What's new

Hàn Quốc tháng 10/2013

Chào cả nhà! Mình là một fangirl Hàn Quốc đích thực, ấp ủ giấc mơ được đến Hàn Quốc một lần đã lâu mà nay mới dám ngo ngoe thực hiện. Mình muốn tìm bạn, nữ thôi nhé, khoảng 2 đến 3 người (đoàn đi 4 người mình nghĩ là hợp lý, đỡ phức tạp) đi Hàn Quốc vào tháng 10/2013. Thời điểm đó là mùa thu Hàn Quốc, các đường phố ngập tràn sắc vàng của lá cây ngân hạnh và đỏ thẫm lá phong. Nghĩ thôi đã thấy tuyệt vời. Các bạn xem phim Hàn nhiều cũng đủ hiểu đẹp thế nào rồi mà. Mình dự định đi trong 1 tuần vào nửa cuối tháng 10, chỉ ở Seoul thôi vì chi phí ko cho phép ngao du lắm :( bạn nào quan tâm thì chúng ta cùng bàn luận nhé. Rất mong mọi người ủng hộ để xuất ngoại thành công :))

Mình ở Hà Nội, tiện thể mình sinh năm 1990 cho dễ xưng hô nhé ;)) vậy bạn ở đâu? Mình định đi vào nửa cuối tháng 10 vì thời điểm lá đỏ lá vàng đẹp nghe nói ngắn lắm, chỉ từ giữa tháng 10 đến giữa tháng 11 mà sang tháng 11 thì thu Hàn Quốc nhưng khá lạnh, quần áo lỉnh kỉnh cũng khó thoải mái. Mình cũng chưa có lịch trình chi tiết gửi đại sứ quán đâu. Có gì mình sẽ viết lịch trình sơ sơ tạm đã nhé. Và mình chỉ định ở Seoul thôi. Dự định của bạn thế nào thế :-?

Đây là cơ bản lịch trình mình định ra,mọi người cho thêm ý kiến nhé. Có lịch trình chi tiết hơn với giờ giấc và direction cụ thể nhưng ko đưa đc bảng lên đây, bạn nào muốn xem pm mình, mình gửi file word nhé: [email protected] không thì fb Lê Hồng Nhung vì mình ít ol ym hơn ;))

Day 1: Sunday, October 13: Hanoi(12th) – Seoul (13th)
05.50: Incheon International Airport
07.00 Take AREX to Hongik university station,exit 2
09.00 Check in Namu guesthouse, rest.
13.00 - 21.00
Myeongdong
Seoul Global Culture and Tourism Center
Cheonggyecheon stream

Day 2: Monday October 14: Seoul
09.00 National Museum (Main Exhibition Hall)
13.00 Namsanggol Hanok village
16.00 - 21.00 Namsan park and North seoul Tower

Day 3: Tuesday October 15: Seoul
9.30 - 19.00
Changdeokgung
Jongmyo Shrine
Idea, Hongdae
Dongdaemun

Day 4: Wednesday October 16: Seoul
Gyeongbokgung
Bukchon Hanok Village
Insadong

Day 5: Thursday October 17: Seoul
Namsanggol Hanok village
Namsan park and North seoul Tower

Day 6: Friday October 18: Seoul
08.88 - 11.00
Yeouido park and Yunjungno Cherry Blossom Tunnel
The 63 Building
13.00 - 19.00
Gangnam-gu
Lotte World

Day 7: Saturday October 19: Seoul - Hanoi
06.00 Check out Namu guesthouse
06.30 AREX train
08.00 Incheon International Airport
10.05 Fly back to Hanoi

Last edited by a moderator:
Chào dinhsinh !

mình đã gởi mail cho bạn rồi, làm hs xin visa nhé còn vé MB mua hay không thì tuỳ bạn quyết định nhé,
plan của nhóm trong SG dự định đi tối ngày 25/10 về 31/10 lịch trình cụ thể mình sẽ pót sau khi nhận được visa và mua vé mb ( đang đợi kq visa 14/8 đấy )
Hy vọng các bạn Hàn không làm mình vỡ kế hoạch giống như kế hoạch năm ngoái đi Janpan của mình:)

Cám ơn chị Maytrang, Chúc chị may mắn trong vấn đề xin visa, em có gửi mail lại cho chị, mong chị tư vấn dùm e nhé !

