What's new

[Chia sẻ] 4 bang Washington, Oregon, Idaho, Montana - 12 ngày máu lửa

Sau hành trình 15 ngày gần 6000 miles đi các bang bờ Tây của Mỹ năm ngoái, kinh nghiệm mua annual pass và ks mình chia sẻ bên ấy. Mọi người click vào đây xem nha

Năm nay mình tiếp tục làm 1 chuyến đi dựa trên kinh nghiệm có sẵn, rủ rê mọi người đi với mình khám phá tiếp bờ Tây các bang phía trên (Washington, Oregon, Idaho, Montana). Vì các bang này rất xa và ko có tour tổ chức đi nên phải tự lái xe đi đến. Về phía mình thì mình cực thích bang Montana và Washington, cũng muốn kiếm người lái xe để đi đường xa.

Nhờ bài viết năm ngoái mà năm nay mình rủ đi, mọi người tham gia cũng đông. Đoàn năm nay đi gồm 10 người mà điểm đặc biệt là bay từ nhiều nơi khác nhau, tất cả tụ lại Seattle-Tacoma:
Chị Vân (Philippin)
Xuân (Phần Lan)
a Vũ – c Trâm (năm ngoái chung trip) – Tammy – mình tên Ngọc (Houston)
a Michael (New Jersey)
c Ngọc Trần (Atlanta)
bé Hải (Chicago)
c Chi (VN)

Lịch trình của nhóm như sau:
21+22/5:
Olympic National Park - Hoh Rainforest Trail, Enchanted Valley
Big Four Ice Cave, Diablo Lake
-------------------------------
23/5:
(166 miles – 2h30) Portland Japanese Garden
St John Bridge
Wooden Shoe Tulip Farm
24/5:
(35 miles – 40mins) Lower Oneonta Falls
Haystack Rock
25/5
Yaquina Head Lighthouse
Cape Perpetua (Thor’s Well)
Sweet Creek Falls Trailhead
26/5:
Toketee Falls
Crater Lake
27/5:
Painted Hill
Boise City
28/5
Bruneau Dunes
Shoshone Falls Park
Craters of the Moon
29+30+31/5
Garden of One Thousand Buddhas, Saint Ignatius
Glacier National Park: Many Glacier Map -> Cracker Lake Trail (6.5 miles), Iceberg Lake Trail (5 miles)
Avalanche lake via the trail of the cedars (1.9 miles) near Lake Mcdonald trail
1/6:
Moscow
2/6
Palouse Scenic Byway
Palouse Falls State Park
Seattle

Recommend: 3 ngày ở trên núi (29-30-31), nhóm mình book airbnb nguyên 1 cái nhà, cũng tiện nghi, nhỏ xinh gần công viên luôn. Cái nhà mình book đây
https://www.airbnb.com/rooms/17233766

Tối ngày 20/5 đáp xuống sân bay lúc 8:30 PM, hơi mệt vì ngồi 5 tiếng bay, ko biết mấy chị đi từ Philippin, PHần Lan và VN bay qua ntn chứ em là đuối lắm. Xuống là tranh thủ đi lấy xe, vì đoàn 10 người nên thuê 2 xe SUV. 1 Xe thì lấy được, 1 xe bị trục trặc vì cái hãng xe nó nhỏ ko cho đi qua mấy cái bang như Montana, nên đổi hãng xe khác đến tận 3h sáng hôm sau. Sáng sớm hôm 21 dậy là mặt mày như thiếu ngủ, điểm hôm ấy đi rất cần sức nhưng cũng phải ráng. Tụi mình bắt đầu đi Walmart để mua nước và thức ăn...Sau đó ghé quán phở ăn, Seattle thì nhiều quán ăn đồ Việt nên mọi người cứ lên Yelp lựa quán. Ăn xong, xe mình ghé Starbuck và toàn gọi Ice Green Tea Latte, cũng chính vì bị dzụ uống mà về Houston mình ghiện Green Tea của Starbuck luôn.

