What's new

[Chia sẻ] 5 ngày và 4 đêm tại Rome

Rome cùng với Barcelona, Paris, Amsterdam, Munich, Goteborg, Praha, Athen, với những lý do khác nhau là những điểm đến mơ ước của tớ.
Cho tới giờ, tớ đã thực hiện được ước mơ Barcelona, đối với Paris và Amsterdam thì tuy đã đặt chân tới, nhưng ước mơ vẫn còn dang dở.
Năm nay, tớ lại có cơ hội sang châu Âu và lần này tớ chọn Rome, không chỉ vì những huyền thoại cổ xưa, không chỉ vì bộ phim "La vita è bella"... mà còn là những món bánh pizza, lassagna nổi tiếng, những li cappuccino nghe nói là nhạt như nước rửa chén, những viên kem quyến rũ từng tế bào lưỡi và cả những chi tiết trong cuốn truyện mới đọc của Dan Brown.
Có lẽ cuốn Thiên Thần và Ác Quỷ không phải là cuốn truyện xuất sắc nhất trong hàng ngũ những cuốn truyện kinh dị (hay trinh thám hay gì gì đó). Nhưng tớ đồ rằng cuốn tiểu thuyết của Dan Brown là cuốn sách hướng dẫn du lịch Rome hấp dẫn bậc nhất (dù nó chỉ mới động chạm đến 1 phần nhỏ của Rome mà thôi).
Vậy là nhân chuyến công tác châu Âu năm nay, tớ quyết định xin nghỉ phép thêm và dành 5 ngày 4 đêm để tham quan Rome với 4 mục tiêu chính là 4 "nhà thờ của hội Illuminati" cùng với các điểm tham quan khác bao quanh 4 địa điểm chính này.
Chuyến đi có thể nói là khá thành công, thiếu sót duy nhất là tớ đã tiếc đứt ruột khi không dành thêm ngày nào nữa cho Rome.
Tớ sẽ tạm dừng bài này ở đây, với các lời cám ơn chân thành dành cho các thành viên Phượt đã giúp tớ rất nhiều thông tin bổ ích và thiết thực cho chuyến đi của tớ:
anh HungGal.
bạn moon1089.
bạn hanoi06.
Và nhiều nhiều bạn khác.
[/url]

Last edited:
Xin lỗi cả nhà vì tớ không thể viết liên tục được, đi chơi về, công việc ngậm đầu, ngập cổ luôn.
Mời cả nhà xem thêm bài thứ hai.

Ngày thứ nhất: tối 17/10 bay từ Nội Bài sang Rome (transit tại Bangkok), rạng sáng ngày 18/10 tới Rome, lên tầu về hostel Pensione Ottaviano, ở ngay gần Vatican. Đây không phải là hostel đầu tiên mình dự định book những kết lại thì nó khá ổn đặc biệt là rẻ (80EUR cho 4 đêm ở phòng có 4 giường)

Như trên tớ đã trình bày, khi ở nhà, kế hoạch của tớ book 1 hostel ở gần Termini, nhưng rốt cục là ở gần Vatican.
Vậy thì đầu tiên, tớ tìm tới Castel St Angelo, nhân thể qua cây cầu nổi tiếng Ponte St Angelo. Mục tiêu không thực sự đạt được vì trước khi đi, tớ không check kỹ, hóa ra lâu đài Castel St Angelo lại đóng cửa ngày thứ Hai, vậy là tớ chỉ ngắm nghía được đôi chút bên ngoài lâu đài cùng với cây cầu mà thôi
[/url]

