What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Nhân đây em lại chém với các cụ về vụ biển đăng ký xe ở Mỹ

Ở bang Cali này tối đa được 8 chữ cái và số. Các bác thích đăng ký biển gì cũng được. Chỉ cần gửi lên sở giao thông họ thấy chưa có ai đăng ký là họ cấp cho các bác. VD như các bác lấy biển "4Chinh VN" với hàm ý Tư chính của VN cũng được. Thế mới thấy người Mỹ dại, trong khi kho số biển được người Việt coi là tài nguyên, bán với giá không hề rẻ hoặc để cán bộ kiếm thêm chút thịt vào chiếc bánh mỳ, thì nước Mỹ lại công khai cấp như vậy

Xe xấu nhất trên con đường này đương nhiên là xe CS :))

Xe này thì em cũng chẳng hiểu nó là xe gì, một dạng Limusin cổ chăng?

Đường phố luôn tấp nập

Rodeo là con phố mua sắm hàng đầu của Beverly hills, và có lẽ để phục vụ các sao nên các hãng LV, Hermes, Chanel....luôn tung những mẫu mới nhất của mình ra đây chăng?

Có lần ngài chủ tịch của LV đã từng tuyên bố: "Khi quý vị đến một thành phố, chỗ nào mà giá thuê mặt bằng đắt nhất thì chúnng tôi sẽ hiện diện ở đó, còn nếu ở khu phố rẻ tiền thì đó là store giả"

Trên con phố Rodeo này mà LV có tới 2 cửa hàng. Cửa hàng nào cũng phải xếp hàng dài dằng dặc vào thì kinh thật các bác ạ

Em cũng định vào mua vài chục cái túi về đi làm từ thiện. Nhưng thấy xếp hàng lâu quá, lại thôi :))

Chuyện lái xe ở Mỹ

Bất kỳ ai đã từng lái xe ở Hanoi thì đều có thể lái xe ở Mỹ được. Nói thế vì lái xe ở Mỹ dễ hơn rất nhiều, ở Mỹ không có Ninja nên các bác cứ đường hoàng mà đi không sợ xi nhan phải mà rẽ trái rồi bất thình lình tạt đầu người ta nữa.

Nói thế chứ lái xe ở Mỹ cũng phải có cái đầu lạnh hoặc đôi tai kém, nghĩa là kệ conme chúng nó, thằng nào thích chửi thì chửi. Lúc mới đầu em lái xe toàn bị thế các bác ạ

Em đang đi bon bon trên đường, tốc độ gần 60 miles/h, bỗng đến ngã 4 mặc dù đèn đang xanh. Nhưng vì quen ở VN đèn lane mình xanh thì kiểu gì cũng có thằng bên kia vượt đèn đỏ. Nghĩ thế nên em giảm ga, rà phanh.

Ngay lập tức thằng đi sau xe em phannh cái kétttttttt. Rồi đèn đóm nháy loạn xạ, còi ầm ĩ tứ tung. Miệng nó bắt đầu mở chế độ khẩu nghiệp. Chưa hết khi phi lên nó còn dùng cả chế độ khẩu nghiêp cùng chân tay với ngón tay giữa giơ lên trời.

MK! Hoá ra ở Mỹ gặp đèn xanh ở ngã tư là không có phanh, tái lại người ta còn tăng ga, bứt tốc cho nó nhanh qua. Thằng nào vượt đèn đỏ cho chết cmnl, như cái hình dưới em chụp ở Las Vegas

Ấy thế nhưng khi ra đường cao tốc thốc ga lên gần 100 miles/h cảm giác dô mốt lắm. Bác nào máu thì cứ thử

Một vụ tai nạn ở Mỹ, nghe chừng chạy tốc độ khá cao và hình như có người vượt đèn đỏ. Thay vì nhảy xuống đánh nhau thì họ gọi cho CS đến giải quyết

Hôm sau gia đình em đi San Diego chơi. San Diego là thành phố nằm phía nam của bang Cali giáp với biên giới Mỹ - Mexico. Thấy bảo từ San Diego sang Tijuana gần lắm. Mấy ông Việt muốn ăn thịt chó thì chỉ có sang đây ăn, vì đây mới phục vụ món "quốc hồn, quốc tuý" của Vietnam.

Đương nhiên San Diego cũng giáp biển hơn nữa nó có vị trí cực kỳ quan trọng nên Sann Diego là thủ phủ của Hải quân Hoa kỳ. Ở đây có căn cứ Hải quân, trung tâm huấn luyện Hải quân, bệnh viện Hải quân.... và nhà em hôm nay đến đây với mục đích cũng liên quan đến Hải quân đó là thăm tàu sân bay USS Midway CV 41

Con đường cao tốc nối quận Cam tới San Diego khá nhộn nhịp với 5 làn xe một bên

Gặp chiếc xe Humvee

Last edited:
Cách đây khoảng chục năm em cũng mơ mộng lắm về ô tô ở VN giá rẻ như ở Mỹ để người dân có cái phương tiện che mưa che nắng. Xét cho cùng đó cũng là cái mong muốn chính đáng của bà con thôi. Nhưng sau khi đi Mỹ về, em khẳng định giá ô tô ở VN không bao giờ rẻ như Mỹ được. Hệ thống đường cao tốc của Mỹ toàn 5-7 làn xe/ bên mà vẫn tắc thì ở VN nếu phát triển ô tô thì chạy làm sao? Hệ thống đường cao tốc ở VN mình cái lớn nhất là có 3 lane/ bên như Pháp vân - Cầu giẽ mà cuối tuần nào cũng tắc. Rồi nếu mở rộng thêm đường cao tốc lấy tiền đâu mà làm. Mình làm đường cao tốc đắt gấp 3 lần Mỹ thì tiền đâu ra? BOT ư? Nếu mở rộng lên tới 5 lane/bên có lẽ nó phải thu tới 15.000 VND/km thì ai dám chạy? Rồi thành phố quy hoạch thì manh mún, các đại gia xây dựng chẳng hiểu làm sao thích xây đâu thì xây, thích nhồi nhà vào đâu bán cũng được. Dẫn đến quy hoạch bị phá nát như thế rồi thì xây dựng làm sao??? Mặc dù các anh nhà mình có muốn làm không? Xin thưa rằng rất thích là đằng khác, dek phải không có thiệt thòi cho dân chúng đâu, mà với cái giá thành làm đường, xây dựng hiện nay đắt như thế thì chúng ta cũng thừa hiểu là phần chênh nó chạy đi đâu. Nhưng không thể làm được.
Nhiều vấn đề lắm, chung quy cũng chỉ do chính phủ quản lý xã hội quá kém. Nên hạn chế phát triển ô tô cá nhân vẫn là điều phải làm.

Chiếc xe sedan này lắp cái giá đằng sau để chở xe đạp. Không biết VN mình có không, nhưng em chưa thấy ông VN nào lắp cái giá như thế cả

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,656
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back