What's new

Sáng nay cafe một mình, Sài Gòn chợt mưa, chợt mưa...

@anhtth: Đồng ý thôi bạn ơi. ^^

Sau này, quán hay ghé đến nhất là 1 cái quán nằm trong ngoằn ngoèo hẻm, phải rẽ mấy lần mới đến. Quán, như vốn là 1 căn biệt thự, không quá yên tĩnh, không quá ồn ào... Không gian thoáng và đẹp. DU MIÊN.

Nếu Hình Như Là... giống như 1 giấc mơ đã mất, có chút bụi bặm của thời gian, 1 chút tiếc nuối những kỉ niệm, thì Du Miên đối với tôi là những buổi sáng đầy nắng, những cơn gió nhẹ, tiếng lá xào xạc và tiếng nước chảy róc rách. Bình yên.

Du Miên (48/9A Hồ Biểu Chánh - Phú Nhuận)
Tớ cũng thik quán Du Miên này lắm nhé. ngồi 1 mình cũng thích mà ngồi với đám bạn cũng vui!
Lần nào vào SG cũng đến ngồi bằng được làm mấy đứa bạn cứ kêu ca là có ai ở đó bỏ bùa hay sao;)
Giá mà ở Hn cũng có 1 quán kiểu như vậy thì thích, chắc tuần nào cũng ngồi quá:) ... nhớ

Quán "cửa sổ mặt trời" chính xác là nằm ở đâu thía ạh? Bữa nào em phải đi mới được vì nghe thấy thick thick kgian nó quá. Hay khi nào chị Phuong Hoang với anh Lamnd đi cho em "ké" cũng được. Đi cf thì em mê lắm lắm, đơn giản chỉ là ngắm cảnh, ngắm người, ngắm không gian. :)
Em là mem mới nên chưa có dịp quen với mọi người nhiều.

Vẫn thích ngồi trên quán Tour Les Jour . Tuy cafe có cái giá hơi khó chịu tí, chỉ có cái bánh thì ngon. Mỗi lần trời mưa ngồi trên quán, ngấm nhìn dòng xe chạy ngược xuôi, thấy cũng hay hay. ^^

Quán "cửa sổ mặt trời" chính xác là nằm ở đâu thía ạh? Bữa nào em phải đi mới được vì nghe thấy thick thick kgian nó quá. Hay khi nào chị Phuong Hoang với anh Lamnd đi cho em "ké" cũng được. Đi cf thì em mê lắm lắm, đơn giản chỉ là ngắm cảnh, ngắm người, ngắm không gian. :)
Em là mem mới nên chưa có dịp quen với mọi người nhiều.

quán này nằm trong một chung cư, nay chung cư đó chuẩn bị xây lại nên quán đó cũng dẹp luôn rồi bạn ơi!
Mình đến quán đó lần đầu tiên cũng như là lần cuối cùng. Phải công nhận quán đó rất Tây, khoái nhất là được học điệu Salsa cơ bản ở đó! :D

Có lần được chị bạn dắt đi uống cafe ở 1 quán có tên quán nhac̣ xưa (tại chị thích nghe nhạc xưa lắm). Đến 1 lần mà mình mê rồi,không gian yên tĩnh,với mấy cái máy hát nhạc va được nghe mấy bài hát hay lắm (cả mấy cái máy và mấy bài hát đó chắc còn hơn tuổi mình xa :) ). Mình ko nhớ địa chỉ của quán,chỉ nhớ quán nằm trong 1 con hẻm ở đường Nguyễn Văn Trỗi-quận Phú Nhuận thôi.
Chị Tâm ơi,hôm nào rãnh rỗi chị em mình lại cafe nha chị :)

@ milledeux: Thỉnh thoảng có 1 mình thì phải đi cà phê 1 mình thôi bạn ơi. Vỉa hè thì mình chỉ hay ngồi Hàn Thuyên thôi, quận 7....Xa quá à!!! :(

Hehe, thực ra ko xa quá đâu, nhưng mà đúng là mình chưa bao giờ chủ động chạy từ q7 sang Hàn Thuyên uong cafe cả, giống như bạn ko chạy qua q7 đó. Chủ yếu là mình nghĩ vì sao phải chạy qua chỗ xa trong khi rất thích chỗ gần.

