What's new

[Chia sẻ] Bắc Kinh và vùng phụ cận - tháng 3 mùa con ong đi lấy mật

Do mê truyện kiếm hiệp (Việt Nam lẫn Tàu), và lịch sử từ nhỏ nên lúc nào tôi cũng ghét tụi Tàu vì tụi nó cứ ăn hiếp mình hoài. Vậy mà tôi lại rất mê phim Tàu, gái Tàu, lịch sử của Tàu, và gần đây nhất là đi du lịch lang thang sang Tàu mới khổ chứ. Đúng là love hate relationship mà.

Tháng 3 vừa rồi tôi có ý định đi Nhật chơi, loay hoay làm sao lại đi xin visa đi Tàu nên quay qua đi tới Bắc Kinh. Tìm hiểu 1 hồi thì những nơi tôi muốn tới là Vạn Lý Trường Thành, chùa treo và hang đá Yungang ở Đại Đồng, thành cổ Bình Dao, và lên Hoa Sơn luận kiếm.

Vừa tới phi trường Bắc Kinh là tôi đi ngay tới trạm Beijing West để đi Đại Đồng

Bản đồ tàu điện ngầm của Bắc Kinh. Do tôi không có bản đồ giấy nên dùng điện thoại chụp lại để coi cho dễ. Điện thoại thời này quá ư là tiện lợi.

Trạm xe Beijing West. Đây là lần thứ hai tôi đi Trung Quốc và ấn tượng vẫn vậy. Người vẫn đông, khi đi thì mắt cứ láo liên (không như người máy Nhật Bổn hay những nước có phương tiện di chuyển chính là tàu điện khác cứ cắm đầu mà đi), mì tôm, bắp luộc, khạc nhổ khắp nơi vẫn rất là thịnh hành đối với người TQ.

Vé xe lửa của TQ. Tôi mù và điếc tiếng Tàu nên nhìn vào thì chỉ đoán là vé này là ở toa 12 và giường số 1, còn tầng nào thì tôi chịu. Thời gian còn nhiều nên tôi đi lang thang trong ga mua đồ ăn, mì tô và bắp luộc là 2 món chính của tôi khi đi TQ hehe. Đi ngang 2 cô mặc đồng phục nhìn khá trẻ nên tôi ghé tới hỏi (bằng ngôn ngữ quốc tế Ăng Lê) coi vé này nằm ở đâu thì biết được là tầng trên cùng. 1 cô giải thích xong thì cô kia giơ ngón tay cái lên cười và khen "mày ngon thiệt" trông rất dễ thương (chữ viết trong ngoặc kép là tôi đoán mò thôi)

Bất Đáo Trường Thành Phi Hảo Hán

@sonyfan - bởi thế mới không dám ăn sữa chua em gái mời, hehe.

Thế là sáng hôm sau tôi và em đúng hẹn rời hostel để đi Bát Đạt Lĩnh. Ra tới cửa em đi theo phía trái, tôi gọi giật lại là phải đi thẳng mới đúng. Em ngoan ngoãn nghe theo, lúc đó tôi có biết đâu là hướng em đi cũng ra 1 trạm xe gần đó. Đúng là thiếu hiểu biết mà còn ra vẻ ta đây, hehe. Lên tới xe lửa thì kiếm hoài không có chỗ ngồi nên chúng tôi phải đứng. Em lại mời tôi dùng lime milk. Thì ra em vác theo cả một vĩ lime milk trong ba lô, cứ đói là lấy ra mút như cái kiểu tôi tiếp sức bằng chocolate vậy. Thấy em mời hoài mà đã đi chung không lẽ cứ từ chối hoài cũng kì nên tôi đành phải nhắm mắt đưa chân. Thú thật là tôi chẳng ham món này, làm theo kiểu Việt Nam thì tôi còn ăn chứ cái kiểu làm sẵn trong hộp như vầy thì tôi chịu.

Sữa chua chính hiệu Trung Hoa đây.

