What's new

[Chia sẻ] 14 Phút Qua Đèo Cả - Góc Nhìn Đường Sắt

Có lẽ các bác phượt thủ của diễn đàn đã quá quen với cung đường qua đèo Cả giữa 2 tỉnh Khánh Hoà - Phú Yên. Nhưng cung đường của các bác cao chênh vênh, uốn lượn gấp khúc, có cua Đá Đen huyền thoại. Còn con đường của em có bình độ thấp hơn, sát biển hơn, với chiều rộng chỉ... một mét, có những đường hầm tối tăm ẩm thấp. Mong là những hình ảnh chụp từ con tàu sắt trăm bánh leo qua đèo, mang lại cho các phượt thủ - những người vốn quen với hơi nóng đường nhựa - một cái nhìn mới lạ hơn về con đèo rất đẹp này.

Đây là "phương tiện" của em

Trước khi lên đèo, đây là những cánh đồng lúa Phú Yên ngút tầm mắt

Gặp lại QL1A sau khi qua ga xép Hảo Sơn

Đua thử coi ai qua tới Đại Lãnh trước nào !!!

Sau khi qua hầm Vũng Rô 4 - Hầm đường sắt dài nhất VN. Là qua một cái cua "nổi tiếng" của đường sắt - Cua 1226. Từ đây có thể nhìn bao quát cảng Vũng Rô (theo hướng từ Sài Gòn ra - Mời xem hình dưới).

Đây là hình chụp ở hướng ngược lại.

Có bác nào biết đây là cây gì không ??? Theo em đây là cái cây đẹp nhất đèo. Cũng nằm ngay "cua 26" :))

hì.. cảm ơn bác nhiều ..
nhìn lại mấy tấm hình tàu của bác chui trong rừng.. mới nhớ lại, ngày trước cứ mỗi lần ba em đi làm ở trong rừng thì thế nào cũng mang về thịt rừng.. đôi khi còn có cả thịt voi nữa.. còn bình thường thì thịt bò, cừu là thường xuyên.. niềm vui "tuổi thơ" đó bác.. lớn lên mới biết đó là sự nguy hiểm..
.............
Em cũng đã nghe kể về Cầu Đá Hàn.. và nhiều chuyện rùng rợn khác nữa.. Bây giờ bác đi ban đêm thì có sợ k?

Săn được cả voi á bạn morphine?

hì.. cảm ơn bác nhiều ..
nhìn lại mấy tấm hình tàu của bác chui trong rừng.. mới nhớ lại, ngày trước cứ mỗi lần ba em đi làm ở trong rừng thì thế nào cũng mang về thịt rừng.. đôi khi còn có cả thịt voi nữa.. còn bình thường thì thịt bò, cừu là thường xuyên.. niềm vui "tuổi thơ" đó bác.. lớn lên mới biết đó là sự nguy hiểm..
.............
Em cũng đã nghe kể về Cầu Đá Hàn.. và nhiều chuyện rùng rợn khác nữa.. Bây giờ bác đi ban đêm thì có sợ k?

@Bao_Huynh: Bon chen với bác. Em băng đèo với xế lụa (beer)

Đại lộ tháng tư anh giữ lại cho anh...

https://www.phuot.vn/threads/132181-Đại-lộ-tháng-tư-anh-giữ-lại-cho-anh

Đổ đèo đoạn gần cua Đá Đen huyền thoại.

@Chauvankinh: ba em k săn đc ạh.. chỉ có tàu của bác Bao_Huynh săn giùm .. rồi ba em mang về thôi ạh.. hihi.. hồi đó động vật hoang dã băng qua đường sắt bị tàu tung phải nhiều lắm á bác ^^
:)

@ Chủ Topic :

Anh mở 5 trang rùi mà giờ mới thấy bài! Cám ơn những bức ảnh rất chân thật, đẹp của một dạng Phượt khác! Đọc một mach và thích rất nhìu ảnh đẹp - Ấn tượng với tấm ảnh cuối bài Ga Nha Trang rất đẹp!

Mình chắc giống như các Anh, Chị khác rất ủng hộ và đón chờ các bài đặc biệt và hình ảnh của "Phượt Đường Sắt" của Anh!

Cá nhân mình rất đam mê Phượt, cũng vài lần may mắn di chuyển bằng đường sắt các tuyến Sài Gòn - Phan Thiết, Sài Gòn - Nha Trang, Sài Gòn - Đà Nẵng và Hà Nội - Sa Pa; Nhưng tiếc nuối là chưa có ảnh nào về chủ đề thú vị này ra hồn cả! Xấu hổ thay...

Mình thíc chụp ảnh và có nick bên Vnphoto nữa! Xin hỏi Anh dùng máy ảnh nào đấy ạ?

Cám ơn rất nhiều!

Cám ơn bác Bao_Huynh đã chia sẻ cung đường độc đáo và lạ về những hành tình của bác, chúc bác sức khỏe để vững lái trên những chuyến hành xa, để có những bức ảnh đẹp và lạ cho mọi người, chúc bác thêm yêu nghề, yêu đời.

@Bao_Huynh: Bon chen với bác. Em băng đèo với xế lụa (beer)

Đổ đèo đoạn gần cua Đá Đen huyền thoại.

Đoạn này là đoạn chân đèo Cả đoạn gần Đại Lãnh đây mà. đối với em đây là đoạn đẹp nhất trên toàn lãnh thổ VN (nhung noi em da di qua)

Những đường cong trên Đèo Cả, bên dưới sâu trong lòng núi là đường sắt Thống Nhất, đoạn này từ đỉnh cao nhất của Đèo đổ về phía Phú Yên, gần cửa hầm dài nhất Đèo.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,958
190,289
Latest member
hhuydeptrai7
Back