What's new

[Hỏi đáp] Ai đã từng leo Fan bằng Giày bộ đội và giày trekking xin vào cho mình ít kinh nghiệm?

dzung86

Phượt tử
Ai đã từng leo Fan bằng Giày bộ đội và giày trekking xin vào cho mình ít kinh nghiệm?

Hi sắp tới có lẽ mình sẽ leo fan- nên đang tìm chọn loại giày phù hợp.

Rất nhiều bài viết nói nên chọn giày bộ đội - nhưng cũng nhiều bài viết nói nên chọn giày chuyên dụng.

Hy vọng bạn nào đã leo fan với cả 2 loại giày này sẽ vào chia sẻ cảm giác khi đi 2 loại giày đó - và loại nào phù hợp hơn.

Thanks!

Re: Ai đã từng leo Fan bằng Giày bộ đội và giày trekking xin vào cho mình ít kinh ngh

Vào mùa mưa, có những đoạn đường lầy thì đi giầy bộ đội ok hơn, vì khi về đến trại, mình giặt và hơ lửa cũng nhanh khô để hôm sau đi tiếp được.
Mùa khô thì nên đi giày trek. Tuy nhiên, nếu bạn chưa đi trek bao giờ thì bạn cứ đi thử thực tế đôi giày bạn dự định leo fan để biết cái nào phù hợp.

Re: Ai đã từng leo Fan bằng Giày bộ đội và giày trekking xin vào cho mình ít kinh ngh

Lần trước leo Fan dùng giày bộ đội nên có 1 số kinh nghiệm rút ra như sau:
- Ưu:
+ chi phí thấp (tầm 80k/đôi), leo xong về quăng luôn khỏi cần giặt. Vì đảm bảo leo về bạn sẽ ko nhận ra được nó đâu. :v
+ nhẹ, khí hậu Fan quanh năm ẩm thấp nên lúc leo chắc chắn giày sẽ bị ngấm nước. Nên có ngấm thì cũng sẽ nhẹ hơn các giày khác nhiều :)
+ đế giày cứng độ bám tốt, đi trên mấy tảng đá dốc ngon lành
+ đau mũi chân(nếu ko biết mẹo xử lý)
- nhược:
+ ko chống nước.
Mẹo sử dụng:
+ mua giày lớn hơn 1 size so với chân
+ lót miếng băng vs của mấy chị e ở đầu mũi giày khi leo sẽ ko đau ngón chân
+ trước khi xỏ giày mang thêm 1 lớp ủng nilon đi mưa để chống nước thấm qua giày.
+ thắt chặt dây giày, ôm lấy cổ chân nhất có thể. Vì mang thêm 1 lớp ủng nilon sẽ hơi trơn khi bước đi, nhưng mình buộc chặt giày sẽ giải quyết ổn vấn đề này.

Chuyến mình leo thấy mình đi giày bộ đội thôi nhưng tỏ ra OK nhất. Các giày khác cho dù có chống nước nhưng leo một hồi cũng bị ngấm nước ko phải từ mũi thì cũng ngấm từ cỗ chân xuống :v, mà đã ngấm nước thì lâu khô hoặc nặng nề làm mất sức hơn. Tới điểm dừng chân lột giày, lột ủng đi mưa ra chân vẫn khô ráo ko bị lạnh.

Bữa leo bằng đôi biti's space, ngon bổ rẻ, chính hãng. nhớ dùng vớ tốt để ko là rộp chân nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back