What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Vì đây là xe liên vận quốc tế, nên khi lên xe phải kiểm tra ID, hộ chiếu....sau khi kiểm tra hộ chiếu xong, bác tài bảo "chúng mày ngủ đi, gần tới trạm hải quan tao gọi".
Ngủ ngà vịt thế mà nhoằng một cái cũng đón bình minh trên biên giới Mỹ - Canada

Đến trạm Hải quan, em khá ngạc nhiên vì nó quá nhỏ so với tầm của nước G7 các bác ạ. Mà đây là trạm Hải quan của Canada, như vậy là không làm thủ tục xuất cảnh ra khỏi Mỹ. Nước Mỹ chỉ khó khi nhập cảnh, còn xuất cảnh thì cực dễ.
Xuống xe, hành khách phải lấy tất cả mọi hành lý ra, đưa qua máy kiểm tra. Một anh Hải quan đứng ở ngay cạnh chiếc máy soi đó phỏng vấn. Đến đoàn nhà em anh ấy hỏi mỗi 2 câu:
- Tiếng Pháp hay tiếng Anh sẽ thuận tiên cho mày khi trả lời?
-Mày có đem thức ăn châu Á vào Canada không?

Thế xong rồi cho qua, nói thật vứoi các bác, đi khá nhiều mà em chưa thấy Hải quan nào dễ như HQ Canada cả.
Lên xe giở hộ chiếu ra xem mới nhìn thấy mình chưa được đóng dấu nhập cảnh. Trong khi hộ chiếu của bố em lại có. Tá hoả em chạy lại hỏi ông tài xế "Tao chưa có dấu nhập cảnh như thế này thì xuất cảnh làm sao?" Ông tài xế cừoi nói "Không cần" Và đến lúc em rời Canada không có dấu xuất cảnh thật

Việc đầu tiên khi tới Montreal là em về Khách sạn gửi đồ đã. Các khách sạn ở bắc Mỹ có thời gian check in khá muộn. Thường là 4h chiều mới cho check in và 11h trưa đã phải check out rồi.

Sau khi gửi đồ xong, bạn lễ tân còn mời chúng tôi dùng bữa sáng tại khách sạn luôn, mặc dù bữa sáng của tôi trong khách sạn này chỉ bắt đầu vào sáng hôm sau.

Vùng đông bắc nước Mỹ có tên là New England thì vùng Quebec này có tên là New France. Chỉ có điều là cái tên New France nó không còn do Pháp thua Anh vào giữa thế kỷ 18 sau chiến tranh 7 năm. Cái còn lại ở đây chỉ là những người nói tiếng Pháp, những kiến trúc kiểu Pháp. và nếu xét riêng về số người nói tiếng Pháp thì Montreal là thành phố có số dân nói tiếng Pháp thứ 2 trên thế giới chỉ sau Paris

Thế nên nếu như vùng New England đặc trưng với những toà nhà gạch đỏ kiểu kiến trúc Georgia thì ở vùng New France luôn có kiến trúc kiểu Pháp

Kế hoạch của em hôm nay khám phá khu Old Montreal, hôm sau mua 1 cái tour đi Toronto, Niagara falls....rồi quay lại Montreal. Đầu tiên đi bộ đến ga tàu điện ngầm xem tàu của Canada khác gì tàu của các nước khác

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back