What's new

Đồ nhặt nhạnh trên đường Phượt

arvil77

Mốc ơi là Mốc
Mãi mới tìm được 1 người ủng hộ tớ chủ đề này Kệ, tớ cứ post thử xem sao :) Tớ ko có đồ cổ hay tranh hiếm để trưng ở đây (mà nếu có cũng ko trưng ra, mai mốt nhà bị trèo cửa sổ vào thì mệt lắm :D ), nhưng thích nhặt nhạnh những thứ vớ vẩn rồi về bày trong nhà, thỉnh thoảng nhìn chúng thấy đời cũng vui :)

Vậy nên mở topic này để mời các bác vào chơi cùng, bác nào có bộ gì hay mà ko quá riêng tư hay sang trọng quá sợ kẻ gian dòm ngó :)) thí cho bà con chiêm ngưỡng, có khi qua đó lại tìm được đối tác cho thứ mình đang cần mua bổ sung :) Ko biêt có bác nào hay đi miền sơn cước rồi sưu tầm rượu thuốc các loại ko, cho bà con nếm online đi :) Công chúa hồi xưa đi mà phải lo tìm tha cả rượu táo mèo rồi dao quắm của người dân tộc về cho bạn bổ sung bộ sưu tập, ví dụ thế

Hi vọng nhận được hưởng ứng (wait)

Công chúa thích sưu tầm những mô hình máy bay thu nhỏ của những hãng HK mà mình đã bay nhưng mới mua được vài cái thì tiếc tiền, nên đồ chỉ nhỏ xinh xinh thế này thôi

Những chiếc nam châm nhỏ mình mua ở mỗi nơi rồi dán linh tinh cửa tủ lạnh, có ngài Sherlock Holmes (sống ở phố Baker Street), 5 ông lớn của Nam Phi, chàng Davids, cướp biển Nauy, núi lửa đã tắt Santorini, tuyến đường 66 nổi tiếng của Mỹ, chú mèo Hawaii điểm với hoa biển, sao biển rồi lại cả âm nhạc Liên hoan tiếng hát TH châu Âu, 4 anh đẹp trai Il Divo Nói chung là nhắng nhít, màu sắc loè loẹt :LL

Last edited:
Hồi đi ở Châu Âu, tớ cực thích postcard. Đến các nơi thường không mua đồ lưu niệm (nghĩ lại tiếc hùi hụi) nhưng postcard thì kiếm đủ những cảnh mà mình đã qua.

Postcard thường gửi cho người khác, nhưng tớ lại giữ hết.

Bây giờ nhét vào một quyển album dầy ự. Thỉnh thoảng có lúc dở ra thấy cũng vui vui. Họ chụp ảnh đẹp hơn mình, nét hơn mình, lại còn có những góc rộng và độc đáo hơn mình, tội gì không giữ.

Postcard ở VN thì giữ mỗi bộ Hà Nội cổ thôi.

Úi, bác giống em, em cũng hay mua postcard lắm, có lẽ là rẻ nhất ở Ý, 1e được 1 bộ 20 chiếc luôn, còn những nơi khác, em chỉ dám mua 2-3 chiếc, nhưng thỉnh thoảng em có gửi cho bạn và người nhà (nhưng chả ai gửi cho em cả hị hị) Nhiều khi gửi mà cũng tiếc ghê lắm :) vì đẹp mà ko thể cái nào cũng mua 2 cái, 1 mình giữ

Nhưng bưu điện là bọn em ko tin tưởng, mấy lần mọi người ở VN ko nhận được, thế nên ko gửi thường xuyên

Hehe, nhưng cái loại ở Ý mà 1e 20 chiếc thì xấu, phải không ạ (được mỗi cái là mua 2 bộ thì đủ hết tất cả các điểm nổi tiếng). Muốn đẹp thì lại vẫn phải đắt tiền. Cái loại to rất đẹp đắt thật, nhưng nhìn cũng sướng.
Tớ chả gửi cho ai, chỉ giữ cho mình.

Có cái có lịch đi kèm thì gửi cho bạn bè, cũng phải cho vào phong bì, gửi như gửi thư mới đảm bảo đến được.

Hehe, nhưng cái loại ở Ý mà 1e 20 chiếc thì xấu, phải không ạ (được mỗi cái là mua 2 bộ thì đủ hết tất cả các điểm nổi tiếng). Muốn đẹp thì lại vẫn phải đắt tiền. Cái loại to rất đẹp đắt thật, nhưng nhìn cũng sướng.
Tớ chả gửi cho ai, chỉ giữ cho mình.

Có cái có lịch đi kèm thì gửi cho bạn bè, cũng phải cho vào phong bì, gửi như gửi thư mới đảm bảo đến được.

