What's new

[Chia sẻ] Hải Phòng 55 năm về trước ...

Hải Phòng 55 năm trước (1955-2010)

Sáng đi làm thấy thành phố đang nhộn nhịp với những băng rôn khẩu hiệu chào mừng 55 năm giải phóng Hải Phòng, đâu đó thoảng lời bài ca: Tháng 5 rực trời hoa phượng đỏ, ... Đã một vài lần tôi định xách máy đi chụp thành phố mà chưa có dịp nào thuận tiện. Vậy nên đành google xem ảnh và tình cờ lọt vào khung cảnh của Hải Phòng những ngày này 55 năm về trước.

attachment.php

Sông Tam Bạc, từ trên cầu Lạc Long nhìn xuống.

attachment.php

Sông Tam Bạc, đoạn sát chợ Sắt ngày nay.

attachment.php

Cát Bà ???

attachment.php

Nguồn: LIFE, tác giả: Howard Sochurek

Last edited:
Cảm ơn tất cả mọi người đã nhiệt tình tham gia vào topic này. Nếu để ý ở bức ảnh đầu tiên thì mọi người có thể thấy lá cờ đỏ sao vàng tung bay ở những con thuyền gần nhất. Bộ ảnh này của nhiếp ảnh gia Howard Sochurek (tạp chí Life) mô tả một cách khá khách quan về ngày ấy năm ấy. Lội ngược lại thời gian, điều tôi muốn làm chỉ đơn giản là tìm hiểu về những ngày ấy. Và có thể, nhìn lại con người, cảnh vật đã đi vào lịch sử. :)

@CVN: Cái ảnh mà anh thích là chụp sông Tam Bạc, con sông được đào thủ công từ hồi đầu thế kỷ 19 vòng quanh 1 phần khu trung tâm thành phố Hải Phòng. Con sông này cũng là chủ đề của nhiều thơ ca, tranh ảnh và tác phẩm văn học từ xưa tới nay.

@Chitto, nem_162: Mình cũng đang dự định tạo topic Hải Phòng xưa và nay để bàn luận trao đổi cho vui. Tiếc là hình xưa thì có rồi nhưng hình nay thì chưa chụp kịp. :D Từ từ rồi mở topic mới trao đổi nhé.

@Kiara: Hôm qua em định nói cái này: Thư mục địa chí toàn văn “Hải Phòng thành phố Hoa phượng đỏ Trung dũng – Quyết thắng Cái tít vừa dài vừa kêu. :)) Vụ chụp thì từ từ khoai sẽ nhừ. :D

@Mr.Vespa: Thấy lò dò vào topic Phượt HP rồi mất tiêu. Giai HP mà sao không dám anh dũng ló mặt xông pha thế. :LL

@nancy_hoanghiep: Bạn có kỷ niệm gì với cafe Hoàng Hiệp không thế? :)) Vậy là mình và bạn có cùng tuổi thơ rồi. Ngày xưa mình đi bộ đi học qua cầu Tam Bạc mãi. Mình cũng từng tham gia cắm trại với đoàn trường Hồng Bàng tại Nghĩa trang liệt sĩ thành phố, cùng từng lê la nhặt quả cây *** ngựa moi ruột hạt để ăn, vỏ hạt để làm con gụ quay chơi mãi.

Ngày xưa ơi ...! :((

Bắt đầu tiếp bằng cái gì nhỉ, có lẽ bằng hình ảnh sớm mai thức dậy, những người dân HP gặp phải các chốt chặn dựng lên đột ngột ở giữa đường.

attachment.php

Nhìn ảnh này thì thấy các bạn Pháp nhợn hơi bố láo. Chắc hẳn các bạn tịch thu xích lô của dân nghèo để làm chướng ngại vật của chốt chặn. Muốn :gun với các bạn nhợn này quá.

attachment.php

Nhìn từ phía sau thì thấy các bạn nhợn trang bị súng ống đầy đủ đối diện với một đám người khá đông.

attachment.php

Chốt chặn ở một con đường khác. Hơi khó nhận ra con đường này, có bạn nào biết không?

attachment.php

Một góc khác lúc này các bạn nhợn đang đối diện với đoàn người đông đúc. Nhìn ảnh thì thấy nhiều nón hơn mũ. Chẳng lẽ đoàn người này nữ nhiều hơn nam ??? :)) Đường phố cũng rất lạ, đâu vậy nhỉ? :shrug:

Ảnh hay quá bác Greenline ơi, em là người HN, gốc gác mấy đời Sơn Tây nhưng thích HP điên đảo, rảnh rang là về chơi, yêu món ốc HP, yêu con người HP, yêu những điều không thể định nghĩa.

