What's new

5 tháng từ châu Á đến châu Âu - [09/2011]

Hành trình 5 tháng từ châu Á đến châu Âu - [09/2011]

Để mở đầu, em xin được ngả mũ kính cẩn trước những ACE Phượt thủ, Phượt gia đã in dấu giày trên khắp thế giới! Du lịch quả là quyến rũ và giờ đây em mới có đủ dũng cảm và $ rũ bỏ hết bụi trần để tay cầm tấm bản đồ, lưng đeo ba lô đi một chuyến. Khoảng tháng 9 năm 2011 tớ sẽ lên đường. Chuyến đi của em sẽ kéo dài 4-5 tháng và sẽ đi từ CHÂU Á đến CHÂU ÂU.

Đây sẽ là chuyến đi dài đầu tiên trong cuộc đời vì thế em rất muốn được GẶP và PHIẾM BÀN với những ai:

- GIÚP EM LÊN KẾ HOẠCH CHI TIẾT CHO CUNG ĐƯỜNG NƠI ĐẤT KHÁCH
- MUỐN THAM GIA CÙNG!
- NHỮNG AI QUAN TÂM VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM!

EM XIN ĐƯỢC MỜI CAFE, TRÀ, VVVV....VVV VÀ BIẾT ĐÂU CHÚNG TA CÓ THỂ GIÚP ĐỠ NHAU TRONG CÔNG VIỆC.

Xin liên lạc với em theo liên lạc sau:

- Nghiêm Minh Đạo
- Yahoo ID: nmdtheleader
- SDT: 0977 8668 69 (feel free to PM)
- Sinh năm 1987!
- Hà Nội thân yêu

ACE hảo tâm về kiến thức du lịch có thể thoải mái để lại số đt, tên và năm sinh để em/tớ liên lạc tiện xưng hô ạ!

Mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của những anh chị em, bạn bè trong làng Phượt !!!!

Chia sẻ website hữu ích:

1. Bản đồ:
- http://www.lib.utexas.edu/maps/
- http://www.nationalgeographic.com/xpeditions/atlas/

Last edited:
Mình đã mơ ước từ lâu được đi một chuyến đi Trans-continentant như thế, nhưng mãi chỉ là giấc mơ mà thôi :((

Anyway, nếu bạn muốn thực hiện một chuyến đi dài như thế thì bạn phải có kinh nghiệm phượt một chút. Sorry ko phải là một chút mà là nhiều chút :D Mình có thể chia sẻ với bạn một số điểm về planning như sau:

Lịch trình: với 5 tháng trong hành trình, bạn có thể đi khắp Châu Âu và khá nhiều nơi ở Châu Á (ngoại trừ Korea & Japan vì với tuổi của bạn hiện giờ và quốc tịch VN thì solo vào 2 nơi này gần như là không thể). Mình có thể nêu ra một vài gợi ý về hành trình để bạn tham khảo:

VN - KL -> Kota Kinabalu -> Explore Borneo Malaysia (1.5 tuần) -> Explore Peninsula (1.5 tuần) -> KL -> India (Hành trình dọc theo con sông Hằng từ biên giới Nepal xuất phát từ New Dehli kết thúc ở Bombay - Mumbai; từ 1 - 2 tuần) -> KL -> Jakarta -> Explore Java (2 tuần) -> Explore Nusa Tengarra (2 tuần) -> Jakarta -> KL -> Tianjin (China) -> Beijing -> Mongolia (10 ngày) -> Beijing -> Explore East Coast China (10 ngày) -> Shanghai -> Xi'an -> Explore Silk Road (10 ngày) -> Chengdu -> Explore Sichuan (1 tuần) -> Lệ Giang -> Explore Vân Nam (1 tuần) -> Guilin -> KL -> France -> Tour around Europe (6 tuần) -> France -> VN.