Đứng với nhau cả tiếng đồng hồ thì tôi biết được em là chị cả của 1 em trai, giống em Long. Trường hợp chị gái em trai này chắc cũng nhiều vì luật lệ 1 con của TQ. Nếu con đầu là gái thì được thêm 1 cơ hội để sinh trai, nếu con đầu là trai thì phải ngừng. Em cũng mới học xong đại học và bỏ ra 2-3 tháng để đi chơi. Nhà em ở Quảng Đông/Châu gì đó và bắt đầu cuộc hành trình bằng cách đi xe lửa lên Harbin. Coi bản đồ thì tôi thấy đi kiểu đó tương đương như mình đi từ Sài Gòn ra Hà Nội, từ Nam ra tới Bắc. Chuyến xe đó mất 30 tiếng mà em mua vé ngồi mới ê ẩm chứ. Lúc đó tôi mới thấy tôi xa xỉ so với em vì cứ đi tàu đêm 5-6 tiếng là tôi cứ phải mua vé giường nằm mới ngủ được. Harbin ở tuốt luốt phía Bắc gần Nga nên em khoe tôi mấy tấm hình những lâu đài được đẻo ra từ băng đá khá thú vị.

Ra khỏi ga Bát Đạt Lĩnh thì chúng tôi men theo đường này để đến cổng vào VLTT. Đường dành cho người đi bộ phía bên kia mà cả đám cứ đi kiểu này. Thiệt là ...

Cái sân rộng ở dưới Trường Thành là nơi mua vé và có mấy cái tượng quan tướng ngày xưa.

Mùa này ở đây vẫn còn đóng tuyết, phía dưới đó mặt trời chiếu không tới nên chưa tan. Cây lá thì xác xơ không đẹp gì mấy nhưng cũng không làm mất đi vẻ hùng vĩ của Trường Thành. Tôi thấy VLTT nhìn như 1 con rồng uốn lượn theo sườn núi rất oai phong.

Khúc này không mở ra cho du khách vì chưa được sửa lại đàng hoàng.

Nhìn ra xa thì đồi núi chập trùng và không khí thì vẫn cứ mờ mờ ảo ảo. Tôi không có duyên với trời xanh ở TQ. Cả 2 chuyến đi tổng cộng khoảng 10 ngày thì chưa ngày nào tôi thấy trời xanh. Toàn là xám xịt mà cũng chẳng phải vì mây, mà là vì không khí ô nhiễm. Tệ nhất là ở Bắc Kinh, có nhiều khúc đi xe lửa, hàng cây bên đường lá không còn xanh mà chỉ thấy màu xám.

Leo Vạn Lý Trường Thành cũng khá mệt vì lắm dốc mà bậc thang nhiều cái cũng cao ngất. Bằng chứng là em vừa đi vừa thở dốc và nói đã tới đây rồi thì phải ráng đi cho thật nhiều. Em còn giải thích là người ta nói nếu chưa tới Trường Thành thì chưa phải là "right true man", chắc em dịch ra từ "đúng thật là đàn ông" :). Lúc đó tôi mới nhớ ra câu "bất đáo trường thành phi hảo hán" đã từng đọc được đâu đó trên phuot.vn này.

Em vác ba lô đựng lime milk lên trường thành làm hảo hán đây :)

