What's new

Sáng nay cafe một mình, Sài Gòn chợt mưa, chợt mưa...

...Giữa không gian ồn ào của SG..samon thích nhất không gian của quán nằm ở lầu 3 của Saigon Centre...Khung gian rất Tây và ấm cúng..Yên tĩnh....Nhớ năm nào ...Cứ trưa chủ nhật...ra đấy..đọc sách...cứ chui vào góc..Đứa học bài...Đứa lướt net...Góc nhỏ đó giờ vẫn còn..Có chăng cách bố trí quán đã thay đổi

Có 1 lần, nghe cái tên hay quá, thế là em quyết định đi tìm quán này. Nói thiệt, đi 3 lần, không tìm ra, cuối cùng, 1 người bạn tình cờ dắt đi mới đến được. Bạn ấy cũng tên Vi chị à, trùng hợp ghê.

Hẻm nhỏ nhỏ, quán cũng nhỏ nhỏ, hàng rào màu trắng nhỏ nhỏ, vài bộ bàn ghế... Nghe nhạc xưa xưa....Trưa hôm đó, quán vắng kinh khủng, chỉ có 2 khách thôi, thế là ngồi đó, nói chuyện linh tinh... Ngồi ngay cái khung cửa sổ đó chị.

Riêng 1 góc trời... (119a Lê Văn Sỹ, Quận Phú Nhuận)

Nhắc đến cafe mình mù tịt, ^^ nhưng cũng từng ghé vài quán, có ai từng ghé "Riêng một góc trời..." ở Lê Văn Sỹ chưa nhỉ? quán nhỏ, hẻm sâu, có lẽ không có gì đặc biệt, nhưng đối với mình thì nó hay hay, hay từ cái tên quán, đặc biệt bàn ở đây rất nhỏ, 2 người ngồi đối diện nhưng cảm giác thật gần ^^ thích!!

Chị chưa ghé qua "Riêng một góc trời" nhưng mà bài hát "Riêng 1 góc trời" thì chị yêu vô cùng. Chia sẻ lên đây có bị xem là phạm luật ko nhỉ (?)

Riêng Một Góc Trời (Sáng tác: Ngô Thụy Miên - Thể hiện: Xuân Phú)

Em cũng tới đó rồi, một nơi xưa cũ, thích hợp cho những bạn nào muốn hiểu hơn về 1 thời đã xa thôi. E cũng như Hoa gao chin thích cafe hơn. Hầu như mấy quán các bác nói thì e cũng đi rồi, nhưng không thích nơi quá ồn ào. Trước em rất thích ngồi 1 mình ở quán Trung nguyên trên đường Paster khá ngon ( và giá cả cũng được), nhưng không hiểu sao giờ lại đóng cửa mất.

Chị chưa ghé qua "Riêng một góc trời" nhưng mà bài hát "Riêng 1 góc trời" thì chị yêu vô cùng. Chia sẻ lên đây có bị xem là phạm luật ko nhỉ (?)

Hì, chị ơi, vì bài hát này mà mới có cái quán đó mà chị. Vì bài hát này, nên mới có những người (như em) đi lòng vòng đến mấy lần để đến cái quán đó mà chị. ^^

Cảm ơn chị vì đã chia sẻ bài hát cho mọi người ạ. :X

Nhắc đến cafe mình mù tịt, ^^ nhưng cũng từng ghé vài quán, có ai từng ghé "Riêng một góc trời..." ở Lê Văn Sỹ chưa nhỉ? quán nhỏ, hẻm sâu, có lẽ không có gì đặc biệt, nhưng đối với mình thì nó hay hay, hay từ cái tên quán, đặc biệt bàn ở đây rất nhỏ, 2 người ngồi đối diện nhưng cảm giác thật gần ^^ thích!!

Quán này gần ngay nhà em nà :D

Đúng rồi bác ạ!
Còn nữa, Phúc Âm nằm trên đường Trần Bình Trọng (Quận Bình Thạnh). Nó rất thiền và rất thiền bác ạ.

À, Phúc Âm, người quen cũ.

Thấy cà phê Phúc Âm, nếu nhớ không lầm thì, hình như ngày xưa, tên khác thì phải - TƯỞNG NIỆM. Ngày ấy, đi ngang qua quán ấy, không để ý là không thấy. (Bây giờ có còn vậy không?) Bao bọc quanh quán là bức tường màu trắng đã cũ vì mưa nắng thời gian, Ngoài cổng là 2 cái lồng đèn đỏ treo giữa bóng đêm tĩnh mịch. Đi vào, là...nghĩa địa. Sau đó, mới thấy cổng quán.

Vào quán, thì gửi xe ngay cạnh mấy ngôi mộ.

Buổi chiều, hình như phía ngoài còn có bán canh bún, bún riêu.

Hồi đó đi tìm quán, cũng vì nghe quán nằm sau những ngôi mộ, nghe về 2 cái lồng đèn đỏ treo cao. Lâu quá không đi ngang, không biết là thay đổi ra sao rồi....

Hai quán này, hình như là một. (Mình có nhớ nhầm không nhỉ?) Chắc là không nhầm đâu, hì. Thứ lỗi, vì đôi khi, có những nơi biết rồi thì chỉ đi đến theo thói quen, và không để ý đến xung quanh nữa.

55A, đường Trần Bình Trọng, Phường 5, Quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh

Last edited:
...Giữa không gian ồn ào của SG..samon thích nhất không gian của quán nằm ở lầu 3 của Saigon Centre...Khung gian rất Tây và ấm cúng..Yên tĩnh....Nhớ năm nào ...Cứ trưa chủ nhật...ra đấy..đọc sách...cứ chui vào góc..Đứa học bài...Đứa lướt net...Góc nhỏ đó giờ vẫn còn..Có chăng cách bố trí quán đã thay đổi

Samon ơi, quán này thì em chưa biết. Nó tên gì hả anh?

Sau đây là mục đố bạn:

- đố bạn biết ở Sài Gòn có 1 vài quán cà phê dành cho danh thủ cờ tướng, quán chỉ mở sau 12h đêm đến 5h sáng?

- đố bạn biết ở Sài Gòn có quán cà phê nào tới buổi trưa, chủ quán đuổi khách ra để đi ngủ mà..quán vẫn đông và nổi tiếng?

...tạm thế đã!

Thấy đố bạn mà ko thấy treo giải thưởng??? Hèn chi, ko ai trả lời...hia hia...
Câu 1: chắc ko biết...Vì vụ oánh cờ này thì thua rồi... nhưng biết có 1 quán, cũng cao cờ lắm...Quán Huy Công...Sau lưng chung cư Ngô Tất Tố, BThạnh
Câu 2: Quán Thủy Trúc - Phú Nhuận. Ko phải bên Đinh Bộ Lĩnh nhá...
...Rồi chờ phần thưởng thui!!! Hia hia...

Cám ơn bé Phuonghoang về topic này nhé. Cũng nhờ nó mà anh biết đc mình đi nhiều như vậy...Vì 9/10 quán đề cập đều có dấu chân anh!!! Hi hi...Ôi, tiền của ta cũng ra đi theo cách ấy!!!

Để bữa nào có feeling, viết vài dòng...Cứ bị dí hoài...hic hic...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back