What's new

[Chia sẻ] 3 Ngày Khám Phá Huế

Chào mọi người, trong 2 ngày nữa mình sẽ có chuyến đi độc hành đến Huế trong 3 ngày 2 đêm (13-15/09/2015).

Quê nội của mình ở Thừa Thiên Huế, được đi Huế 1 lần lúc còn rất nhỏ nhưng mình chưa biết gì về Huế cả. Vậy nên nhân dịp này mình sẽ khám quê hương mình :') . Mình muốn đi thật chậm để khám phá văn hóa, đời sống, ẩm thực nơi này, lịch trình của mình như sau:

T7 : Ra ga Sài Gòn - lên tàu đi Huế
CN - ngày 1 : khoảng 6h có mặt ở ga Huế (mình định thuê xe máy để đi trong ngày này)
----------------Sáng ăn bún bò Huế rồi đi Đại nội
----------------Trưa qua cồn hến ăn cơm rồi đi lăng Khải Định
T2 - ngày 2 : đi xe buýt đến biển Thuận An
----------------Trưa chiều về đi chợ Đông Ba
----------------Tối nếu có thể mình sẽ xem ca trù sông Hương
T3 - ngày 3 : sáng đi chùa Thiên Mụ, thưởng thức chè Hẻm

Phương tiện di chuyển chủ yếu là đi bộ. Tới đó tùy địa điểm, thời tiết .... mình sẽ thử bánh bèo/nậm/lọc, nem lụi, bún thịt nướng ..., đi đồi vọng cảnh, núi Ngự Bình, chợ đêm Nguyễn Đình Chiểu, khám phá đường phố Huế ......

Ban đầu mình định đi hết Đại nội, Lăng Minh Mạng/Tự Đức/Khải Định mà xem giá vé vs xem hình thấy một số nơi kiến trúc có vẻ giống nhau nên mình bỏ bớt. Có ai biết giá vé tham quan mới nhất thì cho biết với

Lịch trình của mình tạm thời như vậy, nếu có thể mọi người góp ý chỉnh sửa giúp mình nha :)

Từ nhỏ đến giờ mình rất muốn được đi thử tàu lửa, bây giờ mới có cơ hội :) . Mình đã đặt vé tàu qua mạng nhưng mà do xem không cẩn thận nên đặt vé nhầm giờ, đành để nó tự hủy(vé thanh toán sau). Sáng nay mình chạy thẳng ra ga mua luôn. Tới quầy chị nhân viên nói phải lấy số rồi chờ, tưởng đâu là bốc thẻ số hay gì ai dè có máy lấy số tự động, loay hoay một hồi mới lấy được số (lúa dễ sợ :)) )

Mấy ngày này ở Sài Gòn mưa dữ dội, xem thời tiết thấy ở Huế khả năng cao cũng mưa nhiều :( , hi vọng chuyến đi thành công tốt đẹp :')

Vì mình đi với mục đích khám phá với chi phí có hạn nên mình phải chi tiêu tiết kiệm.Mình rất mong được giúp đỡ về thông tin chỗ ở, ăn uống và mong được gặp gỡ nhiều bạn mới, cảm ơn mọi người đã xem. :)

Last edited:
#Ribbon
Cảm ơn bạn nhiều nha, rất vui được chia sẻ kinh nghiệm với bạn ^^ . Mình quay bằng Sony Handycam.
Chắc chắn mình sẽ còn quay lại Huế nhiều lần nữa và khám phá những chỗ chưa đến được. Cảm ơn những gợi ý của bạn và mình rất vui nếu được gặp bạn ở Huế lần sau. ^^

#imno13
Clip mình quay bị rung lắc nhiều với còn nhiều lỗi lắm, còn lâu mới đạt tới chữ "chuyên nghiệp". Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều nha ^^

#ritaandbap2013
Đợt vừa rồi mình đã ở ks Waterland, mình thấy chất lượng rất tốt, ngay trung tâm, toàn khách tây thuê, giá 1 ngày từ 200k trở lên, ks có cho thuê xe máy nữa. Đ/c: 35/42 Nguyễn Công Trứ.

#thienbao11
Nhìn ava con nghĩ chú lớn tuổi hơn con nhiều nên con xưng hô "chú-con" nha ^^.
Chữ "đất Thần Kinh" con mới nghe lần đầu, phải google con mới biết nó là gì. Cảm ơn những hình ảnh chú đã chia sẻ, ảnh đẹp lắm ạ.

Last edited:
đã có thêm kinh nghiệm cho chuyến đi tháng sau của mình, thanks thớt nhiều nhiều.
Nhìn cái video thèm ghê.(beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back