What's new

[Chia sẻ] 4 bang Washington, Oregon, Idaho, Montana - 12 ngày máu lửa

Sau hành trình 15 ngày gần 6000 miles đi các bang bờ Tây của Mỹ năm ngoái, kinh nghiệm mua annual pass và ks mình chia sẻ bên ấy. Mọi người click vào đây xem nha

Năm nay mình tiếp tục làm 1 chuyến đi dựa trên kinh nghiệm có sẵn, rủ rê mọi người đi với mình khám phá tiếp bờ Tây các bang phía trên (Washington, Oregon, Idaho, Montana). Vì các bang này rất xa và ko có tour tổ chức đi nên phải tự lái xe đi đến. Về phía mình thì mình cực thích bang Montana và Washington, cũng muốn kiếm người lái xe để đi đường xa.

Nhờ bài viết năm ngoái mà năm nay mình rủ đi, mọi người tham gia cũng đông. Đoàn năm nay đi gồm 10 người mà điểm đặc biệt là bay từ nhiều nơi khác nhau, tất cả tụ lại Seattle-Tacoma:
Chị Vân (Philippin)
Xuân (Phần Lan)
a Vũ – c Trâm (năm ngoái chung trip) – Tammy – mình tên Ngọc (Houston)
a Michael (New Jersey)
c Ngọc Trần (Atlanta)
bé Hải (Chicago)
c Chi (VN)

Lịch trình của nhóm như sau:
21+22/5:
Olympic National Park - Hoh Rainforest Trail, Enchanted Valley
Big Four Ice Cave, Diablo Lake
-------------------------------
23/5:
(166 miles – 2h30) Portland Japanese Garden
St John Bridge
Wooden Shoe Tulip Farm
24/5:
(35 miles – 40mins) Lower Oneonta Falls
Haystack Rock
25/5
Yaquina Head Lighthouse
Cape Perpetua (Thor’s Well)
Sweet Creek Falls Trailhead
26/5:
Toketee Falls
Crater Lake
27/5:
Painted Hill
Boise City
28/5
Bruneau Dunes
Shoshone Falls Park
Craters of the Moon
29+30+31/5
Garden of One Thousand Buddhas, Saint Ignatius
Glacier National Park: Many Glacier Map -> Cracker Lake Trail (6.5 miles), Iceberg Lake Trail (5 miles)
Avalanche lake via the trail of the cedars (1.9 miles) near Lake Mcdonald trail
1/6:
Moscow
2/6
Palouse Scenic Byway
Palouse Falls State Park
Seattle

Recommend: 3 ngày ở trên núi (29-30-31), nhóm mình book airbnb nguyên 1 cái nhà, cũng tiện nghi, nhỏ xinh gần công viên luôn. Cái nhà mình book đây
https://www.airbnb.com/rooms/17233766

Tối ngày 20/5 đáp xuống sân bay lúc 8:30 PM, hơi mệt vì ngồi 5 tiếng bay, ko biết mấy chị đi từ Philippin, PHần Lan và VN bay qua ntn chứ em là đuối lắm. Xuống là tranh thủ đi lấy xe, vì đoàn 10 người nên thuê 2 xe SUV. 1 Xe thì lấy được, 1 xe bị trục trặc vì cái hãng xe nó nhỏ ko cho đi qua mấy cái bang như Montana, nên đổi hãng xe khác đến tận 3h sáng hôm sau. Sáng sớm hôm 21 dậy là mặt mày như thiếu ngủ, điểm hôm ấy đi rất cần sức nhưng cũng phải ráng. Tụi mình bắt đầu đi Walmart để mua nước và thức ăn...Sau đó ghé quán phở ăn, Seattle thì nhiều quán ăn đồ Việt nên mọi người cứ lên Yelp lựa quán. Ăn xong, xe mình ghé Starbuck và toàn gọi Ice Green Tea Latte, cũng chính vì bị dzụ uống mà về Houston mình ghiện Green Tea của Starbuck luôn.

