What's new

Bạn thường làm gì và ở đâu !?

Tớ thích tất cả Highland trong SG và ngoài HN :)

Trí nhớ tệ quá :T

hí hí, công chúa giống em, lúc nào cũng highland, highland và highland. Tụi này có món Regular càfe được cái là nhạt nhẽo giống em, nên em thích.

Highland em thường ngồi trong tháp Hà Nội, nếu là Paris Dehli thì thích ngồi ở Lê Lợi, Sài gòn. Ở đây có món bánh kem trà xanh rất ngọn

Paris - linh tinh thập cẩm

Không lấy bản đồ ở sân bay, không mang Lets Go - Western Europe, không kế hoach đi đâu làm gì, tớ đến Paris (tuy nhiên lần 2)

Ngay ngày đầu tiên tính sau đó đi Normandie 1 ngày, mấy ngày sau lẩm nhẩm đi Bảo tàng Kiến trúc và Paris MoMA, thế rồi chẳng đi đâu cả, loanh quoanh hết ăn sáng lúc 11, lại đi shopping cùng người lớn rồi lại về nhà ăn tối, xem lại các băng Gặp nhau cuối tuần từ năm..... 2003, 2004 rồi 2005 cùng nhiều người ở phòng khách (nhìn thấy bác anhminh trong Ban khán giả nhưng ko nhớ băng nào) rồi lại lên gác xép xem phim cùng các bạn nhí đến 1-2am. Vậy mới là đi nghỉ (đi chơi nghiêm chỉnh thì sáng phải dậy từ 6-7am)

Paris danh lam thắng cảnh của tớ lần này ko có gì ngoài mấy ảnh Eiffel ai cũng biết và La Défense (vì ở cạnh La Défense)

Tớ túm lại vài thông tin, có thể cần cho ai đó ;)

1. Mua đồ quần áo giầy dép thời trang nước hoa (rất tiếc là tớ đến ko đúng dịp giảm giá, tháng 1-2 và tháng 6-7)

- Trong Paris: 1. Printemp, 2. Galeries Lafayette (2 dept store có lẽ lớn nhất nhưng tớ cũng chưa đi. Nghe nói tòa nhà Lafayette ở trung tâm kiến trúc đẹp), 3. La Défense, 4. Place d'Italie, 5. Champs Elyssees

3 cái sau tớ đi, so về qui mô hình như vẫn thua châu Á

Mấy hãng của Pháp tớ thấy hàng cũng đẹp mà giá không đắt quá là Promod (quần áo và phụ kiện, tớ thích phụ kiện của hãng này), Pimkie (màu cơ bản đen, trắng nhưng kiểu dáng cho giới trẻ chủ yếu), Minelli (giầy và túi). 3 hãng này hình như chỉ có đồ cho nữ. Promod có cửa hàng trên Champs Elysees. Pimkie có cửa hàng ở La Défense và Place d'Italie.

Tạm nhớ có vậy về quần áo :)

2. Nước hoa và mỹ phẩm: chuỗi cửa hàng Sephora, trên các đại lộ lớn (Champs Elysees có) và tất cả các trung tâm mua sắm Tớ nhờ hồi trước vào họ còn trưng biển thông báo tên mấy hãng và loại nước hoa best-seller trong tháng, có thể là 1 sự chỉ dẫn tốt cho người muốn thử dùng 1 loại nước hoa mới

3. Ăn sáng hoặc ăn cầm chừng :) khi đang đi chơi hoặc shopping, rẻ mà ngon

Vào nhà hàng thì hơi tốn kém và mất thời gian trong khi bánh mỳ Pháp và bơ Pháp thì lại rất ngon, bạn thử chọn cửa hàng Paul xem sao hãng này lâu đời lắm (ít nhất hơn 100 năm rồi) Ăn bánh mỳ dài không thôi cũng ngon nhá

(cửa hiệu trên Champs Elysees sáng 1/1)

4. Ko muốn thử Paul mà muốn thật sự xa xỉ thì hãy thử nhà hàng Fouquet's trên đại lộ Champs Elysees, đối diện Louis Vuitton, nhà hàng của những người nổi tiếng (Alain Delon, Sophia Loren.....). Tổng thống mới của Pháp sau khi nhậm chức đã làm tiệc (?) ở nhà hàng này

Nếu họ để thực đơn ăn sáng trước cửa mà dưới 50e khéo tớ cũng liều thử chất lượng và phục vụ thế nào keke x đáng tiếc họ chỉ để thực đơn ăn thường. May quá !

Tớ chọn ăn sáng ngày 1/1 là George V, đối diện Fouquet's bên kia Champs Elysees, ngồi vỉa hè có hệ thống sưởi ngay cạnh rất ấm Bữa sáng gồm trứng ốp, croissant+bơ, cốc nước cam vắt và 1 cốc chocolate nóng với kem bên trên mà 23e. Kinh khủng ! Tuy nhiên cũng thú vị đi, trong giá lạnh mà ngồi nhìn mọi người qua lại trên 1 đại lộ nổi tiếng, riêng cốc chocolate tớ đặt như sau "pls make the best chocolate that you can for me, so i will remember it forever" :)). Rất ngon nhưng sau tớ lại nghĩ, lẽ ra mình nên uống 1 cốc cà phê pha kiểu Pháp (nghĩa là kiểu VN) :)

5. Mua sắm ngoài Paris: Val d'Europe cách Paris 40-50km, có bạn nào nói ở gần Barca hay Madrid cũng có 1 làng như vậy và nói chung nước nào cũng có. Tớ ko nắm rõ lắm nhưng Val d'Europe khá lớn (ko chừng lớn nhất châu Âu) và hàng đa dạng từ khu cao cấp, trung bình đến bình dân Mùa giảm giá thì chắc rất rất đông