Ảnh hay quá bác Greenline ơi, em là người HN, gốc gác mấy đời Sơn Tây nhưng thích HP điên đảo, rảnh rang là về chơi, yêu món ốc HP, yêu con người HP, yêu những điều không thể định nghĩa.

chiến sĩ này không khéo yêu HP còn hơn mình, haha. Bao h về HP thì tụ tập tí, bạn nhé! ;)

Hjhj, em cũng có vài bộ ảnh ọt về đường phố và con người HP nhưng trình độ non nớt quá nên không dám post. HP, đúng là 1 tình cờ. Lần đầu tiên đến với HP, những ký ức thời thơ bé của em như tràn về, HP sao giống HN những năm 96-98 đến thế (mong các bác đừng giận), cũng là những Nhà Hát Lớn, vườn trẻ thiếu nhi (na ná cung thiếu nhi) những góc phố con đường cảm thấy rất rõ một nơi xa lạ mà thân quen. Sau này em cũng bồ kết một cô bạn HP rất thú vị, và thế là... Em rất thích món ốc, đặc biệt là ốc ráo hấp mắm nên mỗi khi về đều không thể bỏ qua món ăn rất đỗi đặc trưng này, thường em ăn ở Lê Lợi hoặc Cầu Đất rồi lòng vòng tứ phố. Các bác phượt Hải Phòng recommend cho em vài chỗ thú vị với :D

Hjhj, em cũng có vài bộ ảnh ọt về đường phố và con người HP nhưng trình độ non nớt quá nên không dám post. HP, đúng là 1 tình cờ. Lần đầu tiên đến với HP, những ký ức thời thơ bé của em như tràn về, HP sao giống HN những năm 96-98 đến thế (mong các bác đừng giận), cũng là những Nhà Hát Lớn, vườn trẻ thiếu nhi (na ná cung thiếu nhi) những góc phố con đường cảm thấy rất rõ một nơi xa lạ mà thân quen. Sau này em cũng bồ kết một cô bạn HP rất thú vị, và thế là... Em rất thích món ốc, đặc biệt là ốc ráo hấp mắm nên mỗi khi về đều không thể bỏ qua món ăn rất đỗi đặc trưng này, thường em ăn ở Lê Lợi hoặc Cầu Đất rồi lòng vòng tứ phố. Các bác phượt Hải Phòng recommend cho em vài chỗ thú vị với :D

Ăn thì hỏi tớ. Lúc nào về hẵng hay chứ nghe kể lại hỏng hết bàn phím :D

Mọi người làm tớ rưng rưng rồi đây này.

Đang ngồi tại quê còn thấy yêu đến thế, không biết đi xa thì thế nào. Thế nên, từ thời trẻ, có biết bao cơ hội làm việc ở nơi khác, thu nhập cao, chính sách tốt nhưng chẳng thể đi được.

Cảm ơn mọi người đã chịu khó sưu tầm.

Mấy hôm nay tôi bận quá, một phần khác lại phải tìm thông tin thêm để bổ sung nên giờ mới tiếp tục được. Chất lượng ảnh của nguồn LIFE rất tốt (tốt nhất trong số nguồn mà tôi tìm được về HP) nhưng đáng tiếc là hoàn toàn phải mò mẫm suy đoán, không hề có thông tin đi kèm.

attachment.php

Mỗi lần khi nhìn bức ảnh này tôi thấy khung cảnh rất quen mà không thể nhận ra. Đầu tiên tôi tưởng đây là khu vực vườn hoa Con Cóc trước cửa UBND TP HP (giờ đã phá toàn bộ làm thành cái sân rộng). Nhưng hóa ra đây là cảnh chào cờ ở khu vực nghĩa địa Tây đen (Hiện nay là Nhà máy xuất bản Hải Phòng, đối diện ngõ Phở Tâm ở Chợ Ga). Hôm ấy người Pháp làm nghi lễ dâng vòng hoa và hạ cờ, chia tay với những người lính đã nằm xuống của họ. Bạn nào có thông tin vui lòng giúp đỡ bổ sung.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Nhiếp ảnh gia khá tinh khi phát hiện ra anh lính này bị ngất và ... chụp luôn. Không ngờ là tháng 5 rồi đó mà lại nóng vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,699
190,158
Latest member
Daiak
Back