What's new

[Chia sẻ] 2 tuần lang thang Châu Âu

Chuyến đi châu âu đầu tiên của em đã được quyết định rất chóng vánh chỉ sau khi bà chị em rủ “Đi với chị, chị làm visa cho” :D
Em đi vào mùa hè, chỉ được 2 tuần tháng 7 ngắn ngủi nhưng cảm xúc tới giờ vẫn dâng trào lắm. Văn vẻ em xưa giờ vẫn dở nên có gì lủng củng dài dòng các bác thông cảm nhen. Hy vọng kinh nghiệm của em sẽ giúp ích được cho những bạn đi sau.
Lịch trình của em:
Provence – Paris – Bruxelles – Bruges – Salzburg – Hallstatt – Prague – Budapest

1. DI CHUYỂN
Dưới đây là chi phí đi lại của em:
- Giữa các thành phố

- Trong các thành phố:

Do ở Paris em mua sắm nhiều nên những thành phố sau em đều chọn tàu/xe vì máy bay giá rẻ + hành lý còn đắt hơn.

Last edited by a moderator:
Hình như đây là tình hình chung của những đứa mê du lịch nhỉ=))))))))))))
Mình hơi bị thích mùa đông nên sắp tới chắc cũng lết dịp tết Tây. Tết tây năm nay dụ được chị sếp đi chung thế là vivu được 2 tuần. Lần sau ráng dụ đi luôn 1 tháng (về chắc sẽ cho bay).
Haha thích nha, mình ngoài chuyện xin off lâu hơi ngại với sếp thì còn 1 lí do mà trc giờ m chỉ đi lâu nhất 10 ngày đó là tiền lưong. 1 năm dc có 12 ngày phép, nghỉ hơn là trừ lương, ngoài tiền đi chơi còn mất lương (mỗi ngày hơn 2tr áh) nên đau ruột lắm o_O
Mình lại chịu lạnh dở nên hay canh mùa thu ko ah, đợt rồi đi cuối thu đầu đông dưới tp ko sao, lên núi tuyết Jungfrau quéo ko làm j dc lun haha

Haha thích nha, mình ngoài chuyện xin off lâu hơi ngại với sếp thì còn 1 lí do mà trc giờ m chỉ đi lâu nhất 10 ngày đó là tiền lưong. 1 năm dc có 12 ngày phép, nghỉ hơn là trừ lương, ngoài tiền đi chơi còn mất lương (mỗi ngày hơn 2tr áh) nên đau ruột lắm o_O
Mình lại chịu lạnh dở nên hay canh mùa thu ko ah, đợt rồi đi cuối thu đầu đông dưới tp ko sao, lên núi tuyết Jungfrau quéo ko làm j dc lun haha
Dân xứ nhiệt đới như tụi mình ít người chịu lạnh tốt lắm. Mình chịu lạnh cũng không tốt, phải dán miếng giữ nhiệt mới sống nổi.
Do đợt này đi để thực hiện giấc mơ đến quê hương Santa Claus, mò lên Artic Circle của Phần Lan nhiệt độ -19 tưởng bị ướp xác ngoài trời luôn rồi. Đi 1 phần là để xem Northern Light, ai dè nhiệt độ lúc mình đi không đủ điều kiện để xuất hiện Northern Light. Nên năm sau dự là qua Na Uy xem có may hơn không:ROFLMAO::ROFLMAO::ROFLMAO:
Mà thấy tiền cũng hơi căng căng. Chắc lại mì gói trừ cơm để du lịch quá.:unsure::unsure::unsure:

Dân xứ nhiệt đới như tụi mình ít người chịu lạnh tốt lắm. Mình chịu lạnh cũng không tốt, phải dán miếng giữ nhiệt mới sống nổi.
Do đợt này đi để thực hiện giấc mơ đến quê hương Santa Claus, mò lên Artic Circle của Phần Lan nhiệt độ -19 tưởng bị ướp xác ngoài trời luôn rồi. Đi 1 phần là để xem Northern Light, ai dè nhiệt độ lúc mình đi không đủ điều kiện để xuất hiện Northern Light. Nên năm sau dự là qua Na Uy xem có may hơn không:ROFLMAO::ROFLMAO::ROFLMAO:
Mà thấy tiền cũng hơi căng căng. Chắc lại mì gói trừ cơm để du lịch quá.:unsure::unsure::unsure:
Đợt rồi mình mặc nguyên 1 bộ heatech của uniqlo trong người, thêm áo len & ngoài cùng là áo phao mà khi lên đỉnh núi tuyết hay về đêm là vẫn quéo hết luôn. nhất là tay cứ phải gỡ bao tay để chụp hình, căng nhất lúc này. Mua cái quỷ găng tay nói là xài cảm ứng dc mà có đc đâu, hix
Ăn mì gói trừ cơm mà đủ xiền du lịch châu Âu là dữ lắm luôn á :devilish: Nói chớ con bạn mình cũng đang me cái vụ ngắm cực quang (nó là đứa rong ruổi bao nhiu là nc cùng mình đó), nhưng cá nhân mình chưa thấy cực quang hấp dẫn lắm nên chuyển hưởng xuống Úc trc cái đã. Sẽ nhất định quay lại Châu Âu 1 ngày nào đó, mới đi đc có 2 nước à. Vé mbay qua đó mắc ghê, mất thgian bay nữa, giá mà đi 1 lèo 6-7 nc cho đáng :ROFLMAO:

