What's new

Bà Đen – hành trình lạc lối với con đường Dục Vọng

Bà Đen có thể coi là núi được dân Phượt ở miền Nam đi nhiều nhất, không chỉ vì nó đẹp mà còn vì nó thuộc dạng khó và khá nhiều đường đi, 4 đường đi chính mà đa số ai cũng biết là đường cột điện, đường chùa, đường ống nước và đường Ma Thiên Lãnh, và mới đây 1 cung đường mới được mở có tên là Sườn Đá Trắng có thể được gọi là khó nhất trong các cung leo Bà Đen bởi Trần Duy - phuoter nổi tiếng trong Nam. Còn trong chuyến này, thật chất là dự tính đi Ma Thiên Lãnh, nhưng mới đi được chút thì bị lạc hướng, thế là nhóm mình đành tự mở cung đường này và cũng tự đặt tên luôn để mai mốt nhóm có đi lại thì dễ xác định, cái tên rất ư 18+…kaka, con đường Dục Vọng, còn sự tích sao có tên này thì hồi sau sẽ rõ.

Mình chưa leo Ma Thiên Lãnh nên không dám đánh giá nhưng theo như 2 bạn trong nhóm từng leo Ma Thiên Lãnh thì đánh giá cung này khó hơn Ma Thiên Lãnh vì tốn sức và độ nguy hiểm khá nhiểu, 3/4 là nhảy đá + hố rộng 2,3 mét gặp liên tục, cây gai gặp suốt đường đi cộng với bẫy thú. Nhưng cũng không khó chinh phục lắm, cẩn thận và tinh thần cao chút là ok. Tổng thời gian leo lên tới đỉnh là 20 tiếng, gồm 13 tiếng leo và 7 tiếng nghỉ ngơi.

Chuyến đi với đội hình khá ổn định, 6 nam – 3 nữ. Cả nhóm tập trung dưới chân núi cung Ma Thiên Lãnh, soạn đồ đạc và chia đồ ra các ba lô cho đều, ba lô nam thì 15kg, 1 bạn nữ ba lô 15kg, 2 bạn nữ còn lại thì dưới 10kg.
Thật chất, lần khỏe nhất của mình là leo cột điện với ba lô 10kg, lần này thử sức 15kg cũng hơi lo nhưng nói chung cũng đã vượt qua được mặc dù xuống tới chân núi là 2 chân run cầm cập...:D

Làm 1 tấm tập thể khi vẫn còn sung sức.

Xuất phất lúc 4h chiều, bắt đầu khởi động với đoạn đường nhựa khoảng 2 cây số lên dốc, lúc này mọi người vẫn còn sung sức nên vẫn còn nô đùa, hái xoài dọc đường ăn.

Đi hết đường nhựa thì bắt đầu vào đường đất và chuẩn bị leo thôi, và màn khởi động là leo các tảng đá cao gần 2 mét, phải hỗ trợ lẫn nhau.

Các tảng đá khá cao, nên hầu như là phải bỏ ba lô ra, 1 người leo lên trước và chuyền ba lô lên hết rồi

Khởi động là toàn dốc đứng 90 độ như vầy

Mới khởi động nên vẫn cười được

Lên hình sao thấy hố nhỏ như cảm giác bước qua là được nhưng ở ngoài toàn phải nhảy không à, chắc do ko có kỹ năng chụp hình...^^

To be continue...

Last edited:
Bà đen, miền nam. chẳng lẽ ở Tây ninh
Nó đó bạn :)
@chủ top: Thấy các bạn nữ leo mà mình phục thật, mình ở Tây Ninh mà chưa khi nào leo như các bạn :D
Sao leo mặc quần Jean thấy khó quá bạn, có thể mặc quần Sọt ngắn, quần túi hộp, quần rằn ri bộ đội là ok.
Leo bà đen phải có người biết đường leo dẫn đoàn, nếu ko rất dễ bị lạc đường, vì hang đá và dây leo rất nhiều

Đặt tên chuyến đi như vậy là chính xác đấy bạn :D. Dục vọng là con quỷ đưa đường cho ta dấn bước tới những nơi như vầy.

Mình nhớ là cái cái hang đá mà các bạn ngủ lại nằm đúng trên đường lên đỉnh. Nhiều đoàn đã chui qua đó. Qua khỏi cái hang đó có đường mòn, chắc tại trời tối nên các bạn không nhận ra.

Last edited:
Đặt tên chuyên đi như vậy là chính xác đấy bạn :D. Dục vọng là con quỷ đưa đường cho ta dấn bước tới những nơi như vầy.

Mình nhớ là cái cái hang đá mà các bạn ngủ lại nằm đúng trên đường lên đỉnh. Nhiều đoàn đã chui qua đó. Qua khỏi cái hang đó có đường mòn, chắc tại trời tối nên các bạn không nhận ra.

Hình như là vậy, qua cái hang có 1 đường mòn cây bụi khá nhiều nhưng do lúc đó là 1h sáng rồi, ai cũng mệt, không xác định được đường mòn đó là đường người dân đi hay sao nữa nên sáng hôm sau đành đi ngược lại để lên đường khác.

Hình như là vậy, nói chung là chưa xác định được rõ, đang tính check lại cung này 1 lần nữa để mở chính xác luôn đường này...:)

Haizzzzzzzz. Hôm qua leo đêm cũng đi đúng vào con đường các bạn đi, cũng đi vào cái chỗ các bạn viết là "Động dục vọng".
Các bạn chì cần bước qua bên phải, leo qua cái khe rồi leo lên, chếch sang bên trái một chút đi thẳng lên là sê có đường mòn (đường Ma Thiên Lãnh lúc trước hay đi, bây giờ có một đường không qua khúc này nhưng sẽ đi thẳng lên chỗ có cái hốc đá để chui qua). Sau cái chỗ "Động dục vọng" sẽ rất dễ lạc, nhưng để ý một chút thì sẽ có những sợi dây cột vào các cành cây làm dấu đường hướng dẫn các bạn qua khúc đó. Dấu hiệu rác khá nhiều nhưng là do đi lạc bỏ lại, nên cẩn thận với những dấu hiệu rác này.

Haizzzzzzzz. Hôm qua leo đêm cũng đi đúng vào con đường các bạn đi, cũng đi vào cái chỗ các bạn viết là "Động dục vọng".
Các bạn chì cần bước qua bên phải, leo qua cái khe rồi leo lên, chếch sang bên trái một chút đi thẳng lên là sê có đường mòn (đường Ma Thiên Lãnh lúc trước hay đi, bây giờ có một đường không qua khúc này nhưng sẽ đi thẳng lên chỗ có cái hốc đá để chui qua). Sau cái chỗ "Động dục vọng" sẽ rất dễ lạc, nhưng để ý một chút thì sẽ có những sợi dây cột vào các cành cây làm dấu đường hướng dẫn các bạn qua khúc đó. Dấu hiệu rác khá nhiều nhưng là do đi lạc bỏ lại, nên cẩn thận với những dấu hiệu rác này.

Ờ!!!!!!!!!

Thanks bạn, giờ mình mới biết đường đó là đường nối với đường Ma Thiên Lãnh, tiếc là ko đi dc đường đó, để bữa sau check thử...:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,147
Latest member
daniel22
Back