What's new

19-20/03/2011 Một mình ra...Cam Ranh - Bình Ba...thực sự là không muốn về...

19-20/03/2011 Một mình ra...Cam Ranh - Bình Ba...thực sự là không muốn về...

Một số thông tin em thu thập được qua chuyến đi:
1. Xe đi Cam Ranh: Hòa Thuận Anh, Hà Linh, Ngọc Trang, Minh Dũng...
Xe đi Nha Trang: Phương Trang, Cúc Tùng, Phương Nam...
Giá vé em đi Phương Nam: 180k
Giá vé em về Hà Linh: 180k
Nhưng nên đi xe Hà Linh vì bến về Cam Ranh luôn, xe lại mới...giường nằm sướng hơn nhiều...

2. Để ra Bình Ba: phải đi ghe ở Cảng Đá Bạc. Một ng 12k...đi về mất 24k.
Xuất phát từ CR ra Bình Ba: 10h và 16h
Xuất phát từ Bình Ba về CR: 5h và 12h40
Ngồi ghe khoảng 1 tiếng...là tới nơi.
Lời khuyên: nên ra Bình Ba chuyến 10h...ít gió...biển cũng đẹp, chuyến chiều 16h...mát...nhưng hay có gió lớn...dễ say tàu
Chuyến từ Bình Ba về CR...nên đi chuyến....5h...nếu sợ nắng...vì chuyến 12h40...nắng kinh khủng...em đi chuyến này...ko say sóng...mà say nắng...
3. Tổng hợp tiền bạc đã chi tiêu
Vé xe 2 lượt: 360k
Taxi 2 lượt từ nhà đi ra cảng , từ cảng về nhà: 80k
Vé ghe ra đảo lượt đi về: 24k
Ăn chơi ngoài đảo: 200k ( cái này vừa ăn chính, vừa cafe, karaoke, vừa ăn hàng, ăn vặt...) cho 2 bữa trưa, 1 bữa chiều, 1 bữa tối, 1 bữa sáng
Ăn ở Cam Ranh: 20k/ dĩa cơm gà, 5k/ nước mía, 10k/ sinh tố, 10k/ bánh canh chả cá ( có chỗ 5k)
Cam Ranh còn có Hồ Bơi nước khoáng nóng: 20k/người.
Em còn mua quà tùm lum: nem 2k/ cái...hihi
Tổng cộng: hình như em hết khoảng 700k cho 2 ngày 1 đêm ở Cam Ranh - Bình Ba. hihi
Tập 1: Chuẩn bị cho chuyến đi...một mình...nhưng không hẳn là một mình.