Hồi xưa, cái hồi mình còn có cái điện thoại 2 sim ấy, thế là mỗi lần đ du lịch đâu đó mình phải mua thêm 1 cái sim ở nước đó để dùng, mục đích chỉ đơn giản là để:
  • Sim 1: người nào đó gọi ở Việt Nam nhắn tin hay gọi mình đều nghe được hết
  • Sim 2: mình gọi về cho mọi người ở Việt Nam và gọi cho nhà nghỉ hay khách sạn ở nước ngoài cho đỡ tốn tiền . Và quan trọng nhất là để sử dụng dịch vụ Internet hay 3-4 g ở nước đó.
Và thông thường, những cái sim mình mua đều có thời hạn sử dụng vỏn vẹn 5-7 ngày, chi phí cũng không hề rẻ, cũng tầm mấy trăm nghìn 1 cái sim (thường họ bán cho khách du lịch 1 gói cước tầm 7 ngày gì đó hoặc bạn mua sim và tự topup ở các cửa hàng tiện lợi, cái này thì giống mua thẻ ở nước mình ấy).
Hồi xa xưa ấy, mình mà đi với đám bạn của mình là mỗi đứa lại phải vác theo 1 cái sim vì cái 3-4g mà chỉ 1 đứa dùng thì ok chứ 1 đám dùng thì chậm rì rì và tốn pin đt để phát sóng Wifi. Nhưng kể từ khi đi du lịch Hàn Quốc, mình đã được 1 chị gái khuyên là nên thuê tadiwifi - wifi du lịch thay cho sim điện thoại. Thế là mình thích wifi du lịch là từ đó.

Nick post 2 bài là đều qcao cho cái tadiwifi gì đó đó (n):unsure:

Có bạn nào từng đặt vé qua https://www.ouibus.com/ chưa vậy? Mình đang muốn đặt vé từ Chamonix đi Geneva mà chỉ thấy họ mở bán đến ngày 04/04/2019 thôi. Thường thì các tuyến tàu/bus toàn cho đặt trước cả 1, 2 tháng cơ. Không hiểu sao cả tuần nay mình vào đặt mà toàn chỉ thấy bán đến 04/04/2019?

hehe, ở Phần lan -19 độ là bình thường bạn ơi. Mình ở đây gần 10 năm rồi nhưng cơ bản vẫn không chịu nỗi mỗi khi trời quá lạnh chứ huống chi người ở Viêt nam qua. Lapland mùa đông có thể lên đến -40 độ lận. Mình nghĩ nếu bạn muốn săn cực quang thì nên đi Iceland hơn. ở đây có nhiều gói tour săn cực quang ngay tại trung tâm với giá phải chăng, mà còn có dịch vụ hôm nay săn chưa được thì hôm sau cho đi miễn phí tiếp đến khi nào săn được thì thôi. Mình thấy giá mềm hơn hẵn so với Phần lan hay Na uy đấy. Bạn tìm hiểu thử.

hehe, ở Phần lan -19 độ là bình thường bạn ơi. Mình ở đây gần 10 năm rồi nhưng cơ bản vẫn không chịu nỗi mỗi khi trời quá lạnh chứ huống chi người ở Viêt nam qua. Lapland mùa đông có thể lên đến -40 độ lận. Mình nghĩ nếu bạn muốn săn cực quang thì nên đi Iceland hơn. ở đây có nhiều gói tour săn cực quang ngay tại trung tâm với giá phải chăng, mà còn có dịch vụ hôm nay săn chưa được thì hôm sau cho đi miễn phí tiếp đến khi nào săn được thì thôi. Mình thấy giá mềm hơn hẵn so với Phần lan hay Na uy đấy. Bạn tìm hiểu thử.
Cám ơn hướng dẫn của bạn nhé. Chắc năm sau sẽ đổi hướng qua Iceland như bạn nói quá. :love::love::love:

Cảm ơn anvinh đã post bài chia sẻ, hình ảnh đẹp, giọng văn thì dễ thương hết nấc. Đọc những bài như vầy cả ngày không chán, thả cho trí tưởng tượng bay bổng miên man. Châu Âu với mình luôn đẹp và là nơi mình luôn ao ước muốn đi du lịch. Giá như được nghỉ dài ngày, lang thang khắp hang cùng ngõ hẻm ở các nẻo đường Châu Âu mỗi năm một chuyến hihi. Mong bạn tiếp tục post bài

Một bài viết quá tuyệt vời và chi tiết từng thứ luôn. Đọc những bài như thế là phải lưu lại ngay vì giá trị quá cao.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back