What's new

Article: Bali có gì lạ không em

Bà chị mình cũng vừa đi Bali về. Bà ý khen Bali hết lời "Nói chung là đẹp và rất đáng để đi". Dưới đây là một số kinh nghiệm của bà chị trên webtretho. Mình đưa về đây cho những ai đang có ý định đi Bali thì nên tham khảo qua.

Một số kinh nghiệm của mình sau khi đi Bali về:
1. Going in: tùy vào promotion của từng hãng và từng đợt nhưng nói chung, bay AirAsia transit ở KUL là rẻ nhất
2. Where to stay: mình ở Sanur, có lẽ ít người ở hơn Kuta hoặc Ubud. K dám so sánh nhưng ưu điểm của khu Sanur là giao thông đỡ hơn Kuta (giao thông Kuta rất tệ, 10h đêm đi từ sân bay qua vẫn ùn ùn, mà đó là chưa phải mùa cao điểm- bắt đầu từ T7), có bãi biển dài với đường dọc bờ biển khá đẹp, có những khu đông vui, có những khu vắng vẻ (vẫn thấy cá bơi), sóng lặng có thể bơi thoải mái (mình tránh Kuta vì sơ giao thông và nghe nói khu này toàn cho lướt sóng- mà lướt sóng thì sóng to). Nên thuê khách sạn có bể bơi nếu bạn có trẻ con vì biển ở Bali tắm không thích lắm.
3. Getting around: không cần thuê guide (nhà mình thuê a. Nick mà mọi người hay nói trên này nhưng anh ý nói khá chán dù nice), nên thuê xe ô tô nếu bạn đi nhiều điểm trong ngày và đi gia đình vì đi lại khá xa, nắng nóng, mệt mỏi và đường xá rất không rõ ràng. Giá cho một ngày thuê xe tại thời điểm T4 là khoảng 400-450k RDP.
4. What to eat: một số món ăn ngon của địa phương bạn nên thử: Nasi gareng, gado gado, nên tránh món vịt nướng hầm. Nếu bạn đến Jimbaran (highly recommend): hãy thử quán Lia. Nếu bạn đến Tanah Lot (trên đường ra có một quán to đầu tiên bên tay phải) hãy thử món cá rô nướng (cá nuôi tại đó luôn).
5. What to see/do: highly recommend Dreamland beach (siêu đẹp) và đi ngắm cá heo ở Lovina beach (lifetime experience). Lịch trình thì bạn cứ tra trên mạng các full day hay half-day tour rồi cắt bớt từ đó, đảm bảo tuyến đường hợp lý, không bỏ sót và bạn chắc cũng không đủ sức đi hết theo tour của họ.
Bali bãi biển không đẹp lắm (trừ Dreamland nói trên) nên bạn hãy dành thời gian cho các activity và adventure tour để thưởng thức sự chuyên nghiệp trong làm du lịch của họ còn nếu chỉ đi xem cảnh đẹp rồi so sánh với chỗ này, chỗ khác ở VN thì sẽ thấy thất vọng.

Đọc bài này xong, mình muốn xin bạn đăng bài này lên tạp chí "Người du lịch Vietravel" trong chuyên mục blog du lịch. Hãy liên lạc với mình qua email: [email protected] hoặc Skype: dienha78
P/S Bài đăng sẽ được trả nhuận bút, nếu có ảnh sẽ được trả nhuận ảnh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back