Nhà ngoại em ở Nha Trang...nhưng em chưa một lần đặt chân tới Cam Ranh...qua lời kể của mọi người...trong trí tưởng tượng...Vịnh Cam Ranh đẹp như tranh vẽ...rồi thì Resort Ngọc Sương...cứ như là sống ở cõi tiên...tuyệt nhỉ...Vì thế...em quyết định sẽ đến Cam Ranh...để...một lần được làm...tiên...
Tháng 10/2010...lên mạng xem vé máy bay SG- CR...xem luôn phòng ở Resort Ngọc Sương 2.200/đêm...đi 2 ngày 1 đêm...Nhưng cuối cùng...vì những chuyến đi khác...mà dự định này đành phải gác lại...
Tháng 2/2011...xì trét nặng nề...công việc...gia đình...đè nén...trong đầu chỉ có mỗi một suy nghĩ...phải đi thôi...đi kiếm nơi nào đó bình yên...Và Cam Ranh...lựa chọn đầu tiên và số một của em...
Thật may mắn...bồng nhiên...em lại kiếm ra một anh bạn học cùng Khoa ở trường đại học...anh ấy bảo...cứ ra đây...anh dẫn đi biển...đi cả tuần cũng chưa biết hết Vịnh Cam Ranh là như thế nào...
28/02/2011: anh ơi...tháng 03 này em ra Cam Ranh nhé...ok em...12/03 anh đi Sg rồi...vậy 19/03 ra Cam Ranh nhé...ok anh...
Và điều may mắn thứ hai...tôi quyết định đi ngày 19/03...mãi đến gần ngày đi mới biết...đây là ngày Trăng tròn và đẹp nhất...tuyệt thật...được ra biển...và ngắm trăng...còn gì bằng...
Cam Ranh có gì nhỉ: Đảo Bình Ba, Bình Hưng, Bình Lập, Bình Tiên cũng ngay đó...hay ra Ngọc Sương chơi...? Và...lựa chọn đầu tiên của tôi...Đảo Bình Ba...
16/03/2011: Hà Nội mưa...Cam Ranh mưa...Người bạn tôi nhắn tin bảo...từ từ hẳn mua vé...vì mưa gió thế này...không thể ra đảo được...gần như mất ngủ đêm hôm ấy...cầu mong cho trời hết mưa...biển hết gió lớn...để em còn lên đường...
17/03/2011: Sg trời u ám...Cam Ranh...vẫn mưa...Nhắn tin: anh ơi...dù trời có mưa e cũng vẫn ra nhé...nếu không ra đảo được...anh chở em đi Bình Tiên cũng được...mưa cũng đi...miến em được ra Biển...
18/03: 8h sáng...Xe Hòa Thuận Anh đi Cam Ranh xuất phát lúc 20h30...em không thể đi được vì học tới 21h mới ra...Chuyển qua Phương Trang: hết vé tất cả các chuyến tối...Chuyển qua Phương Nam: còn 1 vé giường gần chót dành cho em...may quá...cuối cùng thì cũng có cái vé đi Cam Ranh...
21h05 học mới ra...chạy qua xe...măm hết 1 tô phở 40k...yên bụng...lên xe...nằm tầng trên...lại dãy giữa...chênh vênh chơi vơi...méo mặt...mà thuii...ráng cố gắng...vì sự nghiệp ăn chơi...
22h xe chạy...rời sg ồn ào náo nhiệt...em về với bình yên...
24h...không thể ngủ được...
3h sáng....chợt tình giấc...rồi chập chờn mãi...vì khoảng 5h hơn sẽ tới Cam Ranh...vì xe này về Nha Trang...em sợ ng ta quên bỏ em xuống Cam Ranh thì tiêu...thật khổ sở khi cứ phải ngủ chập chờn...
5h...dậy hẳn...thấy được Bình Minh trên những ruộng muối...đẹp tuyệt...nhưng không thể chụp lại...vì máy hình của em dỏm...xe đang chạy chẳng chụp được gì...tiếc hùi hụi...
5h30...bước chân xuống bến xe Cam Ranh...gió mát rười rượi ...không khí trong lành...ôi...thích quá...quả là một quyết định đúng đắn khi đi tìm chốn bình yên ở nơi đây.

Tập 2: Buổi sáng ở Cam Ranh...và chuẩn bị lên ghe...ra Đảo Bình Ba ( hồi sau sẽ rõ)

Woa...bây giờ là 7h41 sáng 21/03...em vừa về tới Tp HCM được 2 tiếng...ngồi cặm cụi viết...mà đầu lâng lâng...nhưng cảm giác háo hức từ bình Ba trờ về...em phải viết ngay bài khởi đầu thế này...
Post vài tấm...hình đầu tiên nhá hàng cái nè...máy ảnh em sắp die rùi...nên mọi người...cố gắng xem hình và tưởng tượng tý nha.

attachment.php

Cam Ranh đã lên là Thành Phố rùi nhé
attachment.php

Bến Xe Cam Ranh nhỏ xíu nè
attachment.php

Hình này để nhá hàng nè...Buổi sáng ở Bình Ba đó...ôi...em ngồi ngắm biển mãi không chán...

