What's new

PKM: Lãng mạn Nam Cát Tiên - Chấp nhận thử thách, mở lối đi riêng (17-18/07/2010)

PKM: Lãng mạn Nam Cát Tiên - Chấp nhận thử thách, mở lối đi riêng (17-18/07/2010)

BẠN SẼ LÀM GÌ KHI ĐÃ CHUẨN BỊ MỌI THỨ VÀ NÓ KHÔNG XẢY RA NHƯ Ý

Mở đầu:
Khi lịch trình không có gì chắc chắn, khi mọi thứ đều không có kế hoạch, khi mọi dự tính đều có thể thay đổi bất cứ lúc nào, bạn có còn vẫn muốn lên đường cho 1 chuyến đi hay không?

Đi, và chuẩn bị tinh thần cho mọi tình huống xấu nhất có thể xảy ra: lạc đường, bị đuổi về hoặc bơ vơ trong rừng không nơi chứa chấp.... Mọi người sẵn sàng để CHẤP NHẬN MỌI CHUYỆN CÙNG NHAU.

Và, có lẽ vì cái tinh thần Phượt không mệt mỏi và tình đoàn kết đó mà hành trình đã diễn ra thật suông sẻ và đầy may mắn bất ngờ. :D. Em xin phép dùng 1 chữ của anh Hell để đúc kết hành trình: Thật là TUYỆT!!!!

Khởi hành:
Theo lịch là 5h sáng tập trung tại Bệt, nhưng vì 1 số lý do, đã chuyển sang ngã tư Bình Triệu.

Danh sách chốt ngay khi mở topic, và đến ngày khởi hành thì đã thay đổi khoảng 30% để có có 1 danh sách gồm 10 người, 5 xe chia đều 5 xế nam, 5 ôm nữ. Một con số đẹp cho 1 chuyến đi, và là 1 sự sắp xếp tình cờ cho những cặp xế ôm ăn ý trên từng nẻo đường. Một khởi đầu tuyệt hảo!

* Trích lời Phương Hoàng

Ngày 17-18/7/2009, một ngày đáng nhớ với Hell 1 năm trước đó vì lần đầu tiên bị các chú Hugo cây số 21 Gia Kiệm hốt mất giấy tờ xe vì cái tội "Bảo hiểm xe máy" hết hạn trước đó 1 hôm sau khi năn nỉ ỉ ôi (hix! Đâu phải đi lần đầu đâu chứ). Thôi, cho các bác í cái giấy tờ xe luôn, để tiếp tục cuộc hành trình 5 ngày lên rừng xuống biển của Hell (khi nào em zdia SG - Em không quay lại đường cũ đâu ah - em sẽ lên thăm lại các bác).

Năm nay, Hell dự định đúng cái ngày định mệnh ấy làm 1 chuyến trên cung đường ấy đi Bảo Lộc tìm tí không khí se lạnh cùng vài tách trà nóng trên các đồi trà xanh mướt. Đang chờ ngày lên đường thì bác Deny hú đi NCT, chơi luôn bịnh gì cử nhỉ (dù đang bị viêm họng nhẹ). Nam Cát Tiên - cái tên không có gì là xa lạ- nơi mà tôi đã cuốc bộ vô, cuốc bộ ra không biết bao nhiêu lần dưới những cơn mưa rừng tầm tã, đường đi hóa thành những con suối nhỏ; nơi tôi đã có nhiều kĩ niệm đẹp khi đi tuần buổi sáng hơn 40km trong rừng cùng vài anh kiểm lâm trẻ để vào được "lõi của rừng" chỉ để hòa mình vào rừng xanh bao la. Thế mà sao cứ mỗi lần nghe đến cái tên ấy lòng ta lại nôn nao lạ, cứ thôi thúc lên đường, có lẽ rừng già đã làm sống lại cái phần CON từ lâu nay bị phần NGƯỜI của ta chèn ép trong xã hội tiện nghi hiện đại trái quy luật tự nhiên này. Vậy là tôi lại lên đường và thế là tôi lại có một chuyến đi đầy kỉ niệm cùng những con người máu lửa và liều lĩnh giống mình. Vì phương châm trong các chuyến đi của tôi chỉ là 1 từ: "KHÔNG" ( không kế hoạch, không dự định, không chuẩn bị, không do dự, không lo lắng, không an toàn, không từ chối, ..... và còn nhiều cái KHÔNG nữa lắm....). Bất ngờ luôn đem lại nhiều điều thú vị hơn điều phiền muộn!

