What's new

[Chia sẻ] 37 ngày ở Châu Âu của Leaf family

37 ngày ở Châu Âu của Leaf family (chia sẻ kinh nghiệm visa, lên lịch trình)

Câu đầu tiên của Topic như đã hứa mình xin gửi lời cám ơn đến bạn Thuỳ Linh, người có nick Jollee171 chắc hẳn các bạn ở box "Hoàng tráng Châu Âu này đều biết. Bạn Linh phải nói là một người cực kỳ nhiệt tình, không chỉ trả lời trên diễn đàn, mình có nhắn tin cho Linh và bạn ý đã giúp đỡ mình rất nhiều thông tin.
Gia đình mình đã ấp ủ kế hoạch đi Châu Âu nhưng đến khi đọc Topic của Jollee171 động lực tăng vùn vụt. Thay mặt gia đình cám ơn Jollee171 về những chia sẻ rất hữu ích.
Nói qua về gia đình mình một chút, nhà mình có hai vợ chồng và một con gái 7 tuổi, nick của bạn ý là Leaf, đó là lí do tên của topic có chữ Leaf Family. Hè vừa rồi nhà mình vừa đi một vòng qua 8 nước Châu Âu trong 37 ngày (tính cả Vantican là 9). Đó là một trải nghiệm tuyệt vời và mình sẽ cố gắng chia sẻ cho các bạn những kinh nghiệm của nhà mình, đặc biệt là những bạn có ý định đi cùng con nhỏ. Hi vọng các bạn đọc bài của mình động lực cũng sẽ tăng vùn vụt.
Dưới đây là bản đồ những nơi mà nhà mình đã đi qua

Một vài hình ảnh trong chuyến đi:

Để các bạn đi sau có kinh nghiệm và không bị bối rối, mình sẽ viết ngắn gọn những gì cần làm trước khi đi. Mình vốn là người chưa từng đặt chân đến Châu Âu, nhưng cũng may mắn được đọc những bài viết của những người đi trước nên mình cố gắng cung cấp thông tin đầy đủ nhất có thể. Những thứ đã có người viết chi tiết mình sẽ copy lại để tồng hợp ( có thông tin bài viết của ai ). Thường những người viết chi tiết là các bạn đang sống tại chính thành phố mà các bạn ý viết, nên thông tin rất chi tiết, chính xác. Trường hợp đi của mình là gia đình có con nhỏ (7 tuổi ) đi du lịch, nên rất hợp cho các bạn muốn cho con đi cùng.

1. VISA

Có thể nói Visa là thứ quan trọng nhất cho cả chuyến đi, có Visa thì mới có chuyến đi. Vậy xin Visa thế nào? Mình xin vào Pháp nên mình chỉ nói về Pháp thôi nhé.
Bây giờ (tại thời điểm mình xin 04.2016) ĐSQ Pháp không nhận hồ sơ xin Visa trực tiếp nữa mà thông qua TLScontact , họ sẽ nhận hồ sơ của bạn và chuyển cho ĐSQ, sau đó khi có kết quả, họ sẽ thông báo để bạn đến nhận.
Mọi yêu cầu về các loại giấy tờ cần thiết và qui trình các bạn vào trang web của họ https://fr.tlscontact.com/vn/HAN/page.php?pid=schengen_visa. Làm mọi bước theo hướng dẫn, nếu chưa hiểu gọi Hotline: + 84 (04) 3939 2662. Đây là tổng đài tự động, sẽ có hướng đẫn để bạn để lại số điện thoại. Sau đó sẽ có nhân viên gọi lại cho bạn.
Sau khi đầy đủ giấy tờ và sắp xếp lịch hẹn online, với các bạn ở Hà Nội, đúng giờ sẽ mang hồ sơ đến: Capital Tower, Tầng 17, Đường Trần Hưng Đạo, Phường Cửa Nam, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội. Tại đây sẽ có nhân viên hướng dẫn bạn lấy thẻ ra vào, gửi đồ. Sau khi vào phòng chờ sẽ có nhân viên gọi số của bạn. Nhân viên này sẽ không hỏi bạn một câu phỏng vấn nào. Việc của bạn nhân viên này là kiểm tra hồ sơ theo danh mục đã thông báo, thiếu họ sẽ yêu cầu bổ sung, đủ thì bạn sẽ đi đóng lệ phí (xem trên web), chụp ảnh và lấy vân tay. Các bộ phận ngay liền nhau và không phải di chuyển nhiều, chỉ vài bước chân. Nhân viên hoàn toàn là người Việt Nam và rất thân thiện, nên không lo về vấn đề ngoại ngữ, và xin nhắc lại là không phỏng vấn một câu nào nhé.
Sau khi xong xuôi bạn cầm giấy hẹn ra về, kèm cả một giấy danh mục hồ sơ họ đã nhận của mình nữa. Khi đến nhận kết quả thì mang tất cả đi nhé, thiếu là không được nhận đâu. Thế là xong, việc của bạn là giờ ngồi chờ mail thông báo hoặc truy cập trang web, đăng nhập để xem tiến trình. Lâu nhất là 15 ngày làm việc, của mình nhanh đột xuất, chỉ 4 ngày đã có kết quả.
Những lưu ý khi đi xin visa:
- Không ai trả lời được chắc chắn là hồ sơ thế nào thì được duyệt, chỉ có ĐSQ mới hiểu vì sao, rất tiếc họ không bao giờ nói mà chỉ có câu trả lời là bạn được cấp hay không mà thôi :))
- Nếu Visa trống trơn, nghĩa là bạn chưa từng đi đâu thì xin theo diện du lịch rất khó (thăm thân hay công tác thì không tính nhé). Nếu đi du lịch nên đi các nước gần VN rồi xa dần, đại khái phải làm cho người ta tin là mình rất thích đi đó đây. Các bạn đổi visa nhớ không được vứt quyển cũ đi, vì còn photo và mang cả bạn gốc đến để kiểm tra). Tuy nhiên không phải là không có trường hợp Hộ chiều chưa đi đâu vẫn được cấp Visa.
- Có nhất thiết xin vào Pháp không? Không, vì thấy bảo Hà Lan dễ xin hơn (mình nghe nói thế thôi hehe)
- Phải có bản lịch trình tổng quát, bịa bừa ra cũng được, nhưng phải kèm vé may bay và đặt phòng trùng khớp với kế hoạch. Cả vé máy bay và đặt phòng đều có thể làm free mà không mất đồng nào, chỉ mất thời gian thôi. Vé máy bay giờ đại lý nhiều vô kể, bạn nào không quen mình có thể cho số. Bạn cứ nhờ họ đặt vé lấy code trước, còn vé thật thì mua sau. Đặt phòng thì booking.com, chỉ cần có cái thẻ VISA hoặc MASTER, thẻ không tiền mà ít dùng càng tốt, cứ chọn phòng nào huỷ phòng miễn phí mà đặt, miễn ở đúng thành phố theo lịch trình. Sau khi đặt sẽ có mail xác nhận, in ra nộp cho ĐSQ. Hoàn toàn hợp lệ và rõ ràng. Sau khi có Visa, bạn tha hồ huỷ phòng và điều chỉnh sau. Việc đặt phòng này cho cả chuyến đi 37 ngày của mình chỉ mất khoảng 30 phút, vì mình làm bản lịch trình đi để nộp chỉ làm có vài nước thôi.
- Ví dụ nhà có 3 người như nhà mình, thì mỗi người một bộ giống hệt nhau, chứ không phải cả nhà chung một bộ đâu nhé. Nghĩa là cứ mỗi người một bộ theo thông báo.
- Việc mua trước vé máy bay (mua thật, trả tiền đầy đủ chứ không phải book code) không có giá trị gì đặc biệt trong việc được cấp visa.
- Trẻ em đang đi học thì cứ tích vào ô phần nghề nghiệp là tự do, nếu để đi học sẽ phải xin xác nhận của trường, không hiểu sao lại được điền thế, bạn nhân viên hướng dẫn mình hẳn hoi nhé :p
- Chốt lại việc của bạn là chuẩn bị hồ sơ đầy đủ, nộp phí đầy đủ, visa được hay không là do “hên xui” :)))