Thôi quay trờ về chủ đề, xe bên kia đi trước xe bên mình 1 đoạn, vì các chế trong xe ham ăn trừ mình (ko biết các chế đọc xong có quýnh mình ko nữa ^^). Tụi mình tiếp tục lái đến Olympic National Park khoảng 3 tiếng, ban đầu mình nghĩ công viên nào cũng giống công viên nào, có 1 đường vô rồi đến cổng có map và thế mà đi theo.

Do chủ quan nên điểm cần đi nó cách xa điểm mình đến rất nhiều, ko thể quay lại được. Điểm muốn đi là Hoh Rainforest Trail, Enchanted Valley thì ko đi được. Hi vọng có cơ hội sẽ quay lại đây, vì cảnh 2 khu vực này rất đẹp. Hình e lấy trên mạng

Xe mình thì đi qua chỗ khác, lên khu cao nhất ngắm tuyết. Được 30p xe kia cũng có mặt, đi nhầm mà 2 xe cùng đi nhầm 1 chỗ thiệt là vui

Tổng chi phí dự tính 1 người khoảng 1200-1300$ cho 12 ngày, năm ngoái đi 15 ngày cũng 1200$, năm nay đi 12 ngày mà còn hơn năm ngoái. Ngồi nghĩ lại cũng thấy đúng, năm nay bà kon đi mua đồ ăn vặt trên xe quá trời, cherry và cherry, rồi nhậu bia nữa mà ai cũng toàn cao thủ uống bia nên có thể "diệt thiên hạ được luôn" (chị Vân nói sau khi say 2 chai). Và thế là dự tính nằm ngoài vòng kiểm soát của mình ^^

Last edited:
e đi lên còn c Vân vẫn tha thiết ở lại nơi ấy. Lên xe lấy khăn giấy khăn bông lau cái mắt kính với máy ảnh bị nước biển vô nên nó bị dính và mờ ống kính. Xe bên kia chạy trước đến Sweet Creek Trail, lái xe 2 tiếng thì đến nơi, lúc ấy gần 6h chiều, vừa đến thì xe bên kia quay ra bảo đi vào đó mất 2-3 tiếng đi bộ, tính toán ko kịp nên cả nhóm thống nhất bỏ địa điểm này.

Chạy về khách sạn ăn uống để tối đi ngắm Milky Way. Mình canh thời gian ngắm là new moon, nhưng có lẽ khu vực ngắm ko thấy rõ, phải là 1 cánh đồng trống thì mới dễ thấy hơn, nên nhóm chỉ thấy bầu trời đầy sao

Lúc này đi khoảng 12h khuya, cũng hơi ớn vụ ai mặc áo trắng tóc xõa dài xuất hiện lắm, nhưng vì lòng ham hố milky way nên ko sợ.

Last edited:
Ngày thứ 6 bắt đầu khi mọi người vẫn còn buồn ngủ do ngày hôm wa thức khuya, vì ks ko có ăn sáng nen mọi người chạy ra quán cafe gần đó, cũng là hâm bơ gơ, sandwich...Sau khi ăn thì nhóm bên xe mình lại tiếp tục đến Starbuck, tìm ra Starbuck nằm trong khuôn viên trường Đại Học. Hình như mình nhớ là University of Oregon ở tp Eugene, ngôi trường xinh sạch đẹp.