Lưu luyến chia tay cây cầu với rất nhiều tượng thần, tớ giở bản đồ tìm đường đi bộ tới Piazza Navona, tìm tới nhà thờ nước. Ở nhà đã kiểm tra bản đồ khá kỹ, thậm chí còn cài cả cái TomTom navigator vào điện thoại di động, nhưng vẫn phải hỏi đường kha khá, và đi cũng mỏi chân mới tới. Nhưng quả là không phụ công sức, quảng trường Navona thực sự đẹp với 3 đài phun nước mà một trong số đó là “Fontana dei Quattro Fiumi” – Đài phun nước bốn dòng sông. Đài phun nước này cũng chính là “Nhà thờ nước” trong cuốn tiểu thuyết Thiên Thần và Ác Quỷ của Dan Brown, công nhận là cha này bốc phét dữ dội ta, chết đuối được trong đài phun nước này thì thật là kỳ cục
[/url]

Sau khi rời khỏi Navona (mà tớ sẽ còn quay lại) thì tớ tìm đường đi tiếp tới Pantheon, cũng gần thôi mà, hỏi thăm đường anh chàng cảnh sát là biết ngay.
Trên đoạn đường ngắn tủn từ Piazza Navona sang Pantheon, tớ cũng kịp tạt qua 1 hàng kem nhỏ và tự thưởng 2 scoop (1 socola và 1 bạc hà), trời ơi, lần đầu tiên tớ biết có thứ kem ngon đến như vậy. Chén xong 2 scoop kem, tớ đi vài bước nữa thì thấy đau thận quá, hehe, trước mắt lại có ngay 1 hàng pizza nho nhỏ, thôi thì cũng vừa đói, vào mua 1 miếng Pizza rồi chữa bệnh cho quả thận căng nước luôn. Hì hì, Pizza quái gì mà miếng lại hình chữ nhật thế này? đã thế đế lại còn dày hự, chà chà, vậy mà ăn vẫn ngon quá ta. Sau này tớ mới biết là mấy cái hang bán Pizza cho khách mang đi thì họ bán Pizza miếng chữ nhật như thế.
Giải quyết xong cái sự đau tức của quả thận, cầm miếng pizza đi tớ còn lận thêm 1 chai bia nữa, khà khà, thật là hoàn hảo (bia gì tớ nhớ không rõ vì không ấn tượng lắm).
Đến Pantheon rồi, quái gì mà ở Rome lắm Obelisk thế chứ lại.
[/url]
Vào trong Pantheon rồi tớ lại thấy lão Dan Brown bốc phét thêm lần nữa, liệu trong Pantheon này thì có chỗ nào để dấu người được cơ chứ, thiệt là.