Chị maytrang ah,
E cũng đang điên đầu với vụ lịch trình ^^.
E cũng chưa biết xếp thế nào cho hợp lý nhất cả.

Phần phía dưới là nội dung mình đã từng trao đổi với Lãnh sự quán HQ ở HCM, gữi cho bạn tham khảo :)
Hello!

The General Consulate of Korea would like to reply as following:
The person who got the one of visas of countries : Canadian, USA, Autralia, Japan, New Zealand for transitting, no need visa.
Exception of 5 above countries , it must apply for tourist visa when entrying to Korea.

Tourist visa : (C32)
① Passport
② Application for visa ( 1 photo 35x 45)
③ Booking : hotel and air ticket.
④ Schedule in Korea.
⑤ Certification for employment and annual leave letter, certification for Business of company (if possible)
⑥ Financial ability doccuments ( one or more items in following)
 Certification for house owner , land ,…
 Bank account.
 Individual income tax payment ( in 3 months)
 Social Insurance card
 Bank transaction of salary ( in 3 months)

Working day : 5 days ( including date of applying for visa , visa fee : 30 USD), in the morning : 9:00- 11:00 am , Monday – Friday.

Mình không đọc hết từng trang topic này nên giờ mới phát hiện ra có thông tin này. Làm mấy tuần nay bận rộn mà cứ phải đi nào dịch nào công chứng, nào giấy tờ ngân hàng...
Nhưng mà để cho chắc, trước khi mình gọi đến LSQ (mình nên đến hỏi trực tiếp thì có tốt hơn không nhỉ?) bạn Ren mến, có visa của 1 trong 5 nước trên là không cần visa nữa à? Cứ như vậy là vác ba lô lên đường thôi à?

(Mình mong câu trả lời là thật thì mình sẽ không cần phải lọ mọ đi xin visa nữa, nhưng nếu thật thế thì phí mất bao nhiêu công)
Cảm ơn bạn nhiều
Lien Hoa

Mình không đọc hết từng trang topic này nên giờ mới phát hiện ra có thông tin này. Làm mấy tuần nay bận rộn mà cứ phải đi nào dịch nào công chứng, nào giấy tờ ngân hàng...
Nhưng mà để cho chắc, trước khi mình gọi đến LSQ (mình nên đến hỏi trực tiếp thì có tốt hơn không nhỉ?) bạn Ren mến, có visa của 1 trong 5 nước trên là không cần visa nữa à? Cứ như vậy là vác ba lô lên đường thôi à?

(Mình mong câu trả lời là thật thì mình sẽ không cần phải lọ mọ đi xin visa nữa, nhưng nếu thật thế thì phí mất bao nhiêu công)
Cảm ơn bạn nhiều
Lien Hoa

Chào bạn, nếu bạn đang có visa của 1 trong 5 nước đó, có thể có 3 trường hợp:

- Bạn đang trên đường đến hoặc đi từ nước đó và quá cảnh sang Hàn Quốc (transitting), bạn đc miễn visa nhập cảnh, nhưng mình k rõ là đc tối đa bao nhiêu ngày, bạn cần xác minh lại với Lãnh sự quán.

- Nếu bạn đã từng có visa của 5 nước đó, và sử dụng rồi (đi và về lại VN hoặc nước bạn đang cư trú) thì bạn k thuộc trường hợp này, và phải xin visa du lịch bình thường. Mình đoán có thể bạn nằm trong diện này.

- Nếu bạn có visa của 5 nước đó, và chưa sữ dụng (ví dụ đi Hàn tháng 10 còn đi vào 5 nước kia tháng 12 chẳng hạn) thì mình k rõ có đc miễn visa hay k.

Hy vọng mình trả lời đúng vấn đề bạn hỏi. Đã có 1 bạn có visa Nhật và quá cảnh sang Hàn chơi vài ngày k cần visa Hàn và post bài trên đây cách đây khoảng 1 tháng. Bạn có thể tìm lại và hỏi bạn ấy ở topic này (https://www.phuot.vn/threads/105881-Chuyến-đi-Nhật-Hàn-thần-tốc-trong-7-ngày-qua-6-thành-phố-lớn).