Cuối cùng cho một chuyến đi

Đi tới hơn 12h trưa thì tôi kêu em quay xuống kiếm gì ăn và tôi muốn về sớm để còn thăm thú Quãng Trường Thiên An Môn. Định bụng khi xuống sẽ ghé ngang dãy hàng bán nào là thịt xiêng nướng, bắp nướng này kia để ăn cho thỏa vì dù sao cũng có em biết tiếng thì dễ mua hơn. Ai dè xuống tới nơi em đếch cho tôi ăn, em kêu mắc lắm. Lúc này tôi thì tiền bạc rủng rỉnh rồi, nhân dân tệ có đáng là chi :D, nhưng tôi lại không dám mời em vì sợ em tự ái và vì thấy em dụ lịch tiết kiệm nên tôi cũng không ép. Định bụng (lần 2) ra ga mua đại cái gì ăn rồi về Bắc Kinh ăn sau. Ra mua vé thì chuyến kế tiếp phải 3 giờ mới chạy. Tôi lại rủ em quạy lại Trường Thành kiếm gì ăn trong khi chờ đợi. Em đồng ý và gợi ý hay là ăn ở quán ông già KFC. Tôi như mở cờ trong bụng vì dù sao quán này cũng có thịt có thà. Trên đường quay lại, tôi hỏi em giá cả quán nay ra sao. Tôi hỏi để so sánh cho biết giá thôi chứ không có ý gì. Khổ nổi hình như tôi làm cho em nghĩ tối ăn ở quán này tốn tiền hay sao đó, em lại đổi ý đếch cho tôi ăn. Em chọn 1 tiệm tiện lợi mà phía sau có bàn cho mình ngồi rồi rủ tôi ăn bắp luộc. Tôi thì cũng thích ăn bắp lắm nhưng ăn trưa kiểu này thì làm khỉ gì no nổi. Thế là lại phải mua 1 tô mì ăn liền mà húp.

3pm chúng tôi xếp hàng lên tàu về Bắc Kinh. Lần này kinh nghiệm nên chúng tôi vừa ra khỏi cổng là chạy ào ào như ngựa xổng chuồng lên hy vọng có ghế ngồi. Tôi chạy trước không dám chạy nhanh hơn vì sợ lạc mất em. Lăng ba vi bộ qua 5-6 toa xe lửa và cuối cùng thì chúng tối đã ... vẫn phải đứng X(. Cũng may ở trạm kế có người xuống nên tôi với em 2 người được 1 ghế. Lúc này thì em mặt mày đỏ hoe vì mệt và gục đầu xuống bàn ngủ thấy mà thương.

Về tới Bắc Kinh em nói là em sẽ xuống ở trạm mà khi sáng em định đi vì trạm đó có nhiều hàng quán. Em muốn mua đồ ăn ở đó cho rẻ. Tôi định bụng tí về sẽ ghé đó ăn luôn. Tôi hỏi em đường từ trạm đó về hostel ra sao rồi chia tay em để đi tới Thiên An Môn Square.

Tôi không có ý định vào Tử Cấm Thành nên chỉ loanh quanh ở ngoài, và lúc đó thì Tử Cấm Thành cũng đã đóng cửa.

Quãng trường rộng lớn nhưng tôi không thấy hứng thú gì mấy nên chỉ lang thang khắp nơi và chụp 1 tấm này để lấy bằng chứng là mình đã đến đây :)

Tối đến tôi quay về hostel ở trạm này. Ở đây có nguyên 1 dãy hàng quán khá là sầm uất. Tôi lượn tới lượn lui 2 vòng mới thấy được 1 quán có hình món ăn.

Tôi chỉ vào cái hình cơm vịt quay. Rõ ràng trong hình vịt quay màu đỏ sậm như vịt quay tôi thường ăn, nhưng khi đem ra thì nó như vầy :(. Về tới hostel khoe với em thì em nheo mắt cười hỏi bao nhiêu (ý hỏi là có mắc lắm không) :)

Tối đó tôi nổi hứng dạo đàn cho anh chàng Tàu hát. Em nói với anh ta là khoái cái kiểu rải hợp âm của tôi hơn của anh ta. Đúng là bụt nhà không thiên mà, hehe. Tôi đàn dở chứ có hay đâu. Chúng tôi ê a cho tới lúc mệt mới đi ngủ.

Sáng hôm sau tôi lại đi ra con phố kia với hy vọng kiếm được giò cháo quẩy và sữa đậu nành nóng để ăn sáng trước khi ra phi trường đi về.

Kết quả chỉ có bắp luộc và trà sữa. Trong hình thì thấy là trai trẻ Tàu mang cả hộp nhựa để ăn mì gọi khi đi du lịch cho tiết kiệm, thay vì mua mì tô như tôi. Tôi lại quá xa xỉ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,142
Latest member
nhacaiuytin88
Back