Thôi quay trờ về chủ đề, xe bên kia đi trước xe bên mình 1 đoạn, vì các chế trong xe ham ăn trừ mình (ko biết các chế đọc xong có quýnh mình ko nữa ^^). Tụi mình tiếp tục lái đến Olympic National Park khoảng 3 tiếng, ban đầu mình nghĩ công viên nào cũng giống công viên nào, có 1 đường vô rồi đến cổng có map và thế mà đi theo.

Do chủ quan nên điểm cần đi nó cách xa điểm mình đến rất nhiều, ko thể quay lại được. Điểm muốn đi là Hoh Rainforest Trail, Enchanted Valley thì ko đi được. Hi vọng có cơ hội sẽ quay lại đây, vì cảnh 2 khu vực này rất đẹp. Hình e lấy trên mạng

Xe mình thì đi qua chỗ khác, lên khu cao nhất ngắm tuyết. Được 30p xe kia cũng có mặt, đi nhầm mà 2 xe cùng đi nhầm 1 chỗ thiệt là vui

Tổng chi phí dự tính 1 người khoảng 1200-1300$ cho 12 ngày, năm ngoái đi 15 ngày cũng 1200$, năm nay đi 12 ngày mà còn hơn năm ngoái. Ngồi nghĩ lại cũng thấy đúng, năm nay bà kon đi mua đồ ăn vặt trên xe quá trời, cherry và cherry, rồi nhậu bia nữa mà ai cũng toàn cao thủ uống bia nên có thể "diệt thiên hạ được luôn" (chị Vân nói sau khi say 2 chai). Và thế là dự tính nằm ngoài vòng kiểm soát của mình ^^

Last edited:
Ngày thứ 2 bắt đầu sau khi ăn sáng xong, 2 xe chạy thẳng đến Big Four Ice Caves. Mình rất thích đi động băng, thường ở Alaska sẽ đẹp hơn và thấy rõ hơn, nhưng ở gần Seattle có cái động này nên mình cũng muốn đi xem thử. Thật ra ở Seattle rất nhiều điểm đi và trail rất đẹp như Mount Rainier và Olympic National Park, góp ý mọi người nên đi khoảng 2 ngày khu vực này mới tham quan hết được hoặc mướn ks gần đó để tiện đi lại. Khi nào có dịp đến Seattle lại, mình sẽ ở lại khoảng 5 ngày để đi vòng vòng khu vực này

Quay lại câu chuyện, xe thuê mà các chị em kêu thoái mái lên nóc xe ngồi chụp hình cho xôm, bước xuống xong là cái xe nó tan tành in dấu giày + xước vài đường. Không biết xe bên kia sao chứ xe bên em thì thích là làm luôn. Mà thôi kệ ko phải xe của em ^^

Lối đi bên trong

Sau khi đi khoảng 10 phút sẽ qua 1 cây cầu, ở dưới là dòng sông, ko có đường đi xuống, mình đánh 1 vòng ở dưới cầu mới xuống được, nước lạnh teo, nắng ấm mà bỏ chân xuống 5 giây là cóng. Đang rửa tay thì chị Chi phát hiện có mấy đốm lá nhỏ vàng vàng, chị bảo giống vàng thiệt nên chị chọn lọc rồi bỏ vô túi đem về VN ngâm cứu, ko biết chị đã nghiên cứu xong chưa để em còn lấy thúng to quay lại ^^

Đi bộ thêm khoảng 10 phút thì sẽ thấy ngọn núi cao, nước từ tuyết tan ra chảy xuống núi

Cây cối bên trong thì rụng hết lá, chỉ có dòng suối chảy qua nó xanh mướt mới đẹp thôi

Last edited:
Mùa này tuyết chưa tan hết nhiều, nên lối đi bị tuyết bao phủ thành ra ko đi vào hang được, mọi người chỉ lên trên cao nhìn rồi quay ra. Có thể tháng 6 - 7 thời tiết tốt mới vào hang được.

