What's new

Sáng tạo Phượt Cụ - Chào mừng Phượt lên 5!

Như vậy cho đến thời điểm này, đã có bài dự thi trình bày rõ ràng băng hình ảnh bài dự thi

1. Nuamua với "chốt gắn thùng lên đèo hàng xe máy" - sử dụng với thùng sắt và đèo hàng chế thêm của VN, cho loại xe Win hoặc tương đương.
2. Hiep_db87 với "Giá gắn máy ảnh mini" làm bằng cần antena và nắp chai nhựa.
3. Hiep_db87 với "Đèn đeo đầu" bằng thắt lưng và ông nhựa.

Mình nghĩ, BTC nên y.c thí sinh dự thi có hướng dẫn cách làm... rõ ràng. Hức hức....chứ các sản phẩm thấy hay mà chả biết bắt chước như nào! (ấy là mình gà tồ chưa biết hết các đinh, ốc vít này nọ để lắp vào cho chuẩn - còn các bác giai chắc là dễ rồi :( ).
sản phẩm hay mà không có hướng dẫn thực hành cụ thể thì....đôi khi chỉ là thứ cho mọi người ngắm thôi ạ????
Và biết đâu, thí sinh....đạo ảnh của người khác để dự thi - điều đó cũng có thể xảy ra! BTC không thể nào kiểm soát hết đc thông tin cá nhân TV để chắc chắn không có....ăn trộm bản quyền :)

Vài ý của mình, có gì không phải các bác bỏ qua nhá!

Nó gọi là sáng tạo mà bạn.

Theo mình nghĩ các bài dự thi giải thích đến như vậy là OK rồi

Nếu muốn làm theo bạn lại sáng tạo thêm 1 tí nữa... Còn nếu muốn y nguyên như SP dự thi thì sau này bạn có thể "mua" trên gian hàng SÁNG TẠO của Phựot

gian hàng này sẽ mở sau khi cuộc thi kết thúc

:D em thì giải hay không cũng được chủ yếu là share sản phẩm với mọi ngưởi thui ;)

Bếp củi

Vật dụng: chủ yếu là dùng đồ phế liệu, có thể thay thế bằng nhiều vật liệu khác nhau
Khối lượng: vì em dùng toàn sắt phế liệu nên hơi nặng, nhưng có thể thay bằng nhôm để dc khối lượng mong muốn
Gồm có: - 1 khung chắn gió
- 1 hộc để gỗ
- 1 ngăn để ngăn cách tro và củi
- 4 chân để
-------------------​

Ý tưởng thì em lấy từ internet :http://zenstoves.net/LinksGeneral-DIY.htm đây là 1 trang rất hay để tham khảo ... đủ các loại bếp

Bận quá chưa làm được cái gì mới để thi Phựot cụ.

Trước tiên cho em dự thi sản phẩm cũ kỹ này trước nhá. Cho xôm tụ!

Bếp cồn lon bia

Đầu tiên kiếm 2 cái lon nước ngọt hay beer, khía trước một đường để cắt cho nó phẳng.

Cắt gần sát đường khía, cắt dọc từng miếng nhỏ rồi bẻ. Làm 2 cái như vậy rồi úp vào nhau.

Đục khoảng đôi chục cái lỗ nhỏ xung quanh, phía mặt vát ngoài của đáy lon. Đục thêm 1 cái lỗ ở chính giữa đáy lon để còn bơm cồn vào.

Kiếm 1 cái vít vặn vào.

Kiếm 1 cái khay sắt nhỏ hay cái nắp vung nào để có thể đổ 1 ít cồn mồi vào mà ko bị chảy mất. Đổi thêm 1 ít cồn mồi lên phía trên chỗ cái vít. Rồi châm lửa. Chục giây sau, bắt đầu xuất hiện lửa xanh từ các lỗ đã đục.

Giờ thì bắc nồi lên đun cafe thôi !

Cuộc thi đã bắt đầu sôi động! Chắc chắn vòng chung kết sẽ có nhiều sản phẩm sáng tạo của các cụ phượt vì mình đoán còn nhiều cụ găm hàng.

Thấy bếp cồn nhiều người tự làm nhiều, nhỏ mày hay, nhưng sao lại đốt bằng cồn y tế? loại này cháy lâu ko? thấy mọi người mua cồn nước chế vào, có vẻ loại đó cháy lâu hơn?

Với lại nghe nói, cái bếp cồn nhỏ đó, nấu đc cả nồi cơm cho chục người ăn? nấu được nước sôi luôn? do chưa thấy nên hỏi lại mọi người thủ đúng ko?

Góp ý với bác là nên cho thêm mấy cái gioăng cao su (hoặc long den cao su/nhựa mềm) vào ở trên và dưới nữa, nếu không thì chắc xe bác nó phải hơi kêu lọc cọc bác nhỉ ?

Vụ này chắc là chia sẻ cho anh em thôi, chứ đưa lên thành sáng kiến phượt cụ e là ... hơi quá. Anh em thợ sửa xe máy hoặc cơ khí đều làm mấy thứ như thế này thường xuyên. (em không nghĩ cái này bây giờ bác mới nghĩ ra, có sao nói vậy bác đừng giận nhé ! )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back