What's new

[Chia sẻ] Hải Phòng 55 năm về trước ...

Hải Phòng 55 năm trước (1955-2010)

Sáng đi làm thấy thành phố đang nhộn nhịp với những băng rôn khẩu hiệu chào mừng 55 năm giải phóng Hải Phòng, đâu đó thoảng lời bài ca: Tháng 5 rực trời hoa phượng đỏ, ... Đã một vài lần tôi định xách máy đi chụp thành phố mà chưa có dịp nào thuận tiện. Vậy nên đành google xem ảnh và tình cờ lọt vào khung cảnh của Hải Phòng những ngày này 55 năm về trước.

attachment.php

Sông Tam Bạc, từ trên cầu Lạc Long nhìn xuống.

attachment.php

Sông Tam Bạc, đoạn sát chợ Sắt ngày nay.

attachment.php

Cát Bà ???

attachment.php

Nguồn: LIFE, tác giả: Howard Sochurek

Last edited:
Ái chà, Hải phòng ngày xưa đẹp thế!

Tớ rất thích cái ảnh đầu tiên, nó gợi đến hình ảnh của Copenhagen :)

Hi hi, những kiểu ảnh cũ cũ này rất hay, nhất là chụp được bây giờ mà so sánh.

Tớ cũng có một số ảnh Hải Phòng hồi trước, nếu đồng chí Greenline ko post thì sẽ gửi lên.

Ảnh HN cũ thì vô số. Viết topic về HN mới đến thế kỉ 16, chừng nào đến thế kỉ 19 - 20 sẽ post ra ngập luôn.

Hé hé, anh Xanh ơi, từ lần đầu gặp anh là em đã có ý muốn rủ rê anh vụ ảnh ọt về HP quê ta rồi.:D Em cùng mấy đứa bạn cũng có ý định làm 1 show ảnh HP rồi, nhưng trình đứa nào cũng dở ẹc, cùng với bận việc học nên chưa thực hiện được . Có gì đến hè, tầm giữa tháng 6, bọn em có thời gian để thực hiện kế hoạch thì TRÂN TRỌNG mời anh tham gia cùng nhé (c)

các anh chị iem cho iem hỏi là Hải Phòng mình có hội Phượt không ah....iem rất thích đi phượt và muốn làm quen với mọi người

Sông Tam Bạc, từ trên cầu Lạc Long nhìn xuống.

attachment.php

Chú thích là lúc này chưa có cầu Lạc Long cầu Lạc Long được khánh thành 1993 trước đó chân cầu hiện nay về phía đường Điện Biên Phủ là đài tưởng niệm liệt sĩ Quận.....nơi đây ngày xưa em hay ra chơi thả diều nhớ lại người Ông quá cố với những kỷ niệm không thể nào quên,cảm ơn bạn đã đăng bài viết này.​

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back