C Vân ơi, c có lạnh không vậy? nằm trên tuyết chụp hình luôn hà

Sau khi tham quan xong, theo lich trình là chạy qua Diablo Lake, nhưng do đóng đường, nên nhóm về lại Seattle sớm rồi mua đồ về nhậu nhân ngày gặp mặt :D

Last edited:
Chu choa ôi, chị đã được đi chơi, giờ còn được đọc nhật ký hành trình nữa, thích tóa :)). Mà em có kinh nghiệm upload hình quá ha, xinh lung linh luôn. Lót dép hóng bài của em, viết lẹ lẹ nhen, còn hơn 10 ngày trip nữa hehe =)) Qua Phil chị dẫn đi uống Green Tea Latte =))

Chu choa ôi, chị đã được đi chơi, giờ còn được đọc nhật ký hành trình nữa, thích tóa :)). Mà em có kinh nghiệm upload hình quá ha, xinh lung linh luôn. Lót dép hóng bài của em, viết lẹ lẹ nhen, còn hơn 10 ngày trip nữa hehe =)) Qua Phil chị dẫn đi uống Green Tea Latte =))

Ok chị, khi nào có dịp qua Phil là đi Starbuck với c liền

Ngày thử 3 khởi hành từ Seattle đến Portland khoảng 3h, ta nói ko nhớ mọi người ăn sáng ở đâu, nhưng chắc chắn trên xe cứ 1 ly Starbuck mới xuất phát. Đến Portland là gần đầu giờ trưa khoảng 12h, ghé Japanese Garden. Tại đây mọi người chia lại xe vì có 1 số bạn muốn đi, 1 số bạn không vì cũng đã biết hoặc tham quan rồi. Mình thì chưa đi bao giờ nên cũng muốn đi cho biết. Vé vào cổng khoảng 15$ 1 người, họ làm giống phong cách bên Nhật nhưng mình đi thời điểm này thấy ko đẹp lắm

Sau khi tham quan xong, mình ghé quán ăn trên đồi, nhìn thấy toàn cảnh thành phố. Hình như tên la Chart House, view đẹp, đồ ăn cũng tạm ổn, nói chung là hơi khô do đồ Mỹ

No rồi thì về ngủ thôi, tính về khách sạn mà mọi người muốn tham quan thêm Multnomah Falls nên quyết định đi luôn, cái thác này cách trung tâm 1h lái xe. Xe mình Đến nơi cũng khoảng 5h rồi, trời thì vẫn nắng chang chang. Ở bên ngoài thì ấm nhưng vô bên trong hơi se lạnh.

Kết thúc ngày ở quán tên là Bún Bò Huế Restaurant, 9h đóng cửa thì cả nhóm đến đó 9h kém 15, nói chung vẫn kịp để hốt hụi chót. Vô kêu 10 tô, chủ quán nói chuyện với nhóm thấy vui vui mà lâu lâu mới thấy 1 group đi chơi đông, đến từ nhiều nơi khác nhau tụ lại nên bonus 1 cục kẹo dẻo cho mỗi người tráng miệng, cái cục kẹo dẻo từ thời mình học tiểu học, đến nay nó vẫn còn tồn tại...(c)

Chủ quán chụp hình để lên facebook của quán

Last edited:
Ngày thứ 4, thời tiết sáng sớm cực kì lạnh, run luôn, mình nhớ là khoảng dưới 10 độ C, cảm thấy không ổn nên vô thay đồ ấm hơn. Khởi hành đi đến Lower Oneonta Falls khoảng 1h30 từ Portland. Vì trong rừng nên nhiệt độ lạnh hơn mặc dù có nắng nhưng vẫn cảm thấy lạnh. Cảnh rất ma mị, huyền ảo

Đường đi cũng ngoằn nghèo và dốc, nên đoạn này đi chậm

6 người mà ko ai mang nước cả, chỉ có 1 mình chị Ngọc là mang bình của chị. Ui, thế là phải share ra dùng. Vì Chị Ngọc mang 1 bình nước nhỏ, trông chị ý đi có vẻ khó khăn =))=)) Nhưng e ko thể giúp gì được

C Vân thì rất hào hứng, leo lên trên để chụp hình

Sau 30 phút leo trèo, cuối cùng đã đến đích, thấy Triple Falls rồi. Hura

Last edited:
Cả nhóm thấy khúc gỗ trên thác, muốn đến đó chụp, nên đi bộ khoảng 5p nữa để qua bên ấy diễn xuất ^^

Sau khi tham quan xong, mọi người quay lại xe khởi hành đi ra biển, đến Haystack Rock. Trời hơi âm u mây mù có mưa, và cực kì lạnh do có gió biển, nói chung xuống được 20p là tụi mình quay lên lại.