Ra khỏi Pantheon, điểm tới tiếp theo sẽ là quảng trường del Popolo với nhà thờ Santa Maria del Popolo. Lúc đó thì vẫn còn xung lắm, nhưng ở nhà check rồi, quãng đường tới Piazza del Popolo không phải là đủ gần để đi bộ, nên tớ dự tính chọn đi taxi, nhưng cứ đi bộ tìm taxi rồi ra tới Via del Corso lúc nào không biết, lại gặp Obelisk nữa… Vẫy một cái taxi thì anh bạn lái xe rất tử tế, nói là nếu đi bộ thì đi hết phố này là tới, còn nếu đi taxi thì chúng ta sẽ phải vòng ngược lại qua đường khác vì đây là đường 1 chiều. Cám ơn anh tài xế tốt bụng, tớ quyết đinh thả bộ. Quả là Via del Corso không trái với lời đồn đại, cửa hàng, cửa hiệu san sát, quần quần áo áo, giầy giầy dép dép, tớ là zai mà cũng hoa hết cả mắt.
Trên đường đi còn tạt qua Spanish Step, người đâu ra mà lắm thế, la liệt hết cả ra, đâm ra tớ thấy cái Spanish Step này không được đẹp cho lắm.
Cuối cùng cũng mò được tới Piazza del Popolo. Cá nhân tớ thấy sao cái này còn đẹp hơn cả Piazza Navona nữa.
[/url]
Sau khi dạo một vòng quảng trường, trèo lên trèo xuống thì tớ cũng tìm đến nhà thờ Santa Maria del Popolo – “Nhà Thờ Đất”, nhưng tớ đến nơi thì đã quá muộn, nhà thờ đã đóng cửa. Hậm hực quá. Quay về.
Theo đúng lịch trình, điểm kế tiếp sẽ là bảo tàng “Musei Capitolini”, chân cũng mỏi rồi, tớ lên taxi, vừa đi vừa hỏi ông tài xế về những công trình tuyệt đẹp trên con đường Via del Corso. Đang đi thì thấy một quảng trường tuyệt đẹp ngay trước mắt, hỏi thì ông tài xế nói rằng đó là Piazza Venezia, bảo tàng Capitolini nằm ngay sau quảng trường này. OK, bác tài cho tớ xuống luôn, đẹp thế này mà đi taxi nó phí đi.
[/url]
Tớ không thể tưởng tượng ra lại có cái quảng trường nào đẹp đến thế, ăn đứt cả Navona lẫn del Popolo mà tớ vừa hết lời ca ngợi trước đó. Rộng thênh thang và những bức tượng, những hàng cột, thật sự không có lời nào để tả nữa (văn dốt mà).
Tìm đến Musei Capitolini, lại một lần nữa thất vọng vì bảo tàng này đóng cửa thứ Hai. Không thèm vào xem nữa, dạo 1 vòng trong cái bảo tàng nhỏ khác trong quảng trường Venezia, rồi lại quay ra chiêm ngưỡng các bức tượng và quang cảnh tuyệt vời ở bên ngoài.
Thỏa thuê ngắm nghía và chụp choạch rồi, lại tiếp tục thả bộ về phía Colosseo để xuống tàu điện ngầm về hostel thôi, Colosseo thì đã có 1 ngày dành riêng cho nó rồi. Tuy nhiên dọc tuyến đường cũng ngắm nghía được đôi chút cái gọi là Mercati Traianei và những phế tích khác nữa (những phế tích này mà ở HN nhé, thì hẳn là đã được trát vữa lên như cái tháp nước Hàng Đậu với cả Ô Quan Chưởng rồi).
Về đến hostel, vẫn còn sớm lắm, nghỉ ngơi đôi chút cho lại sức rồi tìm chỗ ăn tối thôi. Hostel World recommend cái nhà hàng Al Picchio, số 40 Via del Lavatore, ngay gần đài phun nước nổi tiếng nhất Rome – “Fontana di Trevi”, tiến tới thôi.
Rút kinh nghiệm lần trước đi châu Âu, chi tiêu dè xẻn quá nên không trọn vẹn, lần này ăn uống là cứ phải đàng hoàng, phải có rượu hẳn hoi.
[/url]
Pizza tuyệt vời, đế mỏng dính nhưng không mềm oặt ẹo xuống mà vẫn đủ sức giữ nhân bên trên, pho mát rất thơm ngon. Nhưng khuyến cáo bà con, là ai không ăn mặn được thì đừng bao giờ kêu pizza loại Napoli hoặc có cái tên dễ nhận biết hơn là pizza Anchovy nhé, cái con cá Anchovy mà ở VN mình còn gọi là Cá Cơm Biển ấy, mặn chát chàn chạt luôn. Được cái house wine ở đây ngon quá, 4EUR được1/4 lít uống phê luôn (mình kêu vang trắng, bạn phục vụ mang nhầm vang đỏ, nhưng ngửi thấy thơm quá, kệ luôn, không cần đổi nữa).
Sau khi ăn nhậu no nê thì ra thăm cái đài phun nước nổi tiếng nào, công nhận là đẹp và cũng công nhận là quá nhiều người. Cũng tung vài đồng xu qua vai để hi vọng sẽ có ngày lại được trở lại Rome.
[/url]

Em cũng tí tởn xin 1 chân xếp gạch :D. Em đã plan để noel này đi Ý trong khoảng 1 tuần. Lịch trình của em là : Rome -> Frorence -> Milan. Bác saauddo có kinh nghiệm gì về book hostel, ăn uống, chống pickpocket hay bất kỳ điều gì bác nghĩ là cần biết thì chia sẻ cho em với nhá. Email của em: [email protected]. Cảm ơn bác trước :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back