What's new

[Chia sẻ] 4 Chuyến bay - 3 ngày - 2 quốc gia - 1 hành trình

Lời nói đầu tiên xin kính chào anh chị em Phượt, chúc anh chị em năm mới nhiều niềm vui và sức khỏe.
Đúng ra topic này em tính viết hôm qua, nhưng VN thua Iraq buồn quá ko có tâm trạng :(. Sáng nay bớt bớt nên muốn chia sẻ với anh em hành trình "khùng khùng" của em.
Hành trình này với những điểm đến hầu hết quen thuộc với anh em trên đây, nhưng cái em muốn nói là những trãi nghiệm có thể anh chị em ít gặp hoặc đang muốn tìm hiểu. Hy vọng qua topic này có thể giúp anh chi em 1 chút kinh nghiệm nào đó cho hành trình sắp đến.
Nếu anh chị em nào đang quan tâm đến:
- Nhập cảnh Trung Quốc dưới 24h ko cần xin VISA.
- Dich vụ transit của China Southern Airlines.
- Nếu chỉ có 1 ngày ờ Seoul hay 12 tiếng ờ Bắc Kinh, ban sẽ làm gì ?
- Sống sót với cái lạnh dưới 0 độ
- Sân bay Vũ Hán có gì đặc biệt ?

Những thứ trên mình sẽ chia sẻ dần dần nhé, và cũng rất mong sự đóng góp của các anh chị em khác để topic này trở nên thú vị hơn.
Em xin cám ơn

Visa transit 24h hình như có giới thiệu trên trang chinahighlight á bạn . Bắc kinh thượng hải ok . Nhưng quảng châu , thẩm quyến thì không áp dụng được . Mình cũng tính đi y chang bạn bay qua hàn quá cảnh bắc kinh 10 mấy tiếng để đi chơi mà chưa thực hiện đc . Mình từng bay multicity qua nhật quá cảnh quảng châu với csa , 199usd . Công nhận thằng csa này chất lượng khá tốt
Đúng rồi, tuy máy bay nhỏ (1 lối đi) nhưng giá tốt, dịch vụ tốt ...
Có 1 điều làm mình quê quê, đó là khi mình dùng điện thoai quay 1 vòng trong khoan máy bay thì Tiếp viên lại kêu mình mở đt và xóa mất cái file đó.
Chắc cô ta nghĩ mình quay cô ta >.,

Đúng rồi, tuy máy bay nhỏ (1 lối đi) nhưng giá tốt, dịch vụ tốt ...
Có 1 điều làm mình quê quê, đó là khi mình dùng điện thoai quay 1 vòng trong khoan máy bay thì Tiếp viên lại kêu mình mở đt và xóa mất cái file đó.
Chắc cô ta nghĩ mình quay cô ta >.,
Uh chuyến từ vn qua trung quốc sử dụng máy bay nhỏ thôi . Từ trung quốc qua nhật sử dụng máy bay bự mà còn đc xài wifi thoải mái nữa . Mà lâu quá chưa thấy csa sales vé qua nước khác . Toàn bay qua trung quốc . Mà đã vậy giá bay từ saigon mắc hơn bay tưf hanoi , nha trang , phu quoc nữa :((

Uh chuyến từ vn qua trung quốc sử dụng máy bay nhỏ thôi . Từ trung quốc qua nhật sử dụng máy bay bự mà còn đc xài wifi thoải mái nữa . Mà lâu quá chưa thấy csa sales vé qua nước khác . Toàn bay qua trung quốc . Mà đã vậy giá bay từ saigon mắc hơn bay tưf hanoi , nha trang , phu quoc nữa :((
Dc cái nhờ CSA và China Eastern Airline mà chúng ta có nhiều lựa chọn đến các TP ở TQ nhiều hơn, nào là Côn Minh, Trùng Khánh, Vũ hán ...
Nhớ 5 năm trước đi Trương Gia Giới cực ghê. Bay đến Quảng Châu, ngồi tàu đến Trường Sa, rồi ngồi BUS đến TGG.
Bây giờ bay 1 lèo là đến luôn.

CSA hạ cánh xuống Icheon rất đún giờ, do gần nữa đêm nên thủ tục khá nhanh, mà nhanh cũng 1 phần do sự "ngu ngơ" của mình nữa.
Hôm đó đag xếp hàng, thấy anh nhân viên hải quan quầy "Vip, ngoại giao,...." quắc quắc qua, mình đi theo qua đó đứng.
Sau khi chờ 1 gia đình với đứa con nhỏ xong mình mạnh dạng tiến lại gần.
Oppa lật lật Hộ chiếu của mình xong hỏi " why are U here" (hay đai loại như vậy).
Mình thẳng thắng "For travelling" .
Hình như câu trả lời của mình ko dc OPPA hài lòng lắm, Oppa tiếp tục " Why are U here", mình nghĩ câu trả lời lúc nãy Opps nghe ko rõ nên nói Lai " I want to visit your country"
Oppa vẫn ko vui chỉ tay lên cái bảng "No no, VIP or diplomatic passports"
Lúc này mình mới ngớ người ra : " sorry sorry, hồi nãy tao thấy mày quắt quắt, tao tưởng là mày kêu qua cho các lane khác bớt đông"
Mình đưa tay ây lai hộ chiếu, nhưng OPPA vẫn đóng dấu cộp cộp cho mình qua, mặc dù nét mặt có vẻ ko hài lòng
Thì ra lúc này là gia đình kia có con nhỏ nên OPPA ưu tiên, hèn gì có 1 mình đứng sau xếp sau, các lane khác vẫn là những hàng dài.

Nhờ ngu ngu mà dc nhập cảnh sớm,
AH, nói thêm xíu về VISA, mình xin Visa multi 5 năm nhé (trước khi có vu Hộ khẩu SG ĐN gì đó)
Lúc xin visa ngoài những các giấy tờ cơ bản, thì chứng mình tài chính cua mình chỉ là sao kê lương, mình xin theo điều kiệu là lương trên 8k 1 năm.

Trước khi đi, mình phân vân là máy bay hạ cánh lúc 10h (giờ địa phương) thủ tục này nọ xong khác cũn 12h, lúc này thì phương tiện công cộng khác là han chế.
Nên lo là sẽ có 1 đêm ngủ ờ sân bay nên mình ko có đặt phòng.

Nhưng may mắn là 11 h đã xong, hầu hết các chuyến xe bus vào trung tâm vẫn còn hoạt động, mình chay đến quầy Express Bus mua vé đến khu Myeongdong mà mình đạ book KS.

155171

Xe rất sạch đẹp, tài xế lịch sự, chỉ dẫn tận tình, chào hỏi chu đáo.
Xe chay tấm 1 tiếng là về đến khu Myeongdong, xuống xe lúc 12h đêm, với lại lạnh đâu đó là -10 độ, mình lếch đi tìm khách sạn.
Mọi người ko hiểu dc cảm giác khi thấy dc cái khách san nó vui đến mức nào đâu T_T

Như vây do ko cần ngủ ở sân bay như kế hoạch, mà mình có dc 1 đêm ngon giấc ở ks để phục hồi cho hành trình trọn 1 ngay ờ SEOUL.
HIXHIX, chỉ có 1 ngày ở SEOUL, mình sẽ đi đâu đây .
Lúc đầu plan kế hoạch có nhiều nơi muốn đi, nào là hoàng cung (có đến 4 cái), nào là chợ đêm, nào là công viên các kiểu.
Nhưng do thời gian ko cho phép, mình chỉ chọn 1 số nơi nhìn là biết SEOUL gần gần nhau để đi, do đó KS Ngày Myeongdong tuy giá chát hơn 1 chút nhưng mình vẫn chọn ko phải di chuyển nhiều giữa các hơn .

AH, nói về KS, các bạn đi mùa khác ko nói, nhưng nếu đi mua đông nhất định chọn cho mình phòng có Tolet riêng nhé.
Lúc đầu mình tính tiết kiem tính chon phòng tolet chung, do mình đi có 1 mình, lai là nam nên mấy cái chuyen đó ko lo lắm.
Nhưng mình chịu chi 1 chút chọn KS có tolet riêng thì thấy thật sáng suốt.
Các bạn nghĩ tắm xong giữa cái nhiệt độ âm mà đi vòng vòng về phòng nua thì "hạnh phúc" chừng nào.

Mình ko biết hệ thống nước nóng ờ cac KS seoul như thế nào, khi lướt qua 1 so cmt thì thấy có ban nói là hết nước nóng khi su dụng các phòng tắm chung .... éc éc.

Mình ko nói nhiều đến KS mình ở nữa nhưng tóm lai rất thuãn tiện cho di chuyển, sạch sẽ, NV chu đáo, nhiệt tình, Giá hơi chát 1 chút so với mặt bằng chung, do mình đi 1 mình, chứ đi 2 mình tính ra cũng ko mắc lắm. Bạn nào cần thì mình chi sẽ thêm.

Và dưới đây là cái map 1 ngay của mình tại SEOUL. nói thêm, nêu chiều hôm đó ko lạnh quá, chắc mình còn đi thêm, mới 6-7 h mà nhiệt độ xuống -6 -7, chịu vẫn chịu dc, nhưng sáng hôm sau lại là 1 hanh trình dài về lại HCM, nền thôi.

155172

12h đêm, mình lết đến KS dưới cái lạnh dưới 0 độ. Mình ko biết bao nhiêu chỉ biết là lạnh lắm.
Mặc dù có đeo bao tay nhưng vẫn cảm nhận dc 10 ngón tay bắt đầu tê buốt.
Mình quấn khắp người chỉ chừa 2 con mắt ra để nhìn đường.
ĐT ko Sim, ko wifi, bắt đầu mò KS theo trí nhớ cái GG map. Đi vòng vòng ko thấy bắt đầu lo lắng, thấy lạnh quá nến đứng vào 1 góc nghỉ 1 chút, ai dè đứng ngay dưới KS mình cần tìm, mừng hết lớn
Hóa ra KS này nằm trong tòa nhà, mà cái Sảnh lại nằm ở lầu 9. KO đến nổi như chết đi sống lại nhưng cảm giá nếu như mình tìm hoai ko thấy KS chắc là sẽ chết thật.
Thủ tục các kiểu xong thì nhận phòng. Mình quăng hết đồ qua 1 bên ngủ và ngủ 1 giấc cho đã,
Kế hoạch sáng hôm sáng dậy sớm để trọn vẹn 1 ngày ở SEOUL, nhưng do mệt và thời tiết còn lạnh nên 8h hơn mình mới bước ra khỏi KS.
Nhưng không phải là trễ lắm. Mình ko vội gì, qua Mc Donald doi diện đường uống ly cafe và cái bánh.

155371

Cái tram xe bus kế bên thật là thú vị (xa xa goc trái có chữ M là nơi mình ăn sáng uống cf)
155370

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back