Last edited:
Mình có visa nhưng chưa sử dụng bạn ạ. Hôm qua mình có email cho LSQ rồi, không biết đến khi nào mới được trả lời nên định đi nộp hồ sơ rồi hỏi luôn.

Chào bạn lienhoa
Nếu bạn đã có visa của một trong 5 nước : Canadian, USA, Autralia, Japan, New Zealand và bạn phải trình được cái vé máy bay đi đến nước mà bạn có visa và quá cảnh HQ - transit thì enter HQ mới không phải xin visa HQ nhé => cái này mình không rỏ là stay ở Kỏea được mấy ngày, hình như 5-7 ngày thì phải
Còn bạn đã có visa của 5 nước trên, visa đã sử dụng hay chưa sử dụng nếu không có vé máy bay - transit tại HQ thì bạn vẫn phải xin visa bình thường chỉ có đều bạn không phải chứng minh tài chính + việc làm bạn nhé

Mình có visa nhưng chưa sử dụng bạn ạ. Hôm qua mình có email cho LSQ rồi, không biết đến khi nào mới được trả lời nên định đi nộp hồ sơ rồi hỏi luôn.

Chào bạn, nếu bạn có visa nhưng chưa sử dụng thì e là bạn phải xin visa du lịch nhưng giấy tờ đơn giản hơn. Mình khuyên bạn nên viết thêm 1 cái "letter of explanation" khoe là bạn đã có visa nước ABC. Bạn dự định du lịch HQ rồi về qua nước ABC để học tập/làm việc/du lịch tiếp. Mục đích là để ngta thấy bạn còn ý đinh khác, k muốn trốn luôn bên Hàn Cuốc. Cái này k đc liệt kê trong danh sách nhưng đôi khi rất hữu dụng đấy. Chúc bạn may mắn.

PS. Thường họ trả lời email trong 3 ngày làm việc. Hy vọng bạn sẽ sớm có thông tin thêm

Chào bạn, nếu bạn có visa nhưng chưa sử dụng thì e là bạn phải xin visa du lịch nhưng giấy tờ đơn giản hơn. Mình khuyên bạn nên viết thêm 1 cái "letter of explanation" khoe là bạn đã có visa nước ABC. Bạn dự định du lịch HQ rồi về qua nước ABC để học tập/làm việc/du lịch tiếp. Mục đích là để ngta thấy bạn còn ý đinh khác, k muốn trốn luôn bên Hàn Cuốc. Cái này k đc liệt kê trong danh sách nhưng đôi khi rất hữu dụng đấy. Chúc bạn may mắn.

PS. Thường họ trả lời email trong 3 ngày làm việc. Hy vọng bạn sẽ sớm có thông tin thêm

Ấy, mình không đồng tình với ý kiến này của bạn Ren tẹo nào.

Như các bạn đã nói, nếu bạn chỉ transit vài ngày tại Hàn và sẽ đi tiếp (mình nghĩ khả năng phải show vé máy bay bay khỏi Hàn để chứng minh) thì sẽ không cần xin visa Hàn. Nếu bạn chủ định chỉ đi Hàn thì chắc chắn vẫn phải xin visa và visa các nước OECD kia chỉ có tác dụng giúp bạn được miễn hồ sơ chứng minh tài chính.

Bạn có visa một/một vài nước trong khối OECD, khi check hồ sơ, nhân viên sứ quán sẽ xem visa và note lại hết. Họ sẽ tự khắc lược qua các yêu cầu về hồ sơ tài chính, không cần bạn phải khoe, nhắc hay lưu ý. Viết "letter of explanation" là lợi bất cập hại.... thường thì người ta sẽ cho là bạn có vấn đề nên mới cần khoe mẽ để che dấu, chưa kể các lỗi về cách hành văn hoặc hiểu nhầm cách diễn đạt....

Chân thành khuyên bạn đừng nên khoe làm gì. Chỉ cần passport (kể cả pp đã hết hạn) có visa OECD thì mang theo, tự người ta khi đọc hồ sơ sẽ nhìn thấy và note lại cho bạn.

Chúc bạn sớm lấy được visa và vi vu vui vẻ.

(P.S: khi xin visa đi Hàn ở Hà Nội, mình cũng có visa du lịch Mỹ thời hạn 1 năm, multi entry chưa sử dụng trong hộ chiếu)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back