Last edited:
Re: 19-20/03/2011 Một mình ra...Cam Ranh - Bình Ba...thực sự là không muốn về...

Tập 5: Sống cùng Bình Ba...về đêm

17h15...sau khi tung tăng dưới biển...về nhà tắm lại xong...bụng réo sùng sục...tuy nhiên...quyết định hok ăn cơm...mà sẽ đi ăn ...dạo...ở Bình Ba...
17h30...đi dạo tý rùi đi ăn nhé em...ok chị...
Thế là em cùng nhok 4t...cũng 2 ng bạn...dạo ra đoạn bờ biển và cầu tàu mà người ta đang làm...khi nào xong...đảm bảo có đường bờ biển rất đẹp...sẽ làm cho Bình Ba thu hút khách du lịch hơn. Đường bờ biển này bọc lên Bãi Trước đó mọi người...
Gió mát rượi...em nghĩ cảnh...quàng chiếc khăn choàng ra...đứng múa...mà sợ ng ta tưởng em khùng...nên thôi vậy...
18h20...ra cầu tàu...cảnh hoàng hôn trên biển cũng đẹp tuyệt...và ...ơ kìa...Trăng lên...Trăng mọc từ hướng Bãi Trước lên...vì vậy...em thấy Trăng lấp ló sau rặng núi...vì lúc này chụp hình bằng điện thoại...nên em hok zoom được hình Trăng...tiếc thật đây...Nhìn Trăng đúng là bự ơi là bự...tròn ơi là tròn...

Sau khi tia được mặt trăng...bụng réo dữ quá rùi...đi măm măm thôi. Chúng tôi quay trở lại chợ bình Ba...

Em chui vào hàng bánh xèo đầu tiên...3k/ chiếc...lúc trc 2k...dạo nì do xăng lên...nên thành 3k...em dự tính...sẽ măm 10 chiếc
Tới chiếc thứ 5...hàng phở chả cá bên cạnh hút hồn em quá...nên quyết định dừng...chuyển qua hàng phở...Phở này rất ngon...sợi dai...không mền như phở bắc đâu nhé...chả cá cũng ngon...đúng là xứ biển có khác...Em xơi hết 1 tô + mấy miếng chả cá ( vì ngon quá...em gọi thêm ) vị chi là 15k...nên em hẻm đoán được 1 tô bao nhiu k cả...hì hì...

Quay qua hàng bánh tráng...chị bạn em nói...bánh này ng ta tự tráng ra trên Đảo...không có ở chỗ khác đâu...mua...để ra bãi biển vừa nhai...vừa tâm sự nhé...em cũng bon chen mua 10 chiếc về cho mấy đứa ở sg...2k/ chiếc nhé...( em mới nướng bằng bếp ga...cháy tè le...cô bán bánh bảo ko biết nướng thì có thể đem chiên cũng được...)

Trời chợ...em quên khuấy mất món bắp nướng...may thay...đường ra Bãi Nồm cũng có bắp nướng...thế là hồn ai nấy giữ...bắp em trên tay em...

Dự định mua đồ ra bãi Nồm ngồi tám chuyện...ngắm trăng...nhưng vì gió mạnh quá...buốt luôn 2 lỗ tai...nên chúng tôi quay lại quán Karaoke Sóng Biển gần Ủy Ban Xã...Trên đảo có nhìu quán Karaoke...nhưng chị bạn bảo ở đây hát ok nhất...20k/ tiếng...có sân vườn bên ngoài khách ngồi nhậu nữa.

Thế là vô karaoke vậy...em típ tục gặm hết trái bắp nướng...hò hét gần chục bài...

20h30...mắt em bắt đầu ríu lại...kết quả của 1 đêm đi xe không ngủ...và 1 ngày cuốc bộ...ko mỏi mệt...thì bây giờ...em bắt đầu...mệt mỏi...