Đấy là một complete route cực kì đầy đủ các kiểu. Tuy nhiên để có thể thực hiện được route này trong budget của bạn, bạn phải thỏa mãn các yếu tố sau:
  • Điều kiện đầu tiên: bạn phải là master về book vé rẻ :) Mà cái này còn phụ thuộc rất nhiều vào yếu tố may mắn nữa.
  • Điều kiện thứ 2: bạn phải cực kì khỏe. Vì trong suốt hành trình bạn sẽ phải ngủ đứng ngủ ngồi trên bus, trên tàu, phải ngủ ở chùa, nhà thờ, công viên, bến tàu bến xe, phải đi bộ 30-40km/ngày, phải leo núi, băng rừng 2-3 ngày liên tiếp là bình thường. Nếu bạn ko đủ thể lực, ko dễ ăn, dễ ngủ thì quên luôn.
  • Điều kiện thứ 3: Bạn phải cực kì smart về việc control budget. Sẽ có rất nhiều thứ hấp dẫn trên hành trình, nếu bạn ko biết kiềm chế thì 1/3 hành trình là out of money. Theo dự tính thì chi phí flight + visa cho route trên khoảng 2000$. Vé tàu trans-EU khoảng 800$.
Với 3 điều kiện cơ bản trên, nếu bạn ko phải là một phượt thủ kinh nghiệm đầy mình thì sorry, forget it :D

Nếu bạn yêu thích nature thì xin thưa các cung đường hướng đến nature đều có chi phí ko rẻ chút nào (bus, entry, guide). Còn nếu bạn thích cities các chi phí entry, food, stay sẽ chiếm phần lớn chi phí. Mình khuyên bạn nên focus vào một chủ đề nhất định: Cities, nature, architecture hay culture...Như vậy sẽ giúp thiết kế cung đường hiệu quả hơn.

Với 3 điều kiện cơ bản trên, nếu bạn ko phải là một phượt thủ kinh nghiệm đầy mình thì sorry, forget it :D

Nếu bạn yêu thích nature thì xin thưa các cung đường hướng đến nature đều có chi phí ko rẻ chút nào (bus, entry, guide). Còn nếu bạn thích cities các chi phí entry, food, stay sẽ chiếm phần lớn chi phí. Mình khuyên bạn nên focus vào một chủ đề nhất định: Cities, nature, architecture hay culture...Như vậy sẽ giúp thiết kế cung đường hiệu quả hơn.

Chuẩn không cần chỉnh. Thích cái cung đường của bác, điều này chứng tỏ là bác đã ấp ủ vụ này rất lâu rùi phải ko nhỉ?! Để control được cái budget Flight + VISA cho tất cả vào khoảng 2000$ + 800$ như bạn nói, chắc phải phượt quốc tế pro lắm mới làm đc. Hee, tks so much vì thông tin bổ ích.

Chào các bạn và chào nmd278.
Tôi cũng đang dự định làm một tour vòng quanh thế giới vào khoảng thời gian bạn nói là giữa hoặc cuối năm 2011.
Ngoài Á và Âu ra, tôi cũng định đi cả Bắc và Nam Mỹ, Châu Úc và một vài nước ở Châu Phi thôi. Nói chung là một chuyến đi để đời khi còn trẻ đó mà.
Quỹ thời gian thì chắc là khoảng 3 tháng thôi. Tôi đang sống ở Nhật và sẽ làm passport Nhật nên vấn đề visa chắc không sao. Còn vé máy bay tôi sẽ sử dụng vé máy bay vòng quanh thế giới có bán tại Nhật. Vé này có một lợi điểm là giá vé tương đối mềm (nội trong 39 ngàn miles giá khoảng 4000 USD) nhưng có nhiều điều kiện kèm theo (ví dụ như tối đa là 16 chặng bay trong phạm vi 39000 miles đó, v.v...).
Chủ đề của chuyến đi tôi đang dự tính có lẽ sẽ là "Chuyến hành hương đến với những di sản của nhân loại". Tạm gọi là vậy và tôi sẽ đi thăm những di sản thế giới trong chuyến đi này.....
Tôi đang từ từ tìm hiểu, đọc sách và dự định sẽ tham dự một số buổi nói chuyện về những người đã có kinh nghiệm đi vòng quanh thế giới tại Nhật.
Sau đó, tôi sẽ từ từ lên lịch trình cho chuyến đi và nếu có thể, chúng ta sẽ joint với nhau ở một vài chặng nào đó tại Á hoặc Âu nhỉ.

