What's new

Bắc Kinh - Thượng Hải. Mùng 10 tết Tân Mão. Lãng đãng tuyết rơi !

Làm nghề Tour guide, thường dẫn khách VN đi nước ngoài, nên Đại có được một may mắn là được đi du lịch miễn phí đến các nước anh em trong khu vực. Mùng 10 tết vừa rùi được điều hành phân công đi tour Bắc Kinh - Thượng Hải, điều đặc biệt là lần đầu tiên gặp tuyết rơi ! Xin được phép chia sẻ với ace trong diễn đàn vài hình ảnh trong chuyến đi.

Sáng mùng 10 ( 12/02/2011 ) làm thủ tục tại sân bay Tân Sơn Nhất cho chuyến bay VN900 đi Bắc Kinh - có Transit tại Hà Nội. Chuyến đi có 13 khách , thêm mình nữa tổng cộng đoàn có 14 thành viên.

* Phòng chờ tại ga T1 Tân Sơn Nhất :

* Mình bay chuyến bay này :

Bay gần 2 tiếng thì đến sân bay Nội Bài , không cần lấy hành lý ký gửi, chỉ việc lên lần 2 làm thủ tục xuất cảnh. Hic, không nhắc tới thì thôi, nhắc tới càng thêm buồn mấy bác an ninh xuất nhập cảnh ngoài Nội Bài. Đoàn mình đi bằng visa đoàn, ở Tân Sơn Nhất nơi mình thường đi thì khách chỉ việc đưa passport ra rồi qua, chẳng phải làm gì. Còn ở Nội Bài, mình theo thói quen cứ nói khách xếp nhiều hàng qua cho nhanh, người đầu tiên qua là bị hỏi : đi đâu ? visa đâu ? Khách chỉ mình. Mấy bác quát : lấy mấy bản photo ra làm cho nhanh. Khổ nổi mình chỉ có 1 bản photo thui, mấy bác bất đắc dĩ lắm mới cho làm ở 1 quầy, còn quát thêm : mày đi lần thứ mấy rồi mà không biết thủ tục hả ? ( thủ tục đầu tiên phải không ta ? )

* Cuối cùng thì cũng vào được khu vực chờ của Nội Bài :

* Nhìn mấy hiệu thuốc lá mà mê :

Từ HN bay đi Bắc Kinh khoảng 3h30'. Xuống Sân bay Bắc Kinh, điều đầu tiên cảm nhận được là...lạnh. Theo HDV bên đó, nhiệt độ lúc đó khoảng 1*C. Hic, mặc 3 cái áo mà còn thấy buốt trong người.

* Trên đường từ sân bay về nội thành. Nhìn mặt đất vẫn còn thấy tuyết của mấy đợt rơi vài ngày trước. HDV nói theo dự báo thời tiết sáng mai có thể có tuyết rơi, nguyên đoàn đang ỉu xìu vì mệt bỗng hân hoan hẳn lên. Có người còn rủ nhau sáng mai chơi...chọi tuyết.

* Bảng quảng cáo rượu Mao Đài - quốc tửu của TQ :

Last edited:
Re: Bắc Kinh - Thượng Hải. Mùng 10 tết Tân Mão. Lãng đãng tuyết rơi !

Dân tình nhà mình thích đi TQ vào mùa đông có phải vì muốn thấy tuyết không bạn? Kể ra nếu ai chưa thấy tuyết rơi thì cũng là một trải nghiệm thú vị, tuy nhiên mùa đông ở BK lạnh ghê người! Được cái giống như bạn nói, ra ngoài thì lạnh chứ hệ thống sưởi của họ ở đâu cũng tốt nên cứ vào nhà là ấm liền. Không biết mọi người trong đoàn bạn thấy sao, cá nhân mình nghĩ rét quá cũng khó mà thấy vui được, không biết mình nghĩ thế có quá chủ quan không?

Mình có làm việc ở BK một thời gian vào mùa đông và phải mua áo cực ấm, dài tới quá gối luôn thì mới chịu nổi mùa đông ở đó, vì thế nếu khách VN muốn đi BK mùa đông, có lẽ các công ty du lịch cũng cần dặn khách chuẩn bị đồ thật ấm để tránh bệnh đấy nhỉ. (mình ngạc nhiên vì bạn nói là hướng dẫn viên mà lại chủ quan không mặc ấm thì sợ khách họ cũng không có đủ thông tin trước chuyến đi?).

Re: Bắc Kinh - Thượng Hải. Mùng 10 tết Tân Mão. Lãng đãng tuyết rơi !

Kể ra người VN mà thấy tuyết rơi dày vậy thì cũng là một điều vui , tuy nhiên tham quan ngoài trời thì hơi cực khổ chút xíu.

Khách thì họ quan tâm theo dõi thời tiết trước chuyến đi cả tháng trời nên họ chuẩn bị cũng chu đáo. Chỉ riêng mình thì trước khi đi vội quá nên chỉ mang theo 3 cái áo lạnh , ngoài ra chả có phụ kiện ( găng tay, quàng cổ, áo dài tay...) , nên qua đó phải mua thêm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back