@ milledeux: Nhà tui cũng ở quận 7 nè, dzị bạn hay ngồi quán vỉa hè chỗ nào mà có view đẹp dzị? Tui thử với coi. :p

Chỗ đó ở gần Coop mart PMH đó bạn, tui cũng ko nhớ tên đường nữa. Thường là tui gửi xe ở Coop mart, đi bộ qua cafe, rồi quay lại siêu thị mua đồ. Thế là xong một buổi sáng chủ nhật. Đôi khi ngủ dậy trễ thì đi buổi trưa, nên mới có vụ "nắng vàng rực rỡ" đó :)

Phúc Âm trước kia thì "THIỀN", bây giờ nó thành "TIỀN" rồi bạn ơi.
Nếu muốn tới nơi yên tĩnh để nghe những bản nhạc Trịnh thì đừng tới đó nữa. Bây giờ nó ồn ào như cái chợ, người đông nghẹt. Người ta mở quán ra để kinh doanh, khách đến nhiều là kinh doanh thành công , nhưng rõ là mình không thích đông người tí nào. "Cái tính này xâu thiệt"
Bây giờ mình thích ngồi vẻ hè ngắm thiên hạ hối hả, bon chen vượt đèn đỏ và nhâm nhi cà phê. Mấy cái toà nhà cao tầng ở Trung tâm thành phố quán CÓC quá trời, nên sáng nào cũng tranh thủ đi làm sớm ngồi đó phê. Cuối tuần không đi làm, hứng thì ra Nhà thờ Đức Bà uống cà phê Bệt. Thấy cuộc sống của những con người đang hối hả kia sao mà hăng hái và tươi vui thế không biết, còn mình thì............................ ôi trời NGÁN.

Một thủa Sapa!!!

Tôi thích quán vắng, ngồi trên cao, nhìn ra bầu trời trong xanh hay những hạt mưa lạnh lạnh... Và Sapa gắn bó với tôi một thời gian khá dài vì những lý do đó.
Nhưng để hội tụ hết thì tôi thường cafe sáng thứ 7 - một buổi sáng mà mọi người đều tự thưởng cho mình "nướng" thêm 1-2 tiếng hay sau tối thứ 6 bét nhè.
Sáng thứ 7, vẫn thức dậy lúc 5h45, vẫn tập thể dục đều đặn, vẫn...một loạt thói quen...nhưng thư thả hơn, chậm rãi hơn. Hoàn tất mọi việc cũng tầm 7h15, đi ăn sáng rồi ghé vào Sapa - không quên mua 1 vài tờ báo.
Tôi thích cảm nhận cafe một mình - ngồi đọc báo, thi thoảng viết ra vài ý tưởng,...nhiều lúc chẳng suy nghĩ gì...Cứ ung dung, tự tại,...thật thoải mái. Sau 1 tuần bon chen, suy nghĩ làm việc,...thật thích khi ngồi im lặng - cảm nhận.

Góc tôi ngồi có thể đón những cơn gió trong lành, những giọt nắng ấm áp hay cả những cơn mưa lành lạnh... I love it!!!...
...
...Cũng khá lâu rồi, tôi không quay lại. Không hiểu tại sao! Không phải tôi không còn yêu "nó" nữa! Không phải tôi thay đổi...mà không..."Nó" và tôi đã thay đổi!!!

À, Phúc Âm, người quen cũ.

Thấy cà phê Phúc Âm, nếu nhớ không lầm thì, hình như ngày xưa, tên khác thì phải - TƯỞNG NIỆM. Ngày ấy, đi ngang qua quán ấy, không để ý là không thấy. (Bây giờ có còn vậy không?) Bao bọc quanh quán là bức tường màu trắng đã cũ vì mưa nắng thời gian, Ngoài cổng là 2 cái lồng đèn đỏ treo giữa bóng đêm tĩnh mịch. Đi vào, là...nghĩa địa. Sau đó, mới thấy cổng quán.

Vào quán, thì gửi xe ngay cạnh mấy ngôi mộ.

Buổi chiều, hình như phía ngoài còn có bán canh bún, bún riêu.

Hồi đó đi tìm quán, cũng vì nghe quán nằm sau những ngôi mộ, nghe về 2 cái lồng đèn đỏ treo cao. Lâu quá không đi ngang, không biết là thay đổi ra sao rồi....

Hai quán này, hình như là một. (Mình có nhớ nhầm không nhỉ?) Chắc là không nhầm đâu, hì. Thứ lỗi, vì đôi khi, có những nơi biết rồi thì chỉ đi đến theo thói quen, và không để ý đến xung quanh nữa.

55A, đường Trần Bình Trọng, Phường 5, Quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh

Bây giờ quán đã dời về đường Chu Văn An rồi, phong cách vẫn giống chỉ khác là bây giờ không còn mấy ngôi mộ trướck hi vào quán nữa.

Mình cũng khá thích cafe, thưởng thức cafe và cả không gian của quán.Nếu anh thích cái vẻ ấm cũng đơn sơ của Đà Lạt thì có thể đến quán " Quỳ Đà Lạt" trên đường Lê Văn Sỹ ( không nhớ chính xác địa chỉ sẽ đi và ghi lại) quáng mang phong cách của cafe DL, thức thức vang và hát cho nhau nghe hoặc ngồi nghe người ta hát bằng ghi ta.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back