Tớ đi ngày 30 chỉ có khu hàng cao cấp và Auchan (super market chain rất lớn) mở cửa. Khu hàng cao cấp nếu có thời gian mày mò thì cũng mua được nhiều thứ hay mà ko đắt (vì bản thân giá thường đã rẻ hơn shop trong tp, kiểu outlet mà)

6. Thực phẩm: pho mát Pháp nghe nói có hơn 300 loại và lần này tớ biết 1 loại pho mát nhẹ (dùng để ăn tráng miệng cho thơm) khá ngon. Tớ thích, định mua về nhà ăn nhưng siêu thị đông quá, ngại xếp hàng tính tiền, bỏ

Boursin loại tráng miệng có 4 vị và mọi người nhận xét vị tỏi ngon nhất Tớ mới thử 1 loại Raisin & Nut
http://www.boursincheese.com/about/facts.htm

Tớ đến Paris dịp cuối năm, mọi người đổ đi mua sắm, đông tớ cảm giác hơn cả châu Á dịp Tết, nhất là vào Auchan. Thêm nữa đồ ăn ở Pháp nhiều, rẻ và ngon Về lại Bắc Âu, riêng không khí vắng vẻ đã thấy hết khí thế rồi :)

Last edited:
Ở Hà Nội em thường:
8h15 dậy, 9h đến office. Ở trong office đến 6pm hoặc 7pm(thi thoảng 10pm). 3,5,7 đi học tối. Nếu ko về nhà, ăn tối.
Tôi' trà đá lê la Nhà Thờ, xem công an lùa xong rồi rong ruổi phố phường, về nhà, ngủ.
Nó đều đặ lắm ự. :D
Cuối tuần ko out for fun thì em yêu tivi nhất.

Ốc ở Đinh Liệt em chưa thử bao giừ, đi qua suốt nhưng thấy nó bẩn bẩn, đông đông(xin lỗi các bác thích ăn ở đây nhưng đây là quan điểm của em ạ). Ngày trước em thích ăn ở Hãng phim truyện số 4 Thụy Khuê nhưng bây giờ anh chồng bán nên ko ngon như ngày xưa. Có quán bé xíu ở gần dốc Hàng Than, sau cây xăng Yên Phụ, gần hàng cơm chay,em ko nhớ tên đường: luộc = niêu đất, quán vắng, có cả pín bò, đuôi bò. ăn khá hay. Giá cả cũng không đến nỗi, không gian ổn.

Em không khoái ăn ốc dưng một lần bị đầu độc ở 18 hàng Bè đâm chết mê !!
Nhà nằm sâu trong ngõ 18,hầu như chỉ có khách quen,ng nọ kéo ng kia thôi
Độ sạch sẽ thì khỏi nói,phục vụ thì chị chủ cực kì luôn.....và quan trọng nhất là nước chấm rất rất ngon !!

Ốc mít,ốc đá .... con nào con nấy béo ú,thơm ngậy.
Nước chấm ăn kèm không với bún lá hoặc bún rối cứ gọi là mê li.
Hnào gia chủ có hoa quả trong tủ lạnh đề khuyến mãi mới khách....chẹp chẹp....

Bác nào máu ăn ốc nhỉ !! ;) (beer) :D

Last edited:
tks bạn Susu, để tớ cho nó vào địa chỉ của... chị tớ, chứ tớ thì cũng ko khoái ốc lắm.
Ở HN thì tớ thường:
sáng: ngủ tới 12h, ăn trưa, rồi ngủ tiếp, tới 7pm lại dậy ăn tối rồi tắm rửa rồi đi ngủ tiếp. Đấy là weekend. Dạo này sau tiết mục ngủ tiếp thì tới 1a.m lọ mọ chui vào Phượt :p

tks bạn Susu, để tớ cho nó vào địa chỉ của... chị tớ, chứ tớ thì cũng ko khoái ốc lắm.
Ở HN thì tớ thường:
sáng: ngủ tới 12h, ăn trưa, rồi ngủ tiếp, tới 7pm lại dậy ăn tối rồi tắm rửa rồi đi ngủ tiếp. Đấy là weekend. Dạo này sau tiết mục ngủ tiếp thì tới 1a.m lọ mọ chui vào Phượt :p

Ấy ấy,hồi đầu tớ cũng ko khoái ốc nhá!! bị "hấp diêm " đi ăn á !! Sau thành nghiện ngập đấy,keke!!

Mà bạn ngủ nhiều thế nhờ,tớ phục lăn lóc í ... ko biết làm gì ngoài ngủ thì đi ọp với tớ cho vui,kekeke !!

O Hanoi to thuong: Di choi luc nao co nguoi ru di
6h30 da day the duc nhung cung 9h den office. O den 12h la ve nha an com va di ngu. Chieu nhieu viec thi len van phong lam den 6pm hoặc 7pm hoac o nha neu luoi bieng.
Dao nay khong hoc tieng anh, ko hoc ve, ko hoc dan, ko hoc nhay, tom lai la khong hoc gi vi chang co dua ban nao muon di hoc nhung thu to thich. Chung no ban chong con va hay thich ru di an uong, cafe hon la hoat dong.
Toi thi o nha xem phim neu khong co ai ru di choi. Hien tai la the. Nen rat thich di du lich. Lay an uong va shopping voi may ba chi cung office lam niem vui.
Nghe co ve buon te nhi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back