22h00...sau mọi cố gắng cầm cự...mọi người dành rời quán đề em về đi ngủ...lấy sức cho sáng hôm sau...về ngang Trường Cam Bình...có hàng bán hột vịt lộn...em thề...nếu mắt em còn mở được...em đã sà vào rùi...mà mọi người ngăn...hok cho em ăn nữa...hic

23h...em thăng đường...chưa có giấc ngủ nào ngon thế...

Hình ảnh nè...

attachment.php

Đường ven biển đang làm nè..

attachment.php

Cầu tàu mới đang làm nè...

attachment.php

Mặt trời đang lặn nè...

attachment.php

Hoàng hôn...hồn hoang...

attachment.php

Trăng xuất hiện rùi nè...Đúng là...ng ta ví con gái đẹp như trăng tròn...quả chẳng sai...

attachment.php

Cô bán bánh tráng nè...hihi

attachment.php

Phở chả cá nà...

Re: 19-20/03/2011 Một mình ra...Cam Ranh - Bình Ba...thực sự là không muốn về...

Tập cuối rồi đây: Bình Minh Bình Ba...Ra bè nuôi Tôm Hùm...

4h30...em tỉnh giấc...4h45...chuông báo thức em reo...5h14...em mò dậy...một mình ra cầu tàu mới nghía bình minh cái nào...
Vì mặt trời mọc từ hướng biển ở Bãi Trước...ở càng Bình BA>>>nằm trong vòm đảo...vì thế hok thể thấy mặt trời ló lên từ biển được...tiếc thật...
5h30...em một mình...ngồi ngắm trời đất...hít lấy hít để hưong vị gió biển...thanh bình quá...ước gì..ngày nào em cũng được thế này...ở Sg em ngủ nướng lắm...toàn đi làm trễ...hihi
6h...trở về quán Gió Biển...lay anh bạn dậy...rùi em cũng nhok 4t...bưng tô mực lá...lên quán Bánh Căng ăn sáng thui...sáng sớm trời se lạnh...ngồi bên cạnh lò đúc bánh Căng...ấm ơi là ấm...
7h...trong lúc chờ mọi người ăn sáng...em cũng nhok 4t...đi thêm 1 vòng quanh chợ...uống sữa đậu nành...mua bim bim cho nhok...đi tới đâu...ng ta cũng chào...nhok...nhok này nổi tiếng thật á...ai cũng biết...hihihi...em đi cùng được thơm lây...
7h30...ghe tới rồi...ra bè nuôi tôm thôi...
Thiệt tình là ngồi ghe...em sợ rớt tỏm xuống biển...vì vậy...không dám lôi điện thoại ra chụp hình....
Đi ngang bè nào cũng thấy 1 đàn chó trên bè...ng ta để tụi nó trông bè á...Nuôi tôm hùm mà lị...
Lên tới bè người quen...bè này chỉ có nuôi 1 chúc chó thôi...con chó này hám gái cực...mà cũng nhát gái cực...lúc em quay lưng đi thì nó mò tới ngửi ngửi...cọ cọ...em vừa quay ra nhìn nó là nó chạy mất tiêu...cứ như chơi trò cút bắt với em vậy.
Lần này ra vừa lúc mọi người vừa xuất tôm đi bán sạch...toàn tôm con...em hok chụp được hình...cũng hok được thưởng thức món tôm hùm...hẹn lần sau trở lại vậy...
Ngồi bùn...anh chủ bè...cho mượn đồ nghề câu mực và câu cá...câu mãi...câu mãi... chẳng được con nào...thế thôi...dành tạm biệt ...về lại đảo uống cafe thôi.

Uống cafe thì mọi người lên quán Cây Xoài nhé...

Sau khi uống cafe...em quyết định quay về...ngủ...chờ ăn cơm...rồi lên ghe trở lại Cam Ranh

11h30: cơm trưa...cá chiên...canh bí...lại 2 chén đầy vun...no....