Mua xong thì khởi hành đi Toketee falls, trước khi vào thì mình với c Vân thấy có đường mòn xuống dòng nước chảy, nên xuống làm vài pô

Nói chung mình thì nhát, còn c Vân bảo c có tập Yoga nên c ko sợ độ cao và chân c rất vững, đứng ko sợ té nên c leo lên đá núi rất tự tin

Toketee Falls đây

Và rồi mình lên đường đi Crater Lake, trên đường đi mình thấy có view point ghi Diamond Lake, nên mình chạy lên phía cao xem

Chạy tiếp 1 khúc thì quẹo vào đường để đi Crater Lake, nhưng bị đóng đường do tuyết phủ, xuống chụp hình luôn. c Vân đang đứng trên con đường luôn hè

Quay ngược đi về phía West, chạy 1 đoạn dài 1 tiếng 30 phút mới vô được cổng West. Con đường tuyết dày cao hơn người luôn.

Ngôi nhà nhỏ trên núi tuyết

Last edited:
Và đây là Crater Lake, cảnh siêu đẹp, mặt hồ phản chiếu mây và trời + núi tuyết bao quanh hồ, yên lặng đến lạ thường...Đến đây ko có gì để nói, chỉ biết lia máy và bấm thôi. Khu vực mọi người ở lại lâu nhất, vì phải chụp nhiều kiểu cho đẹp =))

Chị Chi, mẫu tươi nhất nhóm

Mr Vũ

Lâu lâu chưa ngồi trên tuyết, muốn có cảm giác là lạ nên...

Ánh nắng mặt trời gần như xuống núi, chia tay crater lake về thành phố Bend, đến ks cũng gần như 8h-9h tối

r

Last edited:
Ok, hôm nay ngày thứ 7 trong trip sẽ đi 1 điểm duy nhất là Painted Hill và lái thẳng về Boise vì đoạn đường lái tới 7 tiếng nên lịch trình của mình chỉ tham quan 1 điểm này thôi.

Lối đi vào bên trong trail, trong Painted Hill có nhiều trail, mà mỗi trail cũng ngắn, ko cần phải đi bộ nhiều nên nhóm mình đi rất khỏe, chủ yếu do trời nắng nên hơi nóng và khát nước

Khu vực phía bên trong

Last edited:
Bên đường đi, có hàng rào kẽm sắt, mọi người cẩn thận kẻo xước tay chảy máu, mình đã bị và có kinh nghiệm. Cũng may có Tammy giúp đỡ băng bó

Sau khi tham quan xong thì mọi người ra xe để về ks, mình vẫn bị lạc mất chị Vân. Ko biết chị ấy đi đâu nữa, hồi 10p sau chế ấy mới xuất hiện. Lần đầu c Vân đến Mỹ nên gửi thời gian nhiều cho 1 chỗ

Và đây là Painted Hill, nhìn từ bên ngoài khi đang chạy xe

Trên đường về, thì thấy cái đồi đẹp quá nên nhảy xuống chụp luôn. Khúc này e thấy còn đẹp hơn trong Painted Hill hehe, ý kiến riêng. Màu sắc tuyệt vời

1 đường chạy về ks khoảng 3 tiếng, về xong cũng gần 7h tối, đi ăn tối xong về ks ngủ sớm. Kết thúc ngày 7 mãn nguyện với Painted Hill

Last edited:
Ôi nhanh thật, đã là ngày thứ 8 trong lịch trình rồi, dần dần quen với cách nói chuyện của các chế trong xe, muốn chém mà toàn bị chém ngược lại

Thôi quay lại chủ đề, điểm đầu tiên tụi mình đi ngày hôm nay là Bruneau Dunes

Trời lúc ấy 10h, cũng không nóng lắm, có điều nắng chiếu thẳng luôn, hơi khó chịu 1 tý + cát vào giày do mình đi bị lún xuống phía dưới

Hành trang chỉ có thế thôi

Lên cao nhìn từ phía trên xuống, 1 số người họ mang ván trượt theo để tuột xuống

Và đây là cái hồ bên trong đụn cát, thật là đẹp

Last edited:
Từ điểm này, mình chạy đến TP Idaho gần đó ăn trưa luôn, mọi người vào Costco Wholesale mua đồ rồi ăn trong ấy, có 1 số bạn trong nhóm có thẻ costco nên mua được giá tốt so với các chợ khác

Trong đây có bán mấy chai trái cây Naked uống khá ngon, có đủ mùi Mango, Banana Strawberry...khoảng 12 chai 1 lốc. No bụng rồi thì nhóm tiếp tục khởi hành đến điểm kế tiếp là Shoshone Falls nhưng thấy kẹt xe lâu quá mà thác thì nhóm đi nhiều rồi nên nhóm quyết định bỏ điểm này để đến Crater of the Moon

2 xe đang đi sát nhau thì mình ghé đổ xăng cho xe mình rồi đổi tài luôn, ôi không ngờ đổi tài qua cho a Vũ xong, máy GPS của ảnh chỉ đi đường làng, ko đi đường chính. Lạc đường luôn nên đành mở bài Lạc Trôi của Sơn Tùng nghe đỡ vậy (BB)

Ban đầu đi cứ tưởng chỗ này lạ, đặc biệt nên đường cũng lạ theo, ko nghĩ mình đang bị lạc. Trên đường đi thấy cảnh nào đẹp là nhảy xuống chụp, lúc đó 2h trưa

Giống như đang ở Mông Cổ, Chị Vân bảo chị mới gieo 1 hạt cherry xuống nơi đây, hi vọng năm sau ghé lại có cây cherry. Mình cũng nói lại e mới quăng miếng bánh mì xuống, bữa sau khu vực này sẽ ra lúa mì. Lầy luôn

Diễn gọi điện thoại cầu cứu mà quên trong đây làm gì có sóng. Hzai

Xe mình Đi được 1 tiếng thì vào khu vực núi đá giống Crater of the Moon, mà bị hàng rào chặn

Last edited:
Đất đá ở đây như trên mặt trăng nên người ta đặt tên là Crater of the moon

Từ khu vực bị cấm do người ta chặn hàng rào, e với c Vân đứng từ xa nhìn cái đồi cao, nơi có đàn bò đang ăn cỏ, cảnh thật là yên bình

Lúc này gần 5h chiều rồi, ko biết nhóm kia tới đâu, chứ xe e đành quay đầu xe về, mà giờ nó chia ra nhiều đường, chạy vòng vòng 1h vẫn chưa thấy lối ra, mình + c Vân + a Vũ vẫn còn lạc quan, riêng có Tammy là mặt xanh xao sợ xe hết xăng và ko có thức ăn, nhưng mình trấn an là có bia trong cốp xe, với 1 đàn bò đang ăn cỏ kìa sao sợ đói lận

Từ đây, mình cũng học thêm kinh nghiệm là kêu bò thì ko nên kêu lulu nhà mình, đàn bò nó sẽ chạy hết, lúc đó nhớ có đứa cháu nói phải là Ùm bò. Mình làm thử, vừa la lên thì nguyên đàn bò nhìn mình, cả đám cười haha

Này thì Ùmmmm boooò

Đi 1 hồi thì chị Vân ngồi xuống định hướng xem, ta nên đi đâu về đâu đây, rồi chị nói thôi thì cứ chụp hình trước đã rồi tính sau. Ôi Trời, hại não quá

Mình cũng bấn loạn rồi, tính leo lên nóc xe để dòm đường, mà có thấy gì đâu, c Vân ở dưới: "E ơi, đẹp quá, để chụp cho e vài shot". Mình đã lo lắng mà C Vân cứ lac quan thế đấy

Last edited:
Xe bên kia họ đã tới Crater of the Moon đúng lịch trình, mấy tấm này là e gom từ các máy khác.

Trong khu vực này thì mất sóng, nói chung xe e cũng may mắn tìm được đường ra rồi, nhẹ nhõm. Chỉnh GPS đi về ks tụ họp với xe bên kia. Kết thúc ngày 8 hồi hộp lo âu nhưng có những kỉ niệm đáng nhớ (c)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back