Tôi sẽ theo dõi topic này của bạn để chia sẽ thông tin.....

Chuẩn không cần chỉnh. Thích cái cung đường của bác, điều này chứng tỏ là bác đã ấp ủ vụ này rất lâu rùi phải ko nhỉ?! Để control được cái budget Flight + VISA cho tất cả vào khoảng 2000$ + 800$ như bạn nói, chắc phải phượt quốc tế pro lắm mới làm đc. Hee, tks so much vì thông tin bổ ích.

Mình cũng đi được khá nhiều điểm trong cái big route đó, và từ giờ đến giữa năm sau sẽ thực hiện tiếp. Riêng hiện giờ mình đang plan từ từ big trip đi Châu Âu vào khoảng tháng 9-10 năm sau, thời gian kéo dài khoảng 3-4 tuần (có thể lâu hơn). Chắc lúc đó phải quit job để đi :D

Mình đang nghiên cứu để có thể đi Châu Âu với budget 5-10$/ngày (không quá khắc khổ như cô gì đó trên phượt 1$/ngày :)))

Mình đang nghiên cứu để có thể đi Châu Âu với budget 5-10$/ngày
Được, nếu bạn chỉ sống bằng bánh mì và nước - mà tuổi trẻ thì đi nhìn là chính, kham khổ 1 chút có kể gì, đời còn dài để hưởng thụ sau phải không bạn? Nhưng 5$-10$ đó là đơn vị Dollar hay Euro? Đã kể cả tiền ngủ chưa???
5$-10$/ngày nếu làm được thì xông xênh nhỉ? Kể cả nếu không gồm tiền ngủ! (c)

Thời đại công nghệ thông tin, thế giới phẳng, ngồi nhà là có thể vạch cung đường ra đi và tìm hiểu thông tin rồi.

Trước hết bạn cứ lấy bản đồ ra, vẽ cung mình muốn đi và search các thông tin về những nơi mình sẽ qua. Ngày lại ngày, thông tin đầy dần lên và bạn có được một khung chặng đường tương đối ổn. Sau đó bạn mới post và có lịch trình dự kiến để ai có tham gia thì cũng biết dự kiến ngày nào tháng nào ở đâu ?

Cũng phải search và làm nghiên cứu bạn mới xây dựng budget cho lịch trình của mình là bao nhiêu $/ngày/quốc gia. Từ đó mới biết khả năng ngân sách có đáp ứng được hay ko ? Chi phí dự phòng thế nào ? Những nước nào xin visa được trước, những nước nào xin sau, hay phải gửi hồ sơ trước....

Túm lại là những gì bạn viết thì nó đang là mơ ước, chưa phải là mục tiêu. Bao giờ bạn biến mơ ước thành mục tiêu thì bạn mới có khả năng làm được.

Được, nếu bạn chỉ sống bằng bánh mì và nước - mà tuổi trẻ thì đi nhìn là chính, kham khổ 1 chút có kể gì, đời còn dài để hưởng thụ sau phải không bạn? Nhưng 5$-10$ đó là đơn vị Dollar hay Euro? Đã kể cả tiền ngủ chưa???
5$-10$/ngày nếu làm được thì xông xênh nhỉ? Kể cả nếu không gồm tiền ngủ! (c)

Muốn đi như vậy phải ngủ free bạn ơi :) Mà cái này thì không phải là quá khó để thực hiện :D

Nếu setup chặng dừng chân cuối cùng là Châu Âu thì đó phải là mùa thu (mùa đẹp nhất ở Châu Âu). Với 1.5 tháng ở Châu Âu thì tốt nhất nên đặt chân đến Châu Âu vào khoảng đầu hoặc giữa tháng 9. Vì giữa tháng 9 - giữa tháng 10 là off-season ở EU nên không đông, giá cả cũng rẻ, nhiều promo.