12h30...lên ghe...lần này lại ngồi mũi ghe...trời nắng quá...mọi người giăng 1 miéng vải lớn để mọi người được che nắng..em lúc này...lăn lê bò toài giữa mũi ghe...càng giác như...đi tị nạn...rút kinh nghiệm...lần sau sẽ về chuyến 5h sáng cho nó...mát...vì giờ trưa...nắng kinh khủng...1 tiếng lênh đênh trên biển...biến em thành con heo nướng mọi chính hiệu...

13h30 về lại Cam Ranh...tạm biệt vùng đât bình yên...ước gì được ở lại thêm vài ngày nữa...hic

Hình đây nè mọi người
attachment.php

Bình mình đang lên từ hướng Bãi Trước nè..

attachment.php

Bánh căng...mực...em thích bánh căng trứng hơn...

attachment.php

Ra nhà bè rùi nè

attachment.php

Nhím biển nè...

attachment.php

Cá bơi lội tung tăng...em mà có áo phao là em lao xuống biển rùi...

attachment.php

Người ta làm cá và ghẹ con...cắt nhỏ...rùi cho tôm ăn nè

attachment.php

Bắt con cá lên chộp hình...chưa kịp chộp...con cá quẫy đuôi...em làm rơi xuống nước...thế là con cá thoát thân...em mang tội lỗi tày đình...hihi

"Thực sự là không muốn về" thì sẽ hẹn gặp lại

Em đi chuyến này...học thêm được 1 câu là " Sống đơn giản cho đời thanh thản"...Vì vậy mà tự nhiên ngán ngẩm cái náo nhiệt ồn ào của Sg...Thấy sống bon chen sao mà mệt quá...hihi...muốn về Bình Ba sống cho yên bình...

" Sống đơn giản cho đời thanh thản"...Cuộc sống là vậy, hãy sống hết mình hôm nay, ngày mai sẽ tươi sáng

" Sống đơn giản cho đời thanh thản"...Cuộc sống là vậy, hãy sống hết mình hôm nay, ngày mai sẽ tươi sáng

Cuộc sống là vậy...em cũng phải ráng bon chen...để còn kiếm xiền...đi phượt...còn nhiều nơi chưa tới...chừng nào đi hết rùi...thì sẽ kiếm chốn bình yên sống...hihi

Có ý định mới chưa, hú anh với nhé

Có ý định mới chưa, hú anh với nhé

Hì hì...em vẫn chưa đi hết Cam Ranh mà...Đi Bình Hưng...Bình Tiên...Bình Lập...nghe đồn cũng đẹp lém...mà tháng 4 em có chuyến đi Côn Đảo với đoàn phượt mình rùi...hihi...

Chào Hương!

Chuyến đi của Hương thú vị thiệt, Lộc cũng đang muốn đi Cam Ranh. Hương có thể hỗ trợ một số thông tin cần thiết của chuyến đi không?

Chẳng hạn Lộc không quen biết ai hết thì ra đó, mình có thể thuê xe máy hoặc chổ ở nào tốt không? Cám ơn Hương nhiều.

Nếu được thì có thể cho mình số điện thoại liên lạc để có gì mình hỏi trực tiếp Hương luôn nhé. Thank you

Last edited by a moderator:

Chào Hương!

Chuyến đi của Hương thú vị thiệt, Lộc cũng đang muốn đi Cam Ranh. Hương có thể hỗ trợ một số thông tin cần thiết của chuyến đi không?

Chẳng hạn Lộc không quen biết ai hết thì ra đó, mình có thể thuê xe máy hoặc chổ ở nào tốt không? Cám ơn Hương nhiều.

Nếu được thì có thể cho mình số điện thoại liên lạc để có gì mình hỏi trực tiếp Hương luôn nhé. Thank you

Bạn add yahoo của mình để trao đổi cho dễ nha.
Yahoo: sulinsmile1312

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,657
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back