Đây là bà chị thất lạc lâu năm của e =))

Kết thúc ngày 4 ở Haystack Rock, buổi tối mọi người ăn ở 1 quán China nhỏ trong khu vực gần ấy, đồ ăn cũng ngon. Xong rồi còn dư bia hôm rồi, nên lại đánh tiến lên ai thua thì uống, không hiểu sao đội e thua hoài uống đến say xẩm mặt mày. Hzai mà mai e phải lái xe nữa, thôi kệ liều luôn

Last edited:
Tiếp tục lái trên con đường dọc bờ biển Pacific Coát ngày thứ 5, nước biển 1 màu xanh ngắt nhưng thời tiết lúc này vẫn còn rất lạnh, ko thể xuống nước được. Điểm kế tiếp tụi mình đến là Light House. Đang lái xe thì có vài điểm dừng chân chụp hình, ngắm bờ biển.

Có 1 chỗ này thôi mà mọi người dừng chân gần 30 phút để diễn, coi như các xe khác đến sau mà chạy trước hết, có 2 xe vẫn cố thủ ở nơi đây ;). 1 hồi sau thì mọi người tiếp tục chạy tranh thủ đến chỗ ăn trưa, trên đường đi qua cánh đồng hoa, rất muốn xuống chụp nhưng người ta ko cho vào, đành đứng ngoài bấm máy.

ko hiểu sao hôm nay Hoa tiêu (Bông tiêu :))) dẫn đường sai, chạy đến cây cầu chứ ko phải lighthouse. Thế là tranh thủ chụp hình luôn

Sau khi định thần lại, hóa ra e bấm máy Iphone nhầm tên địa chỉ, e xl các chế, lâu lâu lộn ^^. Vội vàng chạy xe đến điểm hẹn với xe bên kia, trễ gần 30p. Và đây là Lighthouse

Last edited:
Action

bụng đánh lô tô rồi và sau khi thống nhất các kiểu thì nhóm chọn ăn món Thái cho dễ ăn, nhà hàng tên M & P Authentic Thai Cuisine gần đó, TP New Port - Oregon. Đồ Thái trong đây cực kì ngon, nhóm gọi Tom Yum, Green Curry và cơm chiên gì ấy kiểu Thái. Nếu ai ghé qua đây, thì nên ăn quán này có điều giá hơi mắc 1 tý 20-25$ 1 người.

Ăn no xong thì nhóm khởi hành đi Thor Well. Tới nơi, c Vân nói cho c bay với cây cầu luôn đi em, nên mình ở dưới chụp hình. Gió to, mình bấm máy còn thấy rung tay, ko hiểu sao chị ấy có thể đứng được 1 chân nữa (BB)

ngồi suy nghĩ sao c Vân liều vậy thì nhấc chân theo sau chị, thiệt c Vân ko biết sợ là gì, mình thấy mấy người Mỹ ở đây họ còn chưa ra xa đến như vậy. Đường đi thì trơn trượt nữa chứ, hzai đánh liều theo bảo kê chị luôn

Cái chỗ sóng đánh gọi là Thor Well, vì lúc sóng đánh mạnh vào, nó như cột sóng tung lên cao, ko những chị Vân mà chị Chi cũng theo sau chị Vân, e thì ko dám ra xa đến vậy. Đứng khu vực gần ấy chụp hình cho 2 chị, đợi 10 phút bất chợt sóng đánh 1 phát cao thật là cao

Khoảng khắc 2 bà chị bị ướt nhẹp, E ngồi đằng xa bấm máy mà cũng bị sóng đánh ướt đồ, nhưng vẫn bấm lia lịa nên mới có tấm hình kỉ niệm. 2 chị có đọc bài bonus e đi ^^

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back