What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Chiếc con ma này thì lại có kỷ lục khá buồn cho VN là một mình nó bắn rơi đến 5 chiếc Mig. Chiếc Mig 17 đầu tiên bị bắn rơi năm 1965 cũnng do nó bắn

Khác với tàu sân bay của Liên xô mà sau này TQ mua về cải tiến rồi đặt tên Liêu Ninh. Tàu đó mũi hình quả lê để máy bay cất cánh. Nhưng tàu USS Midway này có hệ thống phóng máy bay nên chỉ cần khoảng rất ngắn máy bay đã đạt được vận tốc cất cánh

Xuất kích :))

Trên chiếc tàu này luôn có những hướng dẫn viên, họ mặc uniform đứng dọc hành lang khi khách xếp hàng. Chủ động trao đổi về những câu chuyện trên tàu và trả lời những thắc mắc của khách. Cũng có khi là họ đứng ở các điểm, giới thiệu về con tàu cho khách du lịch hiểu thêm. Họ là những ngừoi đã từng sống và làm việc trên con tàu sân bay này nên họ hiểu nó đến từng ngóc ngách và có thể trả lồi những câu hỏi hóc búa nhất với nụ cười trên môi

Vũ khí, tên lửa, bom.....quên mất em không cầm cái cưa lên để mấy bố con ông cháu nhà em ngồi cưa bom cho bọn tây nó sợ VN anh hùng :))

Đây là máy bay trinh sát Cougar F9F-8P. Với các camera dọc ngang để chụp ảnh. Và nó cũng được trang bị bomb, tên lửa để sẵn sàng tác chiến. Có lẽ ngày nay Mỹ sử dụng máy bay không người lái làm trinh sát nhiều hơn

Diều hâu A-4 Skyhawk đây loại máy bay ném bom hạng nhẹ và bị bắn rơi rất nhiều trong chiến tranh VN

Trực thăng vận tải

Đây là chiếc C1 với nhiệm vụ chở hàng, chở người đi từ bờ vào, chở thư từ, cấp cứu....

Mắt diều hâu - E-2 Hawkeye được gọi là "Cảnh báo sớm trên không" (Airborne Early Warning) thực sự thì em cũng không hiểu chức năng của nó là gì

Kẻ cướp bầu trời A-1 Skyraider. Đây là loại máy bay cường kích ném bom cánh quạt cuối cùng của Không quân Hoa kỳ. Nó cũng phục vụ chiến tranh Vietnam. Và chiếc máy bay này năm 1965 mắc kẹt trên bầu trời Việt nam với Mig 17 và thế quái nào nó lại bắn rơi Mig 17 và trốn thoát

Mắt nai (T-2 BUCKEYE) cái tên này nghe ra có vẻ hiền lành nhất vì nó là máy bay huấn luyện

RA 5 Vigilante - Máy bay trinh sát

Xem xét các máy bay bên ngoài xong, nhà em xếp hàng vào thăm quan bên trong tàu. Và bắt đầu đi theo tour là các bác cựu thuỷ thủ trên tàu này

Trèo lên tháp chỉ huy nhìn xuống boong tàu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back