What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Lần này em chọn hãng vận tải Peter Pan xem nó bay ra sao. Đi ô tô còn chọn Peter Pan được chứ đi tàu mà chọn Peter Pan thì Hook nó đánh chết :D
Có lẽ nơi công cộng duy nhất ở Mỹ không bị làm an ninh là bến xe khách.

Đây là quầy bán vé offline. Do em đã mua vé online rồi nên không phải vào đây nữa, chỉ cần giơ điện thoại giơ mã QR là xong

Nhưng hãng Greyhounnd này thì không thế, mua vé kiểu gì cũng phải đổi ra vé giấy mới được đi. Sau này khi đi hãng này thì em mới biết

Cái ga Port Authority này cực lớn. Có lẽ nó còn lớn hơn Sân bay Nội Bài nhà mình nhiều, có tới mấy tầng hầm và mấy tầng nổi. Vòng lên, vòng xuống mãi mới ra được. Từ đây em gọi Uber về KS. Kinh nghiệm của em khi đi phượt kiểu này là khi đến và đi khỏi thành phố lúc đó sẽ mang nhiều đồ nên bắt buộc phải gọi Uber. Vì nhiều khi Metro hoặc xe bus không chấp nhận mang quá nhiều hành lý lên chiếm chỗ. Còn khi đi chơi loanh quanh trong thành phố đó lúc giờ sẽ đi bằng phương tiện công cộng kết hợp với xe căng hải.

Bến xe này nằm ở vùng trung của Manhattan, khách sạn em ở cũng ở vùng trung đó. Nhưng do Manhattan khá đông nên xe đi cũng chậm. Mannhattan được chia làm 3 vùng, Vùng thượng Manhattan (Upper Manhattan)là vùng Harlem. Vùng trung Manhattan (Mid Manhattan) với công viên Central Park. Và vùng hạ Manhattan (Lower Manhattan) với khu phố tài chính
Nhưng sự đông vui và giá đất cao nhất thì ngược lại. Vùng hạ Manhattan giá đất cao nhất, và vùng thượng Manhattan là giá đất rẻ nhất. Cao ốc cũng thế, nhìn lướt qua Manhattan nó sẽ có chiều cao giảm dần từ hạ về thượng

Giá bất động sản ở vùng Hạ Manhattan cực đắt, cách đây vài năm em có đọc bài báo nói về giá một căn hộ ở vùng hạ Manhattan với hơn 200m2. Giá của nó là 93 triệu USD. Mà không phải các bác cứ có tiền là mua được. Các bác phải qua vòng phỏng vấn xem các bác là ai. Và khu đó có tới 90% là người gốc Anglo Saxon, các đại gia Tàu khựa hay Arab cũng không mua được, chẳng hiểu tại sao

Trong phòng sinh hoạt cộng đồng này, ai muốn nấu nướng uống beer nhậu nhẹt thì ra khu vực bếp, ai muốn đọc sách có sách, và ai muốn xdem TV thì xem. Chỉ cần tuân thủ quy định "Đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên" là ok

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back