What's new

Ba người đi Tibet

(hồi ức ghi trong thời gian dưỡng lão)

Tôi về nhà sau hơn 1 năm lang thang, bố mẹ tôi mừng lắm. Tôi cũng vui. Niềm vui nhẹ nhõm như vừa hoàn thành 1 số mục tiêu lớn, khác hẳn với niềm vui kích động trước mỗi chuyến đi.

Tôi thấy thế là khá đủ, và nghĩ rằng không cần đặt thêm mục tiêu đi lại nào nữa.

Để ổn định đời con gái, tôi nghĩ mình nên xin việc ở 1 cơ quan nhà nước, viện nghiên cứu hay cơ quan bộ nào thì càng tốt. Bố mẹ tôi nghe cái quyết định có tính đột phá này thì mừng lắm, nghĩ con mình đã trưởng thành và biết tu chí.

Rồi tôi được 1 chú bạn của gia đình khuyên và giới thiệu đi xin việc ở Viện nghiên cứu Kinh tế chiến lược (tên dài quá, tôi ko nhớ nổi nữa), cái viện có cái nhà to cây cổ thụ ở Phan Đình Phùng, cái viện trước có bác Lê Đăng Doanh làm viện trưởng.

Cơ quan nhà nước, người ta yêu cầu 1 cái thư xin việc viết tay, chứ không phải oánh máy. Lần đầu tiên làm cái việc này, tôi bỏ hẳn ra 1 buổi chiều, gạch xóa, tẩy sửa.

Hài lòng với câu cú mình nghĩ ra, tôi photo hẳn lại 1 bản cất đi sau có lúc dùng. Sau này, có lần mở ra xem lại, tôi mới hoảng hốt phát hiện ra, trong cái buổi chiều vừa sáng tác, vừa tán phét với con bạn ngồi bên cạnh, câu cuối trong cái thư xin việc (sau 8, 9 lần nháp), chữ tôi tròn trĩnh, rõ ràng: "Xin chân thành cám ơn và kính mong Viện trưởng và lãnh đạo viện xem xét nguyện vọng của tao." (lỗi tại sự phức tạp của đại từ nhân xưng tiếng Việt)

Dài dòng một chút, vì tôi nghĩ làm người nghiêm túc sao mà khó vậy. Có ý định hẳn hoi mà rồi cũng không làm nổi.

Cũng may, sau đó tôi không làm ở đó, mà vào làm cho 1 tổ chức phi chính phủ.

Sau 1 năm làm việc nghiêm túc, có lý tưởng "Vì người nghèo", với khoảng 2 chục chuyến công tác miền núi, đồng bằng sông Cửu Long, đóng góp chút gì đó cho sự nghiệp xóa đói giảm nghèo, vui vẻ với các đồng nghiệp trong nước và quốc tế, tôi xin nghỉ việc.

Lĩnh 1 tháng lương chế độ, cộng với số tiền ki cóp trong 1 năm, tôi thấy mình đã đủ tiền đi Tây tạng.

Cám ơn baxu viết rất hay :)

Có lẽ các bạn đi vào mùa hè nên ít tốn năng lượng , khi chúng tôi đi vào T3 nên các zai lăn quay cả , phần nữa là được ở Pentok House ( ko nhớ lắm ) nên sáng ra toàn bộ năng lượng dành để kéo được cái păng tà lông lên đúng cái chỗ của nó xong là tèo .

Ai có ý định đi Kailash xin ới một tiếng , có lẽ có khoảng 4-6 người cho chuyến đi này vào T7/2009 đi đường Kathmandu lên vòng về Lhasa .

@ lymy và mọi người: đi Tây Tạng đẹp nhất có lẽ là mùa xuân - t4 hoặc thu - t9. Chị định đi giữa tháng 9, rồi giữa t10 quay về đi CTC, nhưng chị chịu, không biết lên kế hoạch. Chị thì cứ đến gần ngày, mua vé làm giấy tờ rồi đi thôi.
Để lập kế hoạch, hihi,, chị bầu em lymy làm trưởng đoàn luôn :))

Các pác ơi, CTC rực rỡ nhất là khoảng cuối tháng 10, thế thì cứ làm một vòng Lhasa-EBC-Lhasa khoảng từ đầu tháng 10 rồi vòng về CTC là vừa đẹp để ngắm lá vàng lá đỏ các pác nhỉ? Nếu được thế thì em xin được vác balo theo chân các bác luôn, khỏi đặt gạch ghiếc gì cả cho mệt ạ. :)

Đêm nay mất ngủ tự nhiên lang thang đọc được bài của bạ̣n baxu :X :X:X bài viết rất hay cung đường đi tuyệt đẹp+ dụ dỗ cũng tốt:D

Ôi thôi, không phải là anh "thiên hạ đệ nhất ẩm thực Nam nhân" à!!! em thấy anh ý gọi mẹ đã tình cảm dạt dào lắm rồi!!!
Đón chờ bài tiếp của chị. Em đã mua LP Tibet rồi!!!

Làm sao mà có được cái LP tibet này vậy, plz chỉ mình với.. ra ĐSQ TQ xin hay nhờ qua bên du lịch vậy ? thanks trước nhé

Làm sao mà có được cái LP tibet này vậy, plz chỉ mình với.. ra ĐSQ TQ xin hay nhờ qua bên du lịch vậy ? thanks trước nhé

Mình nghĩ LP là viết tắt của Lonely Planet chứ không phải Visa bạn ạ!:)

Mới thứ 2 đầu tuần mà cục lười to quá, may nhờ 15 trang của baxu tỉ tỉ mà tỉnh người. Chị có đi lại thì cho em theo làm vũ nữ giúp vui cũng được chứ tì nữ em sợ em làm không tròn bổn phận :p

Vì chưa pót đủ bài nên LC không có nút tks để bấm. Dưng mà đọc thích quá không tks cái thì áy náy nên lọ mọ viết lòng vòng.
Bạn baxu viết hay quá

Cám ơn mọi người :)

@ Joey: chị nếu có đi lại sẽ đi mùa thu, nhưng chưa biết mùa thu năm nào, còn nhiều nơi phải đi quá :D

Trên forum cũng có nhiều topic lập hội đi Tibet lắm, em cứ để ý mà join với mọi người.
Hoặc không thì tự mình đi cũng đơn giản, gom khoảng 4 người là hợp lý. Không quá đông, lại vừa đủ share phòng, chung xe (thường 1 xe Land Cruiser đi 4 người là vừa, còn có chỗ bỏ đồ).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,543
190,114
Latest member
vaota88
Back