What's new

Sáng nay cafe một mình, Sài Gòn chợt mưa, chợt mưa...

Khi cần tìm một chút bình yên cho riêng mình thì cái tên tôi nghĩ tới đầu tiên là Paris Deli. Ngay lần đầu đặt chân tới đây, tôi đã ngạc nhiên khi ngay giữa trung tâm Sài Gòn lại có một góc tĩnh lặng như vậy. Nói có vẻ hơi quá, nhưng cảm giác của tôi lúc đó như gặp đựợc người mà mình đã mong chờ từ lâu, từ trong tiềm thức :D
Nếu bạn chỉ có một chút thời gian thì hãy ngồi ngay tầng trệt, bên bộ bàn ghế sắt hoa văn cong cong xinh xinh, cạnh quầy bánh mà nhìn vào thật khó cưỡng nổi (nhất là với người ham ăn như tôi :">)
Riêng tôi, tôi thường đi lên lầu, nơi có những chiếc ghế nệm êm êm, những nhành olive và khung tranh cũ dưới ánh đèn vàng dịu, kêu một ly trà và một black forrest, nếu trời đổ mưa ngoài kia nữa thì không còn gì thú bằng :)

P.s: Paris Deli 31 Đồng Khởi (góc DK và Ngô Đức Kế)

P/S: Tối nay có ai đi xem kịch ở Bệt không? vở NGAO SÒ ỐC HẾN ( 17/08/2010, 21g00).Vở này thì diễn lâu rồi,nhưng em chưa coi ^^.Ai đi thì hãy book chỗ trước ạ.Vì quán thường đông lắm :0932009101

Em đi coi Ngao Sò Ốc Hến đi! Anh xem rồi...Cười đau cả ruột...ha ha ha... Anh là khách quen ở đó mà. Khi nào có kịch mới, đều nt cho anh biết hết...Nhưng cũng khá bận nên ít đi... Bữa mời vivi đi mà hok đc đó vivi ơi...

Sakura - Một khoảng lặng giữa Sài Gòn

Ngày trước, ngay góc ngã tư Tôn Đức Thắng - Nguyễn Hữu Cảnh có quán cafe nằm dưới 1 dàn hoa tím âm thầm và lặng lẽ. Quán cũng trầm trầm và lặng lẽ thế.

Nếu bạn là 1 người cầu kì và đòi hỏi, có lẽ bạn không nên đến đây.
Nếu bạn là 1 người khó tính và muốn được phục vụ 1 cách chu đáo, có lẽ bạn cũng không nên đến đây.

Vài cái bàn gỗ, ghế gỗ... Khách nói chuyện vừa đủ nghe... Nhân viên quán đi tới, đi lui 1 cách chậm rãi... Không ai hỏi bạn uống gì cả, họ chỉ chìa cho bạn 1 tờ menu thức uống.... Tùy bạn chọn và check vào.... Vậy mà, đôi khi họ vẫn mang nhầm thức uống cho bạn... Nhưng chẳng ai phiền lòng về điều đó cả...

Vì họ - những người phục vụ - đã cố gắng làm hết sức của mình.

Lý do: Bạn cứ đến quán sẽ rõ.

Bây giờ quán đã dời về địa chỉ mới, P/H chưa đến quán mới lần nào (chỉ đến quán cũ thôi), nhưng vẫn giới thiệu nhé!!!

Cafe Sakura - 153 Xô Viết Nghệ Tĩnh , Q Bình Thạnh

Last edited:
Chào mọi người.
Lâu nay bận quá không có thời gian vô đây chia sẻ với mọi người.
Mình có biết 1 quán tên CUNG MI, nằm trong một con hẻm trên đường Lê Quang Định, Q. Gò Vấp.
Quán rộng rãi và không ồn ào. Nếu bạn vô đúng lịch thì bạn sẽ được thưởng thức tiếng Dương Cầm du dương, kết hợp với khung cảnh thiên nhiên thoáng mát.
Chắc chắn bạn sẽ cảm nhận được sự êm ả, thải mái và bình yên sau một tuần căng sức làm việc. Chất lượng cà phê hơn một số quán, còn những thức uống khác thì mình không biết vì tới đây chỉ uống cà phê.
Hãy thử đến đấy mọi người nhé,
Thân

Re: Sakura - Một khoảng lặng giữa Sài Gòn

Ngày trước, ngay góc ngã tư Tôn Đức Thắng - Nguyễn Hữu Cảnh có quán cafe nằm dưới 1 dàn hoa tím âm thầm và lặng lẽ. Quán cũng trầm trầm và lặng lẽ thế.

Nếu bạn là 1 người cầu kì và đòi hỏi, có lẽ bạn không nên đến đây.
Nếu bạn là 1 người khó tính và muốn được phục vụ 1 cách chu đáo, có lẽ bạn cũng không nên đến đây.