Last edited:
Bạn mrfox thân mến, cảm ơn bạn rất nhiều vì những thông tin rất hữu ích cho việc đi du lịch.
Mình cũng muốn, nếu có thể được, bạn vui lòng cho mình xin lịch trình đi đợt đó của bạn để mình tham khảo được không?
Tháng 5 nầy, mình lên plan đi vòng Pháp Ý Thụy sĩ với các em mình mà còn đang lo lắng nên đi những đâu và đi bằng gì quá.
mail của mình [email protected]. Cảm ơn bạn lần nữa nha.

Mình email cho bạn rồi nhé :)

đọc bài viết của bạn thấy đúng những j mình đang phân vân lưỡng lự,mình dự định đi giữa thang4 đầu thang5 , bạn có thế gửi giúp mình hành trình đi vào email [email protected] để mình tham
khảo chuyến đi của ban đc k,cám ơn ban rất nhiều

Mình cũng đang có ý định đi Châu Âu vào dịp cuối năm. Vô tình đọc được bài viết của Bạn chi tiết quá :"> Cảm thấy rất hứng thú. Bạn có thể cho mình xin thông tin tham khảo vào email: [email protected] được không. Rất cảm ơn bạn !

Cảm ơn bạn về bài viết rất hay. Mình cũng đang dự định đi trong năm nay. Nhà mình cũng có hai con nhỏ và cũng rất lo lắng trong việc di chuyển từ nước nọ sang nước kia và giữa các thành phố. Bạn có thể gửi mình xin bản plan của bạn mình tham khảo đc không? Tổng kinh phí cho 37 ngày của bạn là bao nhiêu bạn?
Bạn cho mình xin thông tin vào đc mail này nhé: [email protected] nhé. Cảm ơn bạn nhiều.

xin chào bạn

Mình rất vui khi nghe được câu chuyện bạn kể lại và cảm thấy bạn rất chuyên nghiệp trong việc chuẩn bị kỳ nghỉ cho gia đình. Vào dịp he 2017 mình cũng sẽ tổ chức cho gia đình 2 lớn, 2 nhỏ một chuyến du lịch châu âu khoảng 30 ngày . Mình có được rất nhiều thông tin bổ ích từ bạn, nhưng bạn có thể tư vấn cho mình thêm về việc mình muốn trải nghiệm nhiều hơn tại một số quốc gia như Pháp và Hà lan, vậy bạn có thể cho mình lời khuyên về việc lên kế hoạch cho chuyến du lịch khoảng 2,3 quốc gia /30 ngày, để chuyến đi thực sự có nhiều trải nghiệm cho cả nhà không ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back