What's new

[Chia sẻ] An Giang - Bức tranh quê giản dị

Nếu có một nơi nào đó trên khắp các tỉnh vùng đồng bằng sông Cửu Long (ĐBSCL) mà tôi đã qua, gây cho tôi một thứ cảm xúc thân thuộc hết sức đặc biệt, thì đó ắt hẳn chính là An Giang, vùng đất hồn hậu của những ngọn thốt nốt cao chót vót, của những cánh đồng lúa vàng rực rỡ vào mùa thu hoạch, của những đôi mắt trẻ thơ đen láy những ước mơ, của những tấm lòng bạn bè nhiệt tình và chân thành nồng hậu...

Với hơn 2.2 triệu người (2007), An Giang được xem là tỉnh có dân số đông nhất ĐBSCL hiện nay. Là một phần của vùng Tứ giác Long Xuyên, hàng năm An Giang hiển nhiên là một trong những tỉnh miền Tây chịu sự ảnh hưởng rất lớn của nước lũ đổ về. Vùng đất hào sảng đặc trưng miền Tây này còn chứa đựng trong lòng nó một nền văn hóa Óc Eo độc đáo, là cơ sở để tìm hiểu về một vương quốc Phù Nam đã từng rực rỡ trong quá khứ.

Tôi đến An Giang vào những ngày mưa tầm tã, vì những lời rủ rê nhiệt tình và chân thành của bạn bè, vì những bức ảnh tuyệt đẹp về những cánh đồng vàng ươm mùa thu hoạch, và vì sự quyến rũ ngọt ngào của hương thốt nốt thơm nồng...

Và An Giang hiện ra, giản dị và rực rỡ, hào sảng và nhiệt thành, hơn cả những gì tôi mong đợi...

Đẹp mê mẩn! Các bác cho em hỏi mùa này ở AG lúa đã xanh chưa ạ?
Em chưa quen thời tiết trong này nên k biết đi đợt nào để có cái màu trời xanh blue thế kia?
Bác nào ở AG, đi AG nhiều trả lời giúp em với nhé, e đang định cuối tuần sau tự sướng về AG 1 chuyến!

Đẹp mê mẩn! Các bác cho em hỏi mùa này ở AG lúa đã xanh chưa ạ?
Em chưa quen thời tiết trong này nên k biết đi đợt nào để có cái màu trời xanh blue thế kia?
Bác nào ở AG, đi AG nhiều trả lời giúp em với nhé, e đang định cuối tuần sau tự sướng về AG 1 chuyến!

Tùy theo khu vực bác ạ.

Nếu như khu vực Châu Thành thì mạ non đã lên xanh ươm dọc 2 bên đường TL 941 như ảnh phía trên của tôi.

Còn khu vực Tri Tôn - Tà Pạ thì đang chín rộ và gặt nhiều ( cũng như ảnh trên của tôi)

Tất cả các hình đó do tôi chụp ngày 17 - 18 /12 tuần rồi.

Còn các nơi khác thì nhường lại cho các bác khác.

Em vừa đi AG về, báo cáo với các bác tí. (Chụp bằng Samsung PL55 nên ảnh hơi í ẹ :( )

Cánh đồng biên giới ở Tịnh Biên

Rừng Thốt Nốt

Lúa trên đường về Tri Tôn

Và trên đường đi Óc Eo

Tà Pạ cũng chỉ còn toàn gốc rạ

... Nhưng sen súng thì bạt ngàn!

Trời ơi là trời.........tính tết này đi cho biết mà mấy ông làm vậy.....riết rồi tự hỏi liệu Việt Nam đẹp mà có biết làm du lịch hay ko nữa......:((

Last edited:
tết ta tui đi bảy núi đó bạn eddie có đi thì xuống đó kiếm tui, nhà tui ở tân châu qua phà châu giang...nhưng mà cứ từ từ...30 chưa phải là tết...:p

Đúng vậy, những huyện biên giới của AN giang là Tri Tôn và Tịnh biên là nơi có cảnh đẹp, vừa huyền bì và lung linh huyền ảo. Nhất là núi Cấm, lên núi Cấm có hồ Thủy Liêm tuyệ đẹp. Hầu hết các huyện ở AG mình đã đi qua:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back