What's new

[Chia sẻ] 7 website tuyệt vời để tìm chỗ ở miễn phí khi đi du lịch

maunuocmat94

Phượt thủ
http://artport.vn/7-website-tuyet-voi-de-tim-cho-o-mien-phi-khi-di-du-lich/

Phải chăng chuyện tìm chỗ ở luôn khiến bạn đau đầu mỗi khi lên kế hoạch đi du lịch? Lí do đi du lịch của bạn là làm quen kết bạn và khám phá văn hóa? Bạn đã quá chán nản với những kì nghỉ tốn tiền nhưng không đem lại những trải nghiệm mới lạ? Nếu câu trả lời là có cho một trong 3 câu hỏi trên, vậy thì 7 website dưới đây sẽ giúp bạn tìm được chỗ ở miễn phí với người bản địa, đồng thời cho bạn những trải nghiệm du lịch độc đáo.

Mỗi khi được hỏi ‘Việt Nam có gì thú vị?’, tôi thường trả lời những người bạn nước ngoài của tôi rằng để có thể thực sự yêu quý Việt Nam và thấy được những cái hay, cái đẹp của Việt Nam, họ nên đến ở và sinh hoạt với người bản địa. Từ cách chúng ta mời ông bà cha mẹ xơi cơm trước khi ăn, từ những lễ nghi hương khói cho đến tục lệ đốt vàng mã hay truyền thống gói bánh trưng, tất cả những nét văn hóa độc đáo đó dù có vẻ rất đời thường đối với chúng ta, nhưng lại là những điều mới lạ và độc đáo đối với khách du lịch nước ngoài. Bạn sẽ không muốn dẫn khách nước ngoài du lịch Việt Nam đến Vinpearl Land vì ở nước họ không thiếu những tổ hợp giải trí hoàng tránh như vậy. Bạn sẽ không muốn dẫn họ đến những quán bars, hộp đêm hàng đầu chỉ để cho họ thấy “Ồ, Việt Nam cũng có cuộc sống về đêm”. Vì vậy theo tôi, cách tuyệt vời nhất để đi du lịch đó là có cơ hội được sống và sinh hoạt với những người bản địa. 7 website tuyệt vời sau giúp bạn tìm chỗ ở miễn phí sẽ khiến cho hành trình du lịch tiếp theo của bạn được trọn vẹn và độc đáo hơn.

1. Housecarers

Nghe có vẻ khó tin, nhưng ở các nước phát triển, trông nhà là một công việc thực sự có thể kiếm ra tiền. Mặc dù không phổ biến đối với người châu Á khi chỉ có một vài gia đình đang cần người trông coi ngôi nhà của họ, Housecarers đặc biệt thích hợp cho những người nào có ý định du lịch bụi châu Âu, Mỹ, Úc hay những nước phát triển khác. Nếu bạn là dạng dân du lịch ưu phiêu lưu, không cần kế hoạch cụ thể, thích những trải nghiệm bột phát, hãy thường xuyên tìm kiếm trên Housecarers những gia đình đang cần người trông nhà trong khu vực. Bất kì khi nào có cơ hội, bạn đều có thể đóng gói hành lí cho một chuyến du lịch kiếm ra tiền, được chỗ ở miễn phí mà lại có cơ hội trải nghiệm những nét văn hóa bản địa độc đáo.

2. Couchsurfing

Couchsurfing được đồng sáng lập bởi một doanh nhân gốc Việt tên Sebastian Le Tuan vào năm 2003 với mục đích tạo cơ hội cho khách du lịch quốc tế được ở nhà dân miễn phí tại mỗi nơi họ đến du lịch. Couchsurfing đã trở thành website lớn nhất hiện nay cung cấp chỗ ở miễn phí với hơn 5,5 triệu người dùng, hơn 10 triệu thành viên chính thức và không chính thức tại hơn 200 nghìn thành phố trên khắp thế giới (tuy nhiên, nếu không trả tiền nâng cấp thành viên, khả năng tìm kiếm của bạn sẽ bị giới hạn). Với độ bao phủ lớn như Couchsurfing, bạn luôn có rất nhiều sự lựa chọn để được ngủ nhờ miễn phí tại những nơi bạn du lịch tới. Đây là một cách tuyệt vời để vừa có thể làm quen với những người bạn quốc tế, vừa giúp bạn tận dụng tối đa thời gian của mình khám phá và tìm hiểu văn hóa đất nước họ thông qua người bạn mới quen. Tuy nhiên, chính vì sự nổi tiếng và số lượng người dùng rất lớn của Couchsurfing, đã có một số vụ án đáng tiếc xảy ra liên quan đến Couchsurfing mà gần đây nhất là cô gái tình nguyện viên từ Mỹ bị sát hại sau khi quen một người đàn ông tại Nepal qua Couchsurfing.