Thế là lên đường thôi! Let's go! Hành trang và mọi thứ không thay đổi, chỉ thêm vào hành trang cuộc đời mình những người bạn mới đáng yêu, sôi sục bầu nhiệt huyết của mọi lứa tuổi trẻ, già.

NAM CÁT TIÊN thẳng tiến!!!!!! !!!!! TUYỆT !!!!

* Trích lời HellEagle

CHÚNG TÔI ĐÃ ĐI, ĐÃ ĐẾN, VÀ ĐÃ THẤY.. CÒN BẠN THÌ SAO.. Hãy cùng chúng tôi hành trình nhé..

Last edited:
BÁO CÁO THU-CHI

Thu
10 người x 400, 000 4,000,000

Chi
Bánh chưng (6k x 20 cái) 120,000
Bánh mì ăn sáng (8k x 10 ổ) 80,000
Thuốc 120,000
Trái cây, nho khô 82,000
Cồn khô 30,000
Đĩa, tô, đĩa, ly, thìa nhựa 21,000
Mỳ gói, xúc xích, khăn ướt, sigum… 126,000
Tất chống vắt (6 đôi) 45,000
Uống nước trú mưa sáng 17/07 45,000
Ăn trưa ngày 17/07 (8 cơm sườn, gà.. và 2 tô phở) 120,000
Mua nước suối trưa 17/7 (6 chai 125ml) 33,000
Phí qua phà (20k x 10 người) 200,000
Thuê nhà sàn (2 người/đêm) 400,000
Phí vào rừng (80k x 10 người) 800,000
Phí lưu trú cho 10 người 100,000
Xe 250,000
Đưa thêm cho tài xe 100,000
Chèo thuyền 3 đợt 150,000
Cháo + gà (1kg8) 250,000
Giữ xe (10k x 5 chiếc) 50,000
Nước uống + nằm võng tối 18/07 90,000
Đĩa DVD 50,000
Tổng chi 3,262,000

Còn 738,000

ôi! quá chi tiết luôn!
Mà bạn ơi, cho hỏi: nhà sàn (2 người/đêm) tức là 1 nhà chỉ ở 2 người thôi sao?

5h
Reeenggg.... rreennnggg......

"Alo"
"Em đang ở đâu rồi? sao không có ai hết vậy?"
"Á, chị Mơ hả? mấy giờ rùi chị..?"
"5h đúng rùi em"
"Chết cha, chị chờ em chút xíu nghen.."

5h 02
Tách
Rùn rùn

Phóng vội ra khỏi nhà, tôi tăng tốc tối đa..
Nhớ là đã đặt đồng hồ báo thức trong cái điện thoại cho nó báo lúc 4h15 rồi mà sao nó không báo để mình ngủ thẳng cẳng như vậy không biết..

5h05
"Alo"
"Chị chờ chút xíu nghen.."
"À, có sư tử và cọp ở đây nè em, còn những người khác đâu..?"
"Có một người đang ra đó chị, số là 0983.. chị gọi choa ảnh nha.. em đang chạy trên đường"
"uh,"

5h20
"Alo"
"Em P hoàng nè anh, anh Heo và chị Hóa đang ở ngã tư Bình Triệu rồi nè"
"Đứng đó chờ nha, lát mọi người từ Bệt ra đó.."
"Ah, em thấy chị Mơ rồi.."
"uh, vậy chờ đó nhé.."
"Okie.."

Thật tình mà nói, hú mọi người cho đã, cuối cùng mình lại là người đi trễ, 5h40 mới có mặt ở chỗ hẹn..

Tranh thủ gặm bánh mỳ trong khj chờ, trước khj đi giải quyết cái bụng trước đã :D

Nhóm nhỏ, 5 xe và 10 người, chờ chỗ ngã tư cũng tiện..