Vài cái bàn gỗ, ghế gỗ... Khách nói chuyện vừa đủ nghe... Nhân viên quán đi tới, đi lui 1 cách chậm rãi... Không ai hỏi bạn uống gì cả, họ chỉ chìa cho bạn 1 tờ menu thức uống.... Tùy bạn chọn và check vào.... Vậy mà, đôi khi họ vẫn mang nhầm thức uống cho bạn... Nhưng chẳng ai phiền lòng về điều đó cả...

Vì họ - những người phục vụ - đã cố gắng làm hết sức của mình.

Lý do: Bạn cứ đến quán sẽ rõ.

Bây giờ quán đã dời về địa chỉ mới, P/H chưa đến quán mới lần nào (chỉ đến quán cũ thôi), nhưng vẫn giới thiệu nhé!!!

Cafe Sakura - 153 Xô Viết Nghệ Tĩnh , Q Bình Thạnh

Và nếu bạn có nhiều định kiến, hoặc kênh kiệu theo lối tiểu thư công tử, cũng không nên đến đây.
Vì những người phục vụ là những người khuyết tật.
Lâu rồi chưa quay lại SG, và cũng khoảng hơn 2 năm rồi - kể từ lần đầu ngồi Sakura Nguyễn Hữu Cảnh.

Chị chưa ghé qua "Riêng một góc trời" nhưng mà bài hát "Riêng 1 góc trời" thì chị yêu vô cùng. Chia sẻ lên đây có bị xem là phạm luật ko nhỉ (?)

Riêng Một Góc Trời (Sáng tác: Ngô Thụy Miên - Thể hiện: Xuân Phú)

Em thích Tuấn Ngọc hát bản này , nghe nhức nách luôn ...:D , cực kỳ

Em thích quán Jazz, 97 Bis Sương Nguyệt Ánh.

Mỗi khi vào Sài Gòn em đều ngồi quán này ròng rã vài tiếng đồng hồ.

Em mới nghe bạn nói quán này đã đóng cửa, nhờ các bạn Sài Gòn kiểm tra hộ.

Thói quen uống cafe cũng là do nhiễm từ các bạn Sài Gòn cách đây hơn 1 năm do vào Sài Gòn công tác nhiều quá.

Giờ ở Hà Nội nhưng mỗi lần uống cafe là xin nhiều đá vụn và nhiều sữa.

Thèm cafe Sài Gòn, muốn vào Sài Gòn uống, nhưng đã mất đi người bạn chân tình trong đó vì một lý do không thể tha thứ.

Nhớ lắm cafe Sài Gòn và cả những kỷ niệm đã trôi qua...

Thú vị thật, biết thêm nhiều quán cafe SG để khám phá.
Và để xem, bên ly cafe cuộc sống nói gì :D
P/s: đc khám phá cùng các bạn phượt thì còn j bằng nhỉ. heheee

Viết về cà phê Sài Gòn là một đề tài lớn (cỡ luận án cao học chuyên ngành Xã Hội Học hay Marketing). Đa dạng từ chủng loại quán, chủng loại khách hàng...cả thói quen, xu hướng theo thời gian..

..............

Ôi cà phê Sài Gòn!

Sau đây là mục đố bạn:

- đố bạn biết ở Sài Gòn có 1 vài quán cà phê dành cho danh thủ cờ tướng, quán chỉ mở sau 12h đêm đến 5h sáng?

- đố bạn biết ở Sài Gòn có quán cà phê nào tới buổi trưa, chủ quán đuổi khách ra để đi ngủ mà..quán vẫn đông và nổi tiếng?

...tạm thế đã!

Kính bác BM,

Hai câu đố của bác em để nghiền ngẫm lâu quá, bụi thời gian phủ nhòa. Nay, mạn phép đưa ra để bàn luận lại.

- Về câu hỏi thứ nhất, phải thú thật là em chỉ lờ mờ về xe - pháo - mã, thế nên những quán có cờ tướng em không rành lắm. Sau khi dạo 1 vòng quanh, em xin phép được đưa ra đáp án như sau:

* Cà phê Ký Ức - Số 14 Nguyễn Chí Thanh, Quận 10.
* Cà phê Hương Quê - Số 160 Tây Hòa, Quận 9

- Về câu hỏi thứ 2, như các bạn đã góp ý về đáp án, là quán Thủy Trúc - Số 180 trên đường Bùi Thị Xuân, quận Tân Bình. Quán này, em chỉ ghé vào buổi tối nên không biết buổi trưa có thật là đuổi khách hay không. Nhưng, xét về mức độ, chắc chỉ có thể là nó, vì mấy lần em đến với nhóm bạn đều không dám nói - cười lớn. Đây cũng là cái quán đầu tiên và duy nhất em đến cùng với mẹ.

Hai câu đố "...tạm thế đã!" của bác, thật sự là làm em loay hoay nhiều ạ. :)

Em cảm ơn bác, và mong được bác chỉ bảo thêm về những quán cà phê ở sài Gòn này.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back