Hiện nay, Couchsurfing Hà Nội là cộng đồng CS lớn nhất Việt Nam và họ vẫn luôn duy trì đều đặn một trong những mục đích ban đầu của tổ chức này đó là trao đổi văn hóa với các hoạt động như: dạy tiếng Anh, giao lưu văn hóa với người nước ngoài, du lịch…

3. WWOOF

Nếu bạn là người thích những hoạt động ngoài trời, và thiên nhiên luôn gần kề tâm hồn bạn, thì WWOOF chính là cây cầu bạn đang tìm để đến với những trải nghiệm nông trại khi đi du lịch nước ngoài (mà lại được chỗ ở miễn phí!). Mặc dù phải đóng khoảng 500 nghìn đồng/1 năm cho phí đăng ký, nhưng nếu bạn là một người du lịch thường xuyên với một kinh phí có hạn, số tiền đó sẽ là một khoản đầu tư rất xứng đáng cho những gì bạn sẽ nhận lại. Hiện nay trên WWOOF Độc lập (dành cho những quốc gia không có đại diện của tổ chức WWOOF) đang có vài nông trại nhỏ tại Việt Nam sẵn sàng cung cấp cho bạn chỗ ở miễn phí để đổi lại vài tiếng làm việc dưới nắng giúp họ với việc trồng cây, thu hoạch,…

Aaahhhhh. Tôi có thể đổi chỗ với anh chàng này bất kì lúc nào.

Còn rộng hơn, bạn giờ đây có thể đến hầu như tất cả các quốc gia trên thế giới và kiếm được một chỗ ở miễn phí, đồng thời được trải nghiệm lối sống nông trại, sinh hoạt với người bản địa và trong thời gian rỗi, bạn có thể khám phá những gì còn lại.

4. Trustroots

“Chúng tôi muốn có một thế giới khuyến khích sự tin tưởng, phiêu lưu và sự kết nối đa văn hóa”.

Đó là thông điệp được truyền tải từ những người tạo ra Trustroots. Trustroots là một website khác kết nối bạn bè quốc tế lại với nhau bằng cách cung cấp chỗ ở miễn phí. Họ cũng nhấn mạnh rằng những thành viên của Trustroots sẽ luôn cam kết với giá trị của Trustroots đó là: miễn phí, an toàn và đơn giản. Hiện nay, Trustroots chưa phát triển mạnh như Couchsurfing hay WWOOF khi chỉ mới được thành lập từ năm 2014, tuy nhiên cá nhân tôi đặc biệt thích trang web này vì sự đơn giản và cam kết “mãi mãi miễn phí” của nó. Bạn chỉ việc đăng kí, viết một vài dòng về bản thân, chọn trạng thái Hosting của mình (Có, có thể, không), và bạn có thể tìm kiếm những người bạn quốc tế nồng hậu khác sẵn sàng nghe những câu chuyện thú vị về bạn để đổi lấy một chỗ ở miễn phí tạm thời.

5. Helpx

Mặc dù không có giao diện hiện đại và bắt mắt như những website trên, Helpx có thể đem lại cho bạn những lựa chọn đa dạng hơn anh em họ của Helpx. Từ công việc trang trại, công việc tình nguyện cho đến những công việc như việc phát tờ rơi dọc bờ biển Mũi Né đổi lại chỗ ở miễn phí cho một tuần cùng với đồ ăn, nước uống giảm giá. Helpx thực sự là một website tuyệt vời cho những người đang muốn thực hiện một chuyến du lịch bụi không hẹn ngày trở về, không cần nhiều tiền trong túi trong khi niềm đam mê với phiêu lưu và trải nghiệm là thứ duy nhất khiến họ tiến lên phía trước.

2 trang web còn lại cũng rất hay. Đặc biệt có stay4free có thể giúp cả gia đình tìm được chỗ ở miễn phí khi đi du lịch nước ngoài. Anh chị em đọc nốt bài viết của em ở link dưới đây nhé
http://artport.vn/7-website-tuyet-voi-de-tim-cho-o-mien-phi-khi-di-du-lich/

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
congchinh
Back