Mình ở bên đoàn 722, rất vui khi trên đường đi lại gặp những bạn cùng sở thích như mình, chờ xem ảnh của các bạn nhé
Nếu đc cho mình xin tấm hình có chụp chung cùng cả nhóm nhé, thanks all

Mà bạn ơi, cho hỏi: nhà sàn (2 người/đêm) tức là 1 nhà chỉ ở 2 người thôi sao?
Lý thuyết là thế,
Trong Bàu Sấu có 2 nhà sàn tách biệt làm bằng gỗ có đánh vẹtni, một nhà nhỏ có 1 giường đôi, và 1 nhà to hơn, có 2 ngăn, có 2 giường đôi, vì tụi mình mướn nhà nhỏ có 1 giường nên người ta tính là 2 người (2 người/ 1 giường ^^)
Nếu mướn nhà to thì người ta tính 4 người/ đêm chứ sao (nhà này có 1 nhóm Khoai Tây đang ở, họ rất vui và cũng "giao lu" nhiệt tình với bên này)
Cả hai nhà đều có nhà tắm, vệ sinh trong nhà nên rất tiện.
Mình ở bên đoàn 722, rất vui khi trên đường đi lại gặp những bạn cùng sở thích như mình, chờ xem ảnh của các bạn nhé
Nếu đc cho mình xin tấm hình có chụp chung cùng cả nhóm nhé, thanks all
Chào Thiên ^^,
Tất nhiên là được chứ, NCT nghe kể 722 rất hoành tráng và thế nào cũng làm 1 cuốc sớm thôi.
NCT cũng rất vui khi gặp 722 trên đường. Lúc gặp các bạn nhìn thấy cái bảng số xe nhớ ngay chủ xe là Mai - Phó đoàn 722 ^^,

Ngày 17-18/7/2009, một ngày đáng nhớ với Hell 1 năm trước đó vì lần đầu tiên bị các chú Hugo cây số 21 Gia Kiệm hốt mất giấy tờ xe vì cái tội "Bảo hiểm xe máy" hết hạn trước đó 1 hôm sau khi năn nỉ ỉ ôi (hix! Đâu phải đi lần đầu đâu chứ). Thôi, cho các bác í cái giấy tờ xe luôn, để tiếp tục cuộc hành trình 5 ngày lên rừng xuống biển của Hell (khi nào em zdia SG - Em không quay lại đường cũ đâu ah - em sẽ lên thăm lại các bác).

Năm nay, Hell dự định đúng cái ngày định mệnh ấy làm 1 chuyến trên cung đường ấy đi Bảo Lộc tìm tí không khí se lạnh cùng vài tách trà nóng trên các đồi trà xanh mướt. Đang chờ ngày lên đường thì bác Deny hú đi NCT, chơi luôn bịnh gì cử nhỉ (dù đang bị viêm họng nhẹ).

Nam Cát Tiên - cái tên không có gì là xa lạ - nơi mà tôi đã từng cuốc bộ vô, cuốc bộ ra không biết bao nhiêu lần dưới những cơn mưa rừng tầm tã, đường đi hóa thành những con suối nhỏ; nơi tôi đã có nhiều kĩ niệm đẹp khi đi tuần buổi sáng hơn 40km trong rừng cùng vài anh kiểm lâm trẻ để vào được "lõi của rừng" chỉ để hòa mình vào rừng xanh bao la. Thế mà sao cứ mỗi lần nghe đến cái tên ấy lòng ta lại nôn nao lạ, cứ thôi thúc lên đường, có lẽ rừng già đã làm sống lại cái phần CON từ lâu nay bị phần NGƯỜI của ta chèn ép trong xã hội tiện nghi hiện đại trái quy luật tự nhiên này.

Vậy là tôi lại lên đường và thế là tôi lại có một chuyến đi đầy kỉ niệm cùng những con người máu lửa và liều lĩnh giống mình. Vì phương châm trong các chuyến đi của tôi chỉ là 1 từ: "KHÔNG" ( không kế hoạch, không dự định, không chuẩn bị, không do dự, không lo lắng, không an toàn, không từ chối, ..... và còn nhiều cái KHÔNG nữa lắm....). Bất ngờ luôn đem lại nhiều điều thú vị hơn điều phiền muộn!

Thế là lên đường thôi! Let's go! Hành trang và mọi thứ không thay đổi, chỉ thêm vào hành trang cuộc đời mình những người bạn mới đáng yêu, sôi sục bầu nhiệt huyết của mọi lứa tuổi trẻ, già.

