What's new

[Chia sẻ] Amazing Boracay - Manila 7 ngày 8 đêm ( 14/7/13 - 20/7/13)

Hành trình của bọn mình bắt nguồn từ những bài viết chia sẻ trên phượt, chẳng biết từ bao h cứ nhìn thấy thread nào có biển xanh cát trắng, trời thăm thẳm mà cứ như bị mê hoặc, cứ thế số lượng các bạn trên phượt đến Boracay ngày một nhiều hơn và cũng vì như vậy mà có nhiều thông tin được cập nhật hơn. Sau 1 thời gian rủ rê bạn bè cùng với khuyến mại 1 Peso của Cebu bọn mình đã quyết định đến với Boracay vào tháng 7/2013 mặc cho đó là mùa mưa bão. Hành trình 10 tháng ròng rã săn vé rẻ ngày nào cũng fai lươt qua web cebu 1 lần h đã thành thói quen, giờ sau chuyến đi 1 tuần quay trở lại với công việc có đôi phần hụt hấng

Mình là thành viên của phượt cũng khá lâu, đi đây đó theo kinh nghiệm của các bạn truyền lại cũng đựoc 1 vài nơi, tuy nhiên lần này mình xin mạn phép gửi đến các bạn bài chia sẻ của mình để phần nào giúp các bạn có đựoc những thông tin mới nhất cũng như trả lời các bạn những câu hỏi còn thắc mắc. Topic này nếu câu cú còn lủng củng và chỉnh chu mong các bạn thông cảm nhé .

Mình xin tóm tắt qua về hành trình và chi phí cho nhóm của mình

- Thành viên 9 người - số lượng ban đâu đã book vé là 11 người và cuối cùng đã bị rớt mất 2 thành viên

- Hành trình :
+ Ngày 1: 01:00 - 5:00 am Hanoi - Manila

+ ngày 2: Manila - Boracay
Do số lượng thanh viên đông nên 1minh mình đã không thể book hết giá rẻ cebu cùng 1 lúc được
Đoàn đựoc chia làm 2 nhóm đi theo 2 cung đường khác nhau

Nhóm 1: Manila - Boracay ( bay của Cebu ), 8h55 to 09:55 am

5 rưỡi hạ cánh, làm thủ tục nhập cảnh + lấy hành lý, tìm gate cho chuyến bay tiếp theo, tất cả đựoc hoàn tất vào lúc 7h45am, do vậy nếu bay giống h của tụi mình thì bạn sẽ có 1 tiếng để ra khỏi sản bay, bang qua đừong ăn MC - Donald theo lời khuyên của 1 số bạn trên diễn đàn.
Từ sân bay sang Mc - Donald đi bộ khá là xa, các bạn sẽ fai đi bộ ra ngoài sân bay, rẽ phải khoảng mấy trăm mét, đến đoạn có mấy anh Taxi đứng thì băng qua đường, lưu ý là không có phần đừong dành cho người đi bộ đâu nhá hoặc là bm không đi vòng đến đoạn đừong đo, bọn mình đã băng quá đường mặc cho xe cộ lướt qua vùn vụt :p ( chuyện này chắc do bon mình làm liều + sai luật hi )
Sau khi ăn uống xong xuôi bọn mình quay trở về sân bay cho chuyến đi tiếp theo Manila - Boracay.
attachment.php

Sân bay Boracay tuy nhỏ nhưng khá sạch sẽ, bước vào trong sảnh các bạn sẽ thấy có quầy mua vé trọn gói sẽ đưa các bạn từ sân bay về thẳng khách sạn với giá 400 peso.

Tất nhiên đại đa số các bạn sẽ không chọn theo cách này vì quãng đường đi chuyển từ sân bay Catilan về đến đảo khá đơn giản, theo như kinh nghiệm của 1 số bạn thì mọi người có thể đi trycicle từ sân bay ra đến bên tàu, tuy nhiên quang đương này mọi người hoàn toàn có thể đi bộ nhé.

attachment.php

Bước ra khỏi sảnh, các bạn ré trái, ra đén đường cái thì rẽ phải, đi bộ 5p khoảng vài trăm mét rổi rẽ trái là đã ra đến bên tàu rồi, không cần thiết fai thuê xe làm gì cả. Hoặc dễ dàng hơn ra đến đường cái các bạn có thể hỏi mấy chú bảo vệ tại đó, họ sẽ hướng dẫn bạn tận tình :)

attachment.php

Đến đây mọi người vào quầy bán vé mua đầy đủ vé và lệ phí tại 3 ô cửa, tổng cộng 200 peso, vào khu vực soat vé là có thể lên tàu rồi, vô cùng đơn giản thôi.

attachment.php

Sau khi tàu cập bến mình mặc cả 1 xe tricycle với giá 150peso cho 5 người, vì cug mới sang và chưa quên tiêu peso nên mình đã sẵn sàng típ thêm cho anh lái xe thành 200peso, sau này mới thấy giá như vậy là đắt rồi, chỉ khoảng 100peso là được rồi nhé.
Hầu hết các phương tiên sẽ thả bạn ở con đường phía sau , chứ không phải mặt biển, do vậy các bạn sẽ phải đi bộ vào đến bãi biển và tìm khách sạn ở đó.

Sau 1 chặng đường đi chuyển từ đêm hôm trước đến trưa hôm sau, cảm giác nhìn thấy bãi biển biển xanh, cát trắng thật không gì có thể miêu tả hết được.

attachment.php

attachment.php

Lang thang 1 hồi từ Dmall đi dọc station 2 để tìm Taj Guesthouse cũng mất nửa tiếng, cuối cùng mình cũng không tim ra vì Taj Guesthouse nằm trong 1 ngõ khá bé và mình đã fải nhờ 1 anh da đen hay mời tour chỉ đường hộ.

Cuối cùng thì Taj - Guest house cũng hiện ra trước mắt.
Mình thuê một phòng 6 giá 3,000php và 1 phòng 4 giá 2,000php, khá sạch sẽ rộng rãi và thoải mái, cũng h hiện đang là mùa thấp điểm nên giá KS cũng sẽ rẻ hơn :)

attachment.php

Last edited:
Nhóm 2: đi theo cung đừong từ Manila - Kalibo -Boracay/ bay chuyến 9h40 am - 10h40 của Airasia

Chiều đi Manila - Kalibo : các bạn mình đi của Airasia, gate nằm tại Terminal 4, do vậy bạn sẽ fải đi bus từ Terminal 3 sang terminal 4 ( giá bus 20peso/người)
Sau khi đến Kalibo, theo như 1 số bạn trên diễn đàn lựa chọn, nhóm 2 mua vé vận chuyển chọn gói của Southwest với giá 900 peso cho 2 chiều đã bao gồm toàn bộ phụ phí và đưa về tới tận khách sạn. Tuy nhiên cá nhân mình thấy hoàn toàn có thể tự đi được đồng thời giảm bớt được chi phí.

Vì chiều về Boracay - Kalibo do muốn đi cùng nhóm 2 nên mình cũng mua vế 1 chiều với giá 450peso, nhưng thấy đi rất đơn giản và sẽ rẻ hơn nhiều.

Đến 3 rưỡi chiều, nhóm 2 mới có mặt tại khách sạn, một chặng đường di chuyển khá dài và liên tục từ đêm ngày hôm trước.

Nghỉ ngơi 1 lúc nhóm mình ra khu Dmall tìm đồ ăn, các bạn có thể thử vào " I <3 BBQ " giá khá hợp lý khoảng 200peso/xuất đồ ăn cũng khá ngon.

attachment.php

attachment.php

Nhóm mình tổng cộng 9 người và hóa đơn khoảng 2,000 peso ( ~ 1 tr vnd ) đã bao gồm nước uống, cách đó vài bước chân có cửa hàng trà sữa khá ngon - tên Share Tea, giá khoảng 90peso/cốc loại Medium.

attachment.php

attachment.php

Ăn xong xuôi tất cả cùng xuống biển, cát trắng, biển xanh không gợn sóng nên bọn mình có thể tập bơi + vầy nước, đùa nghịch đến tận chiều muộn :p quả thật xứng đang cho công sức chuẩn bị cũng như chặng đường dài để đến được đây.

attachment.php

Buổi tối dọc bãi biển ngoài hàng bán đồ lưu niệm, tết tóc, xăm tattoo + hentai thì hầu hết là quán ăn + buffee, có 1 số quán bufffe của 1 số resort Stattion 3 mình thấy thức ăn khá ngon, nhiều món phong phú rất đông khách khoảng 757 peso đã bao gồm thuế, tuy nhiên giá hơi cao nên bọn mình chỉ đi qua thôi hi.

attachment.php

Hàng buffe này có đội ngũ đầu bếp khá trẻ và cao ráo đứng thành 1 nhóm ngay mặt đường để nấu nướng, đên cuối buổi khoảng 10h tối, tất cả đầu bếp sẽ cũng nhảy khoảng 15 các bài như Gangnam Style, Gentlement, Halem Shake ... họ nhảy rất nhiệt tình và hào hứng, thực sự cảm thấy cái không khí đó chỉ có ở Boracay - cuộc sống luôn có âm nhạc và cháy hết mình .

attachment.php

Gần hết ngày đầu tiên, tối đến bọn mình chọn 1 quán ăn ở khu Dmall - quán ăn tự chọn với món ăn chủ yếu là gà quay - ăn rất giống với mứt gà :-s vì quá ngọt lại bở , cá nhận mình thấy đồ ăn Phil ko được ngon lắm và hơi nhiều đường, thời gian ở trên đảo các bạn có thể tự đi chợ mua hải sản với giá khá rẻ, phần giá hải sản mình sẽ chia sẻ ở phần sau :)

Last edited:
Ngày 2: Hoping Tour + Fly Fish.

Cũng tại quán I <3 BBQ hôm trước, anh bồi bàn tại đó có hỏi bọn mình về kế hoạch cho những ngày tiếp theo sẽ đi đâu và làm gì vì anh đó có 1 người bạn làm tour, ok cũng không sao tham khảo giá cũng tốt, vì nhóm mình có 9 người nên cũng sẽ dễ được discount hơn.

Theo như các bạn trên phượt chia sẻ, giá hoping tour khoảng 400 - 500peso, nhưng sau đó khi đi một số bạn fai charge thêm 1 số khoản như thuê ống thở hoặc đòi tiền típ, do vậy tổng tiền sẽ dao động khoảng 500 - 600 peso, tuy nhiên trao đổi 1 hồi bọn mình quyết định Hoping tour bao gồm cả ăn trưa hải sản với giá 7,000/9 người không bao gồm bất cứ phụ phí nào khác.

Giá này có lẽ là hơi đắt, nhưng không hiểu sao nhìn mặt anh chàng này khá tin tưởng + thật thà nên bọn mình quyết định chọn, mặc dù lức mới đến có 1 anh da đen đưa ra giá 1,800peso/9 người @.@thật sự mình cũng thấy shock với giá đó và chắc chắn sẽ có rất nhiều khoản phải trả thêm, nì nèo mặc cả nên 6h tối anh chàng da đen đó quay lại và bọn mình đã từ chối.

10h sáng có mặt tại điểm hẹn là quán BBQ ngày hôm qua, bọn mình đi ra bờ biển khu vực Station 1, qua đó đang ký tên tuổi của từng thành viên cũng như chữ ký của từng người.

attachment.php

Sau đó tất cả cũng lên thuyền và bắt đầu lịch trình đi 1 vòng quanh đảo

attachment.php

Đến bãi san hô, thuyền sẽ dừng lại để các bạn có thể xuống tắm cũng như snorkeling - dùng ống thở + kính bơi để ngắm san hô, như đã thỏa thuân anh chàng tour guilde tên Ken có chuẩn bị đủ 9 dụng cụ cho bọn mình và không đòi charge thêm khoản phí nào.

attachment.php

Sẽ có khoảng 45 phút tàu dừng lại cho các bạn bơi + chơi + chup ảnh và tắm :)

attachment.php

attachment.php

sau đó sẽ đi tiếp khoảng 20 phút đến 1 bái biển khác để nghỉ ăn trưa. Bữa ăn hải sản không được hoành trắng như bọn mình nghỉ, có mực, tôm và thịt nướng, tạm gọi là đủ no :) Tàu bọn mình có đi qua Puka Beach nhưng không vào chắc có thể do lúc đó cũng quá thời gian, nhìn từ ngoài vào công nhận Puka Beach rất đẹp, trên đảo có cả dịch vụ tôt chức kết hôn nữa, cảm giác chắc sẽ rất tuyệt, tiếc là lần này mình chưa có dịp :p

Theo lịch trình, ngày thứ 3 nhóm mình sẽ đi Ariel Point với giá 1,600 peso - 6 giờ, cũng của anh chàng Ken này, do vậy sau khi đi Hoping Tour, bọn mình quyết định chơi thêm trò Fly - Fish với giá 600peso/20 phút. Đừng nghĩ 20 phút là ít nhé, chơi xong trò này mới thấy nếu thêm khoảng 5p thôi, chắc bạn sẽ kiệt cứ luôn, các bạn trai nhóm mình sau khi bị hất tung xuống biển thì cũng bơ phờ, hết hơi kaka.

attachment.php

Trò này sẽ có cano đưa các bạn ra 1 bãi phao, nổi trên biẻn, sẽ đến đó ngồi chờ đến lượt. Mình không mang máy ảnh nên up 1 số hình lấy trên internet để các bạn tham khảo :)

Chiếc phao này tối đã có thể ngồi được 6 người, ca nô sẽ kéo phai đi 1 vong tròn, đến nơi có sức gió sẽ kéo thật mạnh để cả phao và người cùng bay lên, dựng đứng luôn đó.

attachment.php

Nhóm mình chỉ có 6 bạn dám chơi trò này, nhưng cảm giác rất yomost mặc dù mình bị đau ê ảm 2 bả vai + cánh tay suốt mấy ngày liên @,@

Canô sẽ kéo bạn đi 3 vòng, mỗi vòng là 1 lần phao bay lên và dựng đứng, sau khi ngã nhào xuống biển bị ca nô bổ xa 1 đoạn, bạn sẽ fải tự bơi vào phao và tiếp tục đi tiếp, sau 1 lần ngã thị thật sự kiệt sức =.=.

attachment.php

( ảnh sưu tầm )

Phao nào chỉ toàn các bạn trai thì cano kéo có vế mạnh hơn cùng với sức gió sẽ bay cao hơn, đến nổi nhóm mình cả 4 bạn cũng tuột tay khỏi phao và ngã nhào xuống biển, ngã xong thì thấy ai cũng bơ phờ, hoa mắt không nhìn thấy canô đâu :))

attachment.php

( ảnh sưu tàm )

attachment.php

( ảnh sưu tầm )
Nhưng trò này thực sự thú vị, quay lại Boracay bọn mình đều nhất trí sẽ chơi lại trò này.

Sau khi kết thúc, mọi người lên cano để quay trở về bãi biển, cano phi như bay, gió thì thổi mạnh, cả canô cứ đập rầm rầm từng đợt xuống mặt biển, thật sự còn thấy ghe hơn cả trò vừa chơi :-ss vì chẳng đứa nào trên người có áo phao cả :-ss. 600peso mình cảm thấy rất xứng đáng :)

Chia sẻ với các bạn 1 số hình ảnh ngoài lề mình chụp dọc bãi biển

attachment.php

attachment.php

Vẽ lên áo, ngoài ra còn có cả vẽ lên cốc nữa, nhưng các bạn có thể mua tại chợ Ditalipapa giá sẽ rẻ hơn và không bị sứt sẹo nhiều với giá 200peso/ cốc cỡ vừa
attachment.php

D' mall
attachment.php

attachment.php

cái này dùng để đeo vào chân, 1 dạng như dép không có đế, đi ngoài bãi biển + chụp ảnh trông khá lạ mắt :)

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back