - Bắc.

Cột cờ giới tuyến vĩ tuyến 17.

Ghé thành cổ Quảng Trị, ko có j, chỉ đi cho biết. ^^

Hết phần 9. Các bạn có thể ghé thăm fb mình ở chữ kí để xem thêm ảnh.
Đón xem Phần 10: Huế.

Phần 10: Huế

Đi Huế, QL1A nhiều đoạn sát biển gió thổi muốn bay cả ng và xe lên núi. ^^! Trời mưa sướt mướt.

Đến Huế đúng bữa mùng 1 âm lịch. Ng dân ở đây thích đốt vàng mã ghê, trời mưa lạnh mà đi ngang mấy nhà đốt vàng mã ấm cả ng. ^^

Mùng 1 tìm chỗ ăn mặn cũng cực khổ. Ăn bún bò ở quán Bà Hoa 43 Nhật Lệ, 20k/tô. Đúng mùi vị bún bò mình hay ăn ở Nha Trang, ko giống như trong Sài Gòn. ^^

Mình ở ks Google Hotel 28 Trần Cao Vân, 0939.126868, 250k/ngày. Ks này mình highly recommend, phục vụ tốt (cả chuyến đi chỉ có ks này là mang đồ lên tận phòng cho mình), gần trung tâm (có thể đi bộ ra cầu Trường Tiền), phòng đẹp, đầy đủ tiện nghi, nhiều tây balo thuê nên đầy đủ dịch vụ.

Bánh ép làm như thế này đây. 6k/cái, ăn ở ngã 4 Đoàn Thị Điểm - Nhật Lệ

Bánh tráng trứn 10k/cái, giống pizza, ăn ở ngã 4 Đoàn Thị Điểm - Nhật Lệ.

Sapoche mua ở chợ Đông Ba, ngộ ngộ ăn ko khác j Sapoche thường, được cái nhiều vỏ ^^!

Buổi tối đi bộ ra chợ đêm, ngay dưới chân cầu Trường Tiền.

Ăn ở quán 99 ở cuối chợ đêm, phục vụ tốt, ngồi bên bờ sông Hương nhìn ra cầu Trường Tiền. 4 món, 1 coca hết 175k.

Sáng ra đi Đại Nội. Từ đường Lê Duẩn rẽ phải vào đường Cửa Ngăn, vừa qua cổng thành, phía bên phải sẽ thấy chỗ giữ xe đi Đại Nội, 5k/xe

Ở Huế CSGT hơi bị nhiều, các bạn chạy xe cẩn thận ^^

to be continued...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back