NAM CÁT TIÊN thẳng tiến!!!!!! !!!!! TUYỆT !!!!

----------------------​
4h30' thức giấc, nếu là ngày bình thường là mình dậy chạy bộ, nhưng hôm nay không phải là ngày bình thường nên tôi cùng chiến mã lên đường phiêu du.

Tôi lên đường khi Sài Sòn vẫn còn lờ đờ ngái ngủ.

Khác với những chuyến độc hành quen thuộc, hôm nay tôi có thêm những người bạn đồng hành đáng yêu. Và đặc biệt nhất là tôi có một người bạn đồng hành chung chiến mã trong suốt chặng đường dài (người mà mọi người thường gọi bằng 1 cái tên đáng yêu: "ÔM"). Cầu Bình Triệu thẳng tiến, trên đường đi tôi cố tưởng tượng xem cái từ ÔM của trong chuyến đi này như thế nào nhỉ, nhưng tôi vốn là kẻ tôn thờ 2 từ TUỲ DUYÊN nên sẽ TUỲ DUYÊN vậy. Cuối cùng ÔM với áo khoác xanh và tôi đã có duyên gặp nhau sau vài cuộc điện thoại trao đổi, và chúng tôi lên đường đến địa điểm tập trung cùng mọi người trong ánh nắng ban mai dìu dịu báo hiệu một chuyến đi tuyệt vời.

Sau những giây phút hàn huyên tâm sự, chúng tôi đã nhanh chóng bắt đầu quen nhau, chia sẽ nhau từng ổ bánh, từng chai nước. Những người ra đi lưu luyến chia tay một người ở lại (một người chị đáng yêu và chu đáo), "chúng tôi" - hôm nay không còn là "tôi" đơn độc - bắt đầu một hành trình thú vị vì chúng tôi không hề biết chúng tôi đi đâu, đi đường nào, gặp trở ngại, thú vị gì trên đường. Đối với tôi, đây là một cuộc chơi không định trước nên tinh thần rất thoải mái và hưng phấn với tâm niệm "tới đâu hay tới đó".
Từ biệt Sài Sòn! chúng tôi vui vẻ trải lòng mình vào những cung đường và hoà mình vào bao tấm lòng tốt bụng, bao dung dọc đường chúng tôi đi, những nơi chúng tôi tới.

Chuyến đi của chúng tôi chính thức khởi hành vào một buổi sớm mai như thế, vào một ngày như thế với những người bạn như thế, với một tinh thần thân hữu như thế đấy các bạn ah.... Các bạn cứ tin như thế đi nhá! Chuyến đi này như một trang cổ tích lồng vào cuốn sách cuộc đời băng giá, lạnh lẽo vốn có của tôi.

Last edited:
Mọi người rất cảm động khi chị Mơ bỏ công ra tiễn đoàn, từ Bệt ra tới đường Kha Vạn Cân

Mr Cao không chịu thua kém, nhảy vào luôn

Anh Hải, người đứng ngoài cùng, lần đầu đi phượt với nhóm PKM

Bạn Heo cũng vừa kịp tới nhập cuộc

Trong lúc chờ Deny và Buonho thì mọi người có mặt đông đủ cả.

Ôm hôn tạm biệt

Last edited:
Hôm nay mạng chập chờn, không viết đc gì cả..

Mọi người bình tĩnh nhé

Cứ từ từ

Tình hình là nóng lòng quá rồi bác Deny àh. Bác cứ kìm hãm sự sung sướng của mọi người lại. Mọi người chắc là đang đợi bác ra bài là nhảy vô ngay đấy.

Đúng 6h, sau những cái "ôm hôn"
Đoàn bắt đầu lên đường, lúc này, người dân cũng bắt đầu đông dần, theo Kha Vạn Cân, đoàn thằng tiến về QL1k để đi Biên Hòa

Xế: Deny và Ôm: Buonho

Xế: Cao.Mr và Ôm: Phương Hoàng

Xế: Helleagle và Ôm: Ms.Hóa

Xế: Zuzin và Ôm: Sư tử

Cuối cùng, đi chốt đoàn
Xế: tranuy và Ôm: Cọp nhỏ

Thời tiết:
Nắng đẹp, gió mát
Lộ trình:
Đường đẹp, đường vắng, xe bon bon..

Hỏi Phượt

Forum statistics