Đối với China thì đi tầm tháng 8-9 cũng ok, trời chưa lạnh lắm, lá cũng chưa rụng.

Riêng Malay & Indo, nếu focus vào beach thì đi lúc nào cũng được, còn focus vào mountain & forest trekking thì nên đi vào mùa hè, vì mùa đông rất trơn trượt có thể sẽ ko được leo núi.

6-7K USD thì chắc chỉ đi được vài nước Châu Âu thôi. Nội tính sơ sơ vài nước Châu Á: Indonesia, Philippine (cái này thì đảo tuyệt vời), Singapore, Malaysia, Cambodia, China...sơ sơ là biến gần 1/2 kinh phí rồi. Rồi vé máy bay, bus, train bên Châu Âu? mà hỏng lẽ đi bụi lê lết không đi tham quan và tham gia các hoạt động nổi bất của đất nước đó? (vi' dụ: museum cũng phải trả tiền, đến Philippine cũng phải ra biển bơi, kiếm Whale Shark để bỏ công mo` đến, đi núi lửa...nói chung nhiều lắm...)
Châu Âu thì tháng 7-8 này mình sẽ đi vì còn cái vụ xin visa chết tiệt. Nếu em có bạn bè người nước bản xứ nhờ họ viết invitation letter thì hy vọng sẽ xin được visa (cũng tùy khả năng của em thôi). Nếu đi Châu Âu may mắn em xin được vào ở share nhà với các sinh viên thì mỗi ngày cũng toi hơn 10Euro roi (cái giá này chắc khó kiếm lắm đó em, toàn thấy mắc hơn thôi),bảo hiểm, đi bus thì 1lan cung toi 2euro (tùy), ăn uống thì 5euro/lần chỉ vừa đủ no cho sức con gái (mà em nhịn đói nhin khát lắm cũng phải ăn 2 lần, cái này là chịu khó uống tape water em nhé)....Nói chung tùy vào em chọn bao nhiêu nước nữa, nếu khoảng 4-5 nước châu á + 4-5 nước Châu Âu thì có thể thực hiện
Theo mình, em nênmua cái bản đồ về check, "luyện thêm" Lonely Planet, google mấy bạn nước ngoài đã đi du lịch nhiều nước để có thêm kinh nghiệm, ra lich trình chắc chắn, hỏi xin ở nhờ nhà các anh chị sinh viên (mà chỗ ở lo không xong thì em miễn nghĩ đến chuyện xin visa đi châu Âu luôn), nhớ trừ hao tiền để lỡ có gì con biết đường xoay nhé. Anyway, chúc em thực hiện mơ ước thành công

Nghe các bác nhắc nhiều tới vấn đề xin Visa, có lẽ là do VN mình làm sao ấy chứ, nếu mang quốc tịch nước khác (Mỹ, Nhật chẳng hạn) chắc là dễ xin Visa hơn phải không các bác?
Điển hình là có những người Âu - Mỹ, em thấy họ đi xuyên suốt thế giới đơn giản như ta đi từ đây qua Sing hay qua Cam, Lao.
Còn đi vòng vòng trong Âu hay Mỹ thì chẳng khác gì đi chợ
Trước đây, báo chí cũng từng đưa tin tuổi trẻ các nước Âu - Mỹ, đủ 18t là nó đi vòng quanh thế giới được rồi, một phần do tụi nó có sức khỏe, kỹ năng hơn người việt ta, phần khác do kinh tế, đối với nó, vấn đề vài chục ngàn $ dễ hơn ta gấp trăm lần. Vấn đề nữa có lẽ là nó có vốn tiếng Anh khá hơn, và ở nước nó làm thủ tục đơn giản hơn..
Nói tóm lại là VN mình mà đi được thì rõ là đáng đồng tiền bát gạo hơn rồi

chúc bạn trẻ chủ thớt thành công nhé.
Mình chỉ mong đi vòng VN thôi ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,133
Latest member
ga179blue
Back