Đúng là xấu nhưng đủ :) Em bao giờ gửi postcard cũng cho phong bì, để không nhỡ người ta đọc kì lắm, có lần gửi từ Thụy Sĩ, postcard thì rõ đẹp, thế mà ko nhận được, ko hiểu lạc đầu nào

Lục tài liệu viết báo cáo thì tớ thấy quyển sổ này của tớ, thêm ví dụ nữa về cái sự nhặt nhạnh của tớ, cái này là do tớ nhìn thấy 1 bạn Nhật làm khi ngồi cùng tàu với bạn ý từ Pisa đi Venice năm 2005, thế là tớ bắt chước nhưng chỉ đến năm nay tớ mới ngồi làm và phải dán mấy chuyến cộng lại, tuy nhiên lại ko có Úc và Thái

Tớ giữ tất cả thẻ lên máy bay, vé tàu xe, vé thăm quan, vé vào bảo tàng (nên nếu bạn nào hỏi giá 1 số nơi tớ có thể kiểm tra lại được ngay :) ), hoặc những gì có thể dán đươc (mẩu giấy địa chỉ nhà, số điện thoại ai đó viết cho tơ...) và dán vào 1 quyển sổ, và ghi chú nhảm nhí bên cạnh Bộ này đắt tiền nhất là vé phạt ko mua vé mà đã tót lên xe ở Thụy Sĩ vì vội quá, tiền phạt 80CHF nhưng ko có tiền CHF nên trả băng euro 50e :(

(ảnh bên trái là tớ cắt từ 1 tờ báo ngày ở Milan ngay sau hôm Milan đoạt cup C1)

(cái này bên trái, ở giữa, là chữ kí của 1 thành viên ban nhạc khá nổi tiếng thế giới)

Đại loại sở thích của tớ hơi nhảm :)

Có cho post ảnh ké không Công chúa ơi?
Mình đi đến một nước nào đó hay thích mua những tượng (người, vật) nhỏ nhỏ xinh xinh đặc trưng cho vùng đó. mang về nhà bày la liệt ở một kệ tủ. Nhưng từ ngày lũ con nhà mình nó lớn lên một chút, biết nghịch ngơm đã làm "biến mất" hay phá hỏng mất quá nửa mất rồi. Quên cả Ô sin cũng góp "công" lớn vào việc đó X(

Last edited:
Có cho post ảnh ké không Công chúa ơi?
Mình đi đến một nước nào đó hay thích mua những tượng (người, vật) nhỏ nhỏ xinh xinh đặc trưng cho vùng đó. mang về nhà bày la liệt ở một kệ tủ. Nhưng từ ngày lũ con nhà mình nó lớn lên một chút, biết nghịch ngơm đã làm "biến mất" hay phá hỏng mất quá nửa mất rồi. Quên cả Ô sin cũng góp "công" lớn vào việc đó X(

Ui, ui nời bác, mời bác, em mở topic là để mọi người cùng vào góp vui mà, chứ ngày nào em nhìn đồ của em mãi cũng chán :) , đang tính mấy hôm nữa về ko ai tham gia topic, là em xóa toẹt topic luôn :))

Cảm ơn công chúa đã cho phép (lại thiếu icon nghiêng mình, ghét nhở!).

Lần đầu tiên mình tới châu Âu là cuối năm 2000, đầu 2001. Địa điểm đặt chân đầu tiên của mình ở châu Âu đầu tiên đương nhiên là sân bay CDG rồi nhưng thành phố c.Âu đầu tiên mình thực sự được thăm thú là thủ đo Cô-pen-ha của vương quốc Đan mạch.

Thành phố thạt cổ kính, không có những toàn nhà chọc trời như ở Mỹ mà mình thường thấy qua phim ảnh. Phổ biến ở Cô-pen-ha là những tòa nhà cổ kính. Đường phố thì không mấy đông đúc, trừ khu trung tâm quanh Tòa Thị chính.

Lần đó mình ở tại một khách sạn nằm ngay trên đại lộ mang tên nhà văn nổi tiếng An-đéc-xen, đại lọ chạy ngang quảng trường Thị chính nên khi rảnh mình hay lang thanq ở mấy khu phố đi bộ quanh đó.

Tôi rất thích thú khi vào các cửa hàng bán đồ lưu niệm dành cho khách du lịch. và các bức tượng lính thủy con con là những thứ hấp dẫn tôi nhất.

Tượng 3 chú lính dưới đây tôi mua từ lần đó. Những lân sau quay lại luôn muốn mua thêm nhiều kiểu khác nữa nhưng không tìm thấy hàng nào bán lính thủy nữa, thế mới lạ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back