What's new

Ấn tượng làng Aur - làng Singapore

Mai mắn tham gia cùng group khám phá lần này, chuyến đi đã để lại trong tôi nhiều kỷ niệm, nhiều ấn tượng khó phai.
Làng Aur!.
Đối với mình thì cái tên về ngôi làng này rất lạ và không có chút ấn tượng gì, Search các thứ thì cũng có được chút thông tin hiếm hoi, nhưng cũng đáng để khám phá với các điểm sau:
- Cách trung tâm Đà Nẵng 90km về hướng Quảng Nam.
- Ngôi Làng nhỏ có 22 ngôi nhà và 102 nhân khẩu nằm biệt lập hoàn toàn trong rừng.
- Để đến được làng Aur ta phải tự thân vận động với 18km đường rừng không có sự hỗ trợ của cơ giới.
- Làng rất sạch sẽ và được mệnh danh là Làng Singapore.
- Rất là mến khách, đến nỗi mỗi bữa ăn thì mỗi nhà sẽ làm một mâm cơm mời khách "tương đương 22 mâm cơm" mà không đòi hỏi bất cứ yêu cầu gì.
- Phong cảnh thì đẹp không thể tả với những con suối róc rách quanh làng.
. . . . . . . .
Với máu phượt trong người thì những thông tin trên đẫ thôi thúc tôi mãnh liệt. Và sau đây là chút kỷ niệm động lại sau chuyến đi.

Thử thách đầu tiên đón chúng tôi là như vầy đây ạh

[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Trên đường đi mai mắn gặp được 2 Chị người thôn A-Rec, được 2 Chị mời thưởng thức bưởi rừng

[/IMG]

Last edited:
Kế nữa tôi muốn chia sẻ một chuyện rất hay ở làng.
Khu vực chăn nuôi của Làng cách Làng 2km về hạ nguồn để tránh vật nuôi làm phiền và tránh ô nhiễm ạ, đây cũng là cái hay. Mỗi ngày đều đặn dân làng mang thức ăn đi 2km để cho heo ăn. Toàn heo mọi, heo được nuôi trong môi trường thiên nhiên không chuồng trại, ăn xong thì vào rừng mất tiêu, đến giờ thì lại về ăn, tui sống trong rừng nhưng nó rất thân thiện, mình có thể lại gần và vuốt ve chúng. Thấy hay hay nên chúng tôi muốn được chứng kiến việc cho heo ăn cùng dân làng. Hẹn với mọi người 15g đi cho heo ăn. Mọi người xỉn quá 16g mới đi "tội nghiệp mấy chú heo bị đói".

Ra tới bìa làng thì gặp các Chị giã gạo

[/IMG]

Tranh thủ xin ké một nhịp "nhưng chắc là giã nát gạo rồi"

[/IMG]

Đi cho heo ăn thôi ạ. Để đến chổ nuôi heo phải qua mấy đoạn suối mát lạnh mới sướng.

[/IMG]
[/IMG]

Heo oi về ăn đi
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Heo ở Làng được huấn luyện nha các bạn, heo của gia đình nào thì về đúng máng ăn của gia đình đó ăn chứ không qua máng của gia đình khác đâu ạ. Có gia đình nuôi được những 20 con. Heo được nuôi để bán trong làng chứ không bán ra ngoài được vì làng quá xa. Heo được nuôi khoảng 4 . . . dạ 4 năm mới bán "người kinh mình nuôi 4 tháng phải không ạ", con to cũng hơn 100kg đó ạ, nhưng ở làng bán không tính theo cân mà được đo bằng gang tay hjhj. Con to nhất khoảng tầm 4trieu thôi ạ.

Cho heo ăn xong thì gùi củi về để nấu cơm.

[/IMG]

Ai không gùi củi thì bắt ốc nhé

[/IMG]

Hơi nhiệt tình à nha
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Chiều rồi chơi thể thao thôi

[/IMG]

Thành quả của mọi người đây, rất ngon đó các bạn. Theo cảm nhận của mình thì nó gần như ốc hương đó.

[/IMG]
[/IMG]

Tiếp tục giao lưu nữa ạ. Giao lưu nhạc "đứt" nhé . . . ha ha, dạ có nghĩa là hát được 1 đoạn thì đứt do quên lời nhưng rất vui.
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Các bạn có thể nói chúng tôi được Làng "chăm" rất kỹ, ngày 3 bữa ăn no nê và 3 cữ rượu cũng no say.

Last edited:
Thanks mọi người đã quan tâm topic, hình ảnh thì rất nhiều nhưng có mỗi mình post nên mình chỉ post sơ lượt thôi ạ, bạn nào thích giao lưu có thể cafe hen. Mình ở Q11.
Từ đây đến cuối năm mình sẽ về lại Làng này một lần nữa, nếu bạn nào thích có thể join theo. Nhưng đây là cung không dễ nhai nên cũng hơi kén nha các bạn. Mình sẽ lên plan và nhận gạch tối đa 8 gạch thôi "tranh thủ tập thể lực nha", nhiều quá mình không lo được chu đáo và quá ồn cũng không phải là hay.

Last edited:
Chia sẻ với các bạn một điều nữa là chung quanh Làng rất sạch, rác được quét dọn và gom vào một nơi, qui định của Làng là nếu ai bị phát hiện xả rác thì xác định được cho đi nhặt rác một tuần nhé.
Mỗi chiều sau khi đi rừng về thì mọi người nhặt rác, nhặt lá rụng nên hầu như mình đi chổ nào trong Làng cũng sạch boong, đáng khen ạh.

[/IMG]
[/IMG]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,699
190